สวดมนต์แล้วเสียงเปลี่ยนเกิดอะไรขึ้น!!!

ในห้อง 'ประสบการณ์ ผลของการสวด' ตั้งกระทู้โดย marry5000, 2 ตุลาคม 2007.

1. Krissana tangsasom

Krissana tangsasom สมาชิก

เป็นเหมือนกันคับ ดีแล้ว อย่าคิดมาก ทำต่อไปคับ

2. nong_mook

nong_mook เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2009
    เคยเหมือนกันค่ะ สวดที่โรงเจแห่งหนึ่งเป็นประจำ แต่มีวันหนึ่งสวดทั้งหมด 12 คนเป็นผู้หญิงล้วน แต่กลับมีเสียงผู้ชายมาช่วยสวดด้วย จริงๆ นะคะ

3. Ukie

Ukie เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2009
    ยังไม่มีประสบการณ์ด้านนี้เลยค่ะ แต่เคยได้ยินมาเหมือนกัน เป็นเรื่องที่ดีค่ะ

4. jee4

jee4 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญด้วยครับ
    เป็นเหมือนกันครับ...ที่สังเกตุเลยก็มักจะเป็นกับ คาถาชินบัญชร..ครับ
    บางทีมา 3 เสียงเลย
    กับคาถา มหากรุณาธรณีสูตร ก็เป็นครับ อย่างกับพระจีนมาสวดเลย
    คล่องๆมากๆไม่ติดขัดเลย

**ประคองสติดีๆ ครับเดี๋ยวก็กลับมาเป็นเสียงเรา**:VO

5. kavisara

kavisara เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นเหมือนกันค่ะ หลายเวอร์ชั่นมาก ๆ ตอนแรกก็ตกใจ แต่เราก็มีสติรู้ตลอดเวลา ไม่ต้องกังวล ปากอยากพูดอะไรก็พูดไป ไม่ต้องกลัว เทพคุ้มครองคนสวดมนต์ภาวนาค่ะ

6. หอมทวนลม

หอมทวนลม สมาชิก

10 พฤษภาคม 2012
    ต้องฝึกทำสมาธิ ให้มีสติอยู่กับตัวตลอดเวลา

หายใจเข้าก็รู้ หายใจออกก็รู้

7. buakwun

buakwun เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2012
    เคยเป็นเหมือนกันเลยค่ะ ตอนแรกก็รู้สึกแปลก แต่ก็ปีติคิดว่าเทวดาท่านคงมาร่วมสวดมนต์กับเราด้วย อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

8. poopae191

poopae191 เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2009
    ตอนนี้เป็นเหมือนกันคะ เราก็กลัวคนอื่นว่าเราดัดเสียง ช่วงแรกๆกระแอมๆๆบ่อย ลุกดื่มน้ำเยอะๆๆ แต่ว่าก็เหมือนเดิมคะ แต่ยังงๆคะว่าทำไมหนูสวดเป็นเสียงผู้ชายแก่ตลอดเลยคะ ทุกวันนี้ก็ยังคงเป็นอยู่ หนูสวดทุกคืน ถ้าวันไหนดนตรีมาจะไม่มีเสียงเปลี่ยนแต่ถ้าไม่ได้ยินเสียงคนตรีเสียงหนูกับเปลี่ยน ช่วงแรกๆรู้สึกอึดอัด ช่วงนี้ปล่อยเลยคะแต่คุมสติกับบทสวดไว้

9. nokmaya

nokmaya สมาชิกใหม่

30 พฤศจิกายน 2006
    สวดมนต์แล้วเสียงเปลี่ยน

เคยเป็นค่ะ สวดทุกบทแล้ว ก็มาสวดบทพุทธคุณ เกินกว่าอายุ ใช้วิธีนับในใจ วันแรกๆก็เป็นปรกติ วันต่อมา สวดเร็วขึ้น ดังขี้นเหมือนไม่ใช่เสียงเรา นอกจากนั้นมือที่พนมอยู่ยังสั่น แล้วก็เคลื่อนไหวเหมือนมีพลังอะไรดันมือให้กางออก แล้วพนมมือเป็นวงขึ้นลงๆ รู้ตัวตลอดเวลานะคะ ตอนนั้นต้องไปขายของอยู่ที่สมุย ขายพวกเฟอร์นิเจอร์ไม้สัก โรงงานอยู่ที่เชียงใหม่ เรานอนเฝ้าอยู่ที่ร้านเลย เป็นผู้หญิงตัวคนเดียว แต่ก็โชคดีมากที่ไม่มีเหตุการณ์ร้ายๆเกิดขึ้นกับเรา นอกจากสวดมนต์ เช้า-ก่อนนอนแล้ว เราก็ถวายอาหารพระพุทธทุกเช้า และก็เจ้าที่เจ้าทาง ที่มุมหน้าร้านเป็นประจำ มีวันหนึ่งฝันว่ามีผู้หญิงใส่ชุดสีแดงเดินเข้ามาที่มุมร้านที่เราไหว้เจ้าที่ประจำ เราก็ไปเล่าฝันให้น้องข้างๆร้านฟัง เค้ามองหน้ากัน คนหนึ่งกำลังจะเล่า..อีกคนหนึ่งสะกิดไว้ เราเลยบอกเล่ามาเหอะ เค้าก็เลยเล่าว่า ตอนที่สร้างร้านนี้ใหม่ๆ มีคนงานก่อสร้างนอนที่นี่หลายคน แล้วเกิดเหตุการณ์ที่ยากจะคาดเดาได้ว่า มีผู้หญิงโดนข่มขืนตาย หรือ น็อคยาตายที่นี่ไม่รู้ แล้วเอาศพไว้ตรงที่เราเอาอาหารไปไหว้เจ้าที่ทุกวันนั่นแหละ เค้าบอกว่าที่ไม่บอกแต่แรกเพราะเป็นห่วงว่าเราจะกลัว มิน่าตอนมาอยู่ใหม่ๆ มีแต่คนถามว่าฝันอะไรมั้ย? เราก็ไม่ฝันล่ะ พึ่งจะมาตอนนี้ หลังจากนั้น เราก็ขอกลับ บ้านเลย (กลัวเหมือนกันนะ)

10. siwatcha

siwatcha เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2012
    ดิฉันก็เคยแต่แปลกนะคะ เวลาสวดมนต์คนเดียวคนที่บ้านคือคุณย่า จะบอกว่ามีผู้หญิงที่ไหนมาร่วมสวดกับดิฉัน ดิฉันก็บอกไม่มีสวดคนเดียวเพราะคนรับใช่้ที่บ้านเป็นชาวพม่ามาอยู่ใหม่ๆเขายังพูดไทยไม่คล่องแต่อาศัยศรัทาเขาจะมาขอสวดมนต์ด้วยก้็ให้ฟังไปก่อนนาน ๆ ไป ดิฉันบอกบทให้จด เขาจดเป้นภาษาพม่าเช่นคาถายอดพระกัณฯ , คาถาธรรมจักร, พระอาการวัตตาสูตร , พระปริตร ทั้งหลาย จนตอนนนี้เขาสวดได้ทุกอย่างเลย ส่วนตัวไม่สนใจนะคะใครจะมาสวดด้วยหรือไม่ เพราะบอกก่อนดิฉันเป็นผู้หญิงแต่เสียงค่อนข้าวห้าว ๆ คล้ายผู้ชาย ดังนัึ้น คุณย่าจึงแยกได้ว่าไหนเสียงดิฉันหรือผู้หญิงที่ได้ยิน ดิฉันฟังแล้วก็เฉย ๆ ไม่กลัวไม่อะไร ส่วนตัวเวลาสวด ที่บ้านดิฉันจะติดไมค์ลอยปิดหน้าต่างประตู เปิด แอร์สวดกับคนงาน บางทีก็สามี หากลูกชายอยู่ก็จะสวดด้วยกันตลอด ดิฉันนำสวดได้ยินตัวเองสวดบ่อยไปคะ สวดๆ ไปเสียงทำไมเหมือนคนแก่เลย ก็ช่างมัน ไม่สน สวดต่อไปจนจบคะ อย่าไปกังวลเลยคะเรื่องเสียงเปลี่ยนนะ คิดว่าเทวดามาร่วมสวดก็แล้วกัน เจริญในธรรม มีพระพุทธเจ้าในใจมากๆ นะคะ

11. Katieday

Katieday สมาชิกใหม่

18 มิถุนายน 2018
    เป็นเหมือนกันค่ะจนชินแล้ว เพียงแค่ขึ้นบทอรหัง สัมมาฯ เท่านั้นเอง ครูบาอาจารย์ท่านชี้แนะว่าให้มีสติ กายสังขารนี้ไม่ใช่ของเราจะเป็นเสียงคนแก่มาสวดก็แค่ตามดูรู้ไปเท่านั้น อย่าไปกลัวค่ะ ปีแรกๆ สวดไม่เคยจบบทเลย รัวเองเป็นภาษาเทพซึ่งเราก็ไม่รู้ความหมาย แต่ครูบาอาจารย์ท่านว่า ถ้าเราปฏิบัติไปเรื่อยๆ สักวันจะรู้ความหมายของภาษานั้นเอง (ผ่านมาหลายปีแล้ว สงสัยจะไม่มีการพัฒนา 55+)

12. Justnobody

Justnobody สมาชิก

อยู่ที่เป้าหมายของท่านว่าการสวดมนต์สวดไปเพื่ออะไร? ถ้าสวดไปเพื่อให้จิตใจสงบสบายก็ไม่ควรไปสนใจเรื่องอื่นๆ เสียงจะเปลี่ยนไปเป็นผู้ชายหรือเด็กก็ช่างหัวมัน หรือว่าจะเกิดแสงเสียงอะไรแปลกๆก็ให้เฉยๆไว้ รับรู้แล้วก็ปล่อยไปเสีย การสวดมนต์เป็นการทำสมาธิอย่างหนึ่ง เพราะฉะนั้นบางคนอาจเจออะไรแปลกๆก็เป็นเรื่องปกติครับ อย่าไปใส่ใจให้ยึดเป้าหมายของการสวดมนต์เป็นหลัก

13. Suroong

Suroong สมาชิกใหม่

22 กุมภาพันธ์ 2020

14. ice5509876

ice5509876 พุทธัง ธัมมัง สังฆัง สะระณัง คัจฉามิ

อ่านแล้วได้ความรู้ใหม่เยอะเลยส่วนตัวสวดมนต์ยังไม่เคยเจอครับ