สวดมนต์แล้วเสียงเปลี่ยนเกิดอะไรขึ้น!!!

ในห้อง 'ประสบการณ์ ผลของการสวด' ตั้งกระทู้โดย marry5000, 2 ตุลาคม 2007.

1. jerajajen

jerajajen เป็นที่รู้จักกันดี

ผมคิดว่าในขณะที่คุรสวดอยู่นั้นจิตของคุณคงละเอียด สงบ เป็นสมาธิ จิตส่วนหนึ่งของคุณได้วิ่งไปสู่อีกญาณชั้นหนึ่งครับ บวกกับคุณคงมีเทพคุ้มครองอยู่ในตัวมาร่วมอนุโมทนาบุญกับคุณครับคุณเลยได้ยินเสียงตัวเองเปลี่ยนไปเป็นไปตามองค์เทพองค็นั้นครับ

2. nukrap

nukrap เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยกับคุณกองทัพเทพครับ องค์เรามีส่วน เพราะอยากจะมาสร้างบุญบารมีเลยมาสร้างกับตัวเรา ไม่เป็นไรหรอกครับ ต้องมีสมาธิเข้าไว้นะครับ สาธุ...

3. ใจสวรรค์

ใจสวรรค์ เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2007
    เราเองก็เคยเป็นแบบนี้เหมือนกัน โดยเฉพาะเวลาที่สมาธิ และสติที่จับอยู่ที่บทสวดมนต์( พระคาถาชินบัญชร)เสียงจะเปลี่ยนไปเป็นห้าวทุ้มและดังและเร็วขึ้นเรื่อยๆ แต่แปลกไม่เหนื่อยและเสียงก็ไม่แหบด้วย คิดว่าตอนนั้นคงมีเทพและสิ่งศักสิทธิ์ต่างๆมาร่วมสวดและโมทนาบุญกับเราด้วย ยังงัย ก็ขออนุโมทนาบุญกับคุณด้วยค่ะ

4. ป้อมสระบุรี

ป้อมสระบุรี สมาชิก

22 กรกฎาคม 2007
    คาถาชินบัญชร โดยสมเด็จพระพุฒาจารย์
    (โต พรหมรังสี)

พระคาถานี้เป็นคาถาศักดิ์สิทธิ์ตกทอดมาจากลังกา ท่านเจ้าประคุณสมเด็จฯค้นพบในคัมภีร์โบราณและได้ดัดแปลงแต่งเติมให้ดีขึ้นเป็นเอกลักษณ์พิเศษ ผู้ใดสวดภาวนาพระคาถานี้เป็นประจำสม่ำเสมอจะทำให้เกิดความสิริมงคลแก่ตนเอง ศัตรูไม่กล้ากล้ำกราย มีเมตตามหานิยม ขจัดภัยตลอดจนคุณไสยต่างๆ *****ไม่ว่าเทพหรือเทวาดาก็ตามไม่สามารถเข้าร่างท่านได้ขณะที่ท่านสวดคาถานี้หรือแม้แต่เลิกสวดแล้ว คาถาก็ยังจะคุ้มครอง ผู้สวดอยู่เสมอ หากเทวดา หรือเทพองค์ไดต้องการสวดหรือร่วมโมทนาบุญแห่งการสวดด้วย ในบางครั้งเราอาจจะได้ยินเสียงท่านสวดไปพร้อมๆกับเรา เหมือนเราได้ยินเสียงเราเปลี่ยนไป ตั่งจิตสวดมนต์ก็จะรู้ได้ด้วยตัวเอง ****

5. เพชรยอดขุนพล

เพชรยอดขุนพล Active Member

18 พฤษภาคม 2008
    ผมเคยสวดแล้วเสียงก้องมีอำนาจมาก และเสียงเหมือนมีโลหะในน้ำเสียงด้วยครับ

6. เชตวา

เชตวา Active Member

17 มิถุนายน 2008
    เป็นเหมือนกันแต่เฉพาะบทสวดเท่านั้น เสียงใหญ่ ๆ และมีพลังมาก ๆ ทั้ง ๆ ที่สวดบทใหญ่ ๆ จนเสียงแหบแล้ว แต่พยามประคองเอาไว้ พอมาสวดบทนี้ทีไร พลัีงใหญ่ยิ่งทีเดียว และอาการแหบเกือบแห้งก็หายไป ก็แปลกใจมากเหมือนกันในขณะที่สวด ประหนึ่งว่า..เพิ่งเริ่มต้นสวดมนต์ (แปลกแต่จริงค่ะ)

7. cartoony

cartoony Active Member

เราก็สวดมนต์แล้วเสียงเปลี่ยนเป็นบางช่วงน่ะคะ

ขอบคุณท่านเจ้าของกระทู้ด้วยนะคะ พอดีช่วงนี้เราฝึกสมาธิบ้างเป็นบางครั้ง และสวดมนต์ทุกคืน เพิ่งจะเริ่มสวดติดต่อกันทุกคืนก็เพิ่งสัปดาห์หรือสองสัปดาห์นี่แหละค่ะ ในอดีตก็สวดมนต์บ้างเป็นบ้างครั้ง

เมื่อคืน เพิ่งเกิดเหตุการณ์ประหลาดขึ้นกับเราเหมือนกัน อันที่จริงช่วงสัปดาห์ก่อน เวลาสวดมนต์นานๆ (เราก็สวดชินบัญชรด้วย) จะรู้สึกปิติยินดี ยิ้มไปด้วยเวลาสวด แต่เมื่อสองสามวัดก่อนมีบางช่วงของการสวดเสียงเปลี่ยนค่ะ เป็นเสียงที่ก้องและทุ้ม ในบางช่วงของการสวด เราก็ตกใจนิดหน่อย หวาดกลัวและขนลุกด้วยคะ แต่ก็ยังสวดต่อไปจนจบบทสวดที่เคยสวดประจำ แต่เมื่อคืนเหตุการณ์ประหลาดกว่านั้นคือ พอเราเริ่มรู้สึกว่าเสียงเปลี่ยนเป็นช่วงๆ เราก็ยังขนลุกเหมือนเดิมนะคะ กลัวน่ะคะ แล้วเราก็สวดได้ลื่นไหลมาก สติอยู่กับการสวดได้คล่องมากๆ แล้วก็เร็วมากๆ (ในใจก็คิดว่า ถ้ามีใครมาสวดด้วย ก็สวดด้วยกันได้นะคะ แต่ก็กลัว) ดิฉันสวดพร้อมกับแฟนในห้องนอน พอดิฉันเริ่มสวดเร็วก็เหมือนตัวดิฉันจะสวดไม่ทัน เสียงจะเปล่งไม่ทัน ตัวสั่นไปหมดเลยค่ะ แล้วก็ตะโกนเสียงดังขึ้นมาในช่วงสวดท่อนหนึ่ง จริงๆ ใกล้จะสวดจบแล้วด้วยค่ะ ดิฉันรู้สึกตัวสั่น ขนลุกและกลัวๆอยู่ในใจว่า ถ้ามีอะไรมาเข้าร่างจริงๆ ใครจะช่วยดิฉันได้ เพราะเราอยู่ต่างประเทศกัน ฝึกสมาธิและสวดมนต์ก็สวดกันเอง ไม่ได้พระพุทธรูปหรืออะไรในห้อง หลังจากตะโกนเสียงดังและด้วยความตกใจก็ลืมตาขึ้นค่ะ แล้วตั้งสติ หายใจเข้าออกแบบเหนื่อย เหมือนจะหอบ แฟนที่สวดอยู่ด้วยก็ตกใจว่าตะโกนทำไม แต่ดิฉันยิ้มและบอกว่าน่าจะเป็นเพราะมีสมาธิมากเกิน เพราะรู้สึกว่าวันนี้สวดได้ดี คล่องกว่าทุกวัน แต่ก็กลัวกลัวไม่กล้าสวดต่อ แฟนเลยสวดต่อ ดิฉันก็นั่งฟัง ไม่กล้าหลับตาค่ะ พอสวดมนต์จบ เราก็แผ่เมตตากัน แล้วก็เข้านอน ดิฉันนอนไม่หลับเลยค่ะ เพราะความกลัวนี่เอง คิดต่างๆนานาว่าอะไร ตั้งใจไว้แล้วว่าจะมาถามในเว็บนี้ แต่เจอกระทู้ของคุณก่อน ดีใจมากๆ ที่ได้รับรู้ว่ามันเป็นเรื่องที่ดีและมีคนเป็นเหมือนกัน

ขอบคุณทุกความคิดเห็นในที่นี่ ที่ให้คำแนะนำและความเข้าใจนะคะ ตอนแรกยังคิดอยู่เลยว่าคืนนี้จะกล้าสวดไหม แต่อย่างไรเสียอย่างที่คุณๆบอกว่ามีองค์มีเทพมาร่วมสวด ฉันก็จะตั้งจิตให้นิ่งกว่านี่นะคะ เพราะคงไม่มีมารที่ไหนอยากจะมาสวดมนต์ด้วย และเทพทั้งหลายคงไม่ได้ตั้งใจมาทำร้ายเรา แค่ท่านอยากร่วมทำบุญด้วย แต่ยอมรับว่าใจมันกลัวนะคะ เพราะไม่เคยเป็นแบบนี้มาก่อน และไม่ได้คิดว่าจะเกิดกับตัวเองด้วย และไม่ได้มีพระอรหันต์หรืออาจารย์องค์ในใจหรือค่อยให้คำปรึกษาดูแลในเรื่องการสวดมนต์ทำสมาธิน่ะคะ เลยยิ่งเกรงว่าฝึกเองจะทำอะไรผิดพลาดหรือไม่

ใครมีข้อแนะนำอะไรก็ช่วยบอกด้วยนะคะ ขอบคุณมากๆค่ะ

;8

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 กรกฎาคม 2008
  8. pongdoo

pongdoo เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2008
    (smile)มันเป็นเรื่องของจิต ครับ ......ทุกอย่างอยู่จิต
    อย่างเดียวเท่านั้น...
    [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

9. TaeyoLySiS

TaeyoLySiS เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2007
    สวดมนต์อย่างมีสติ ทำใจให้สบายๆ ชิวๆ นะคะ ไม่ต้องเพ่งมาก พอดี พอดี ที่สำคัญคือต้องพยายามมีสติ ประกอบกับ สัมปชัญญะ ทุกๆขณะจิต
    หากมีอะไรเกิดขึ้นก็ให้รู้ อย่างมีสติ เสียงเปลี่ยนก็ให้รู้ว่าเปลี่ยน เสียงกลับมาเป็นปกติก็ให้รู้ว่ากลับมาแล้ว เหมือนเราเป็นผู้ดู ผู้เห็น
    ตัวสั่น หรือเกิดอะไรขึ้นก็ให้ระลึกรู้ มีสติ ให้ทันทุกปัจจุบันขณะ ทุกๆวินาที
    ถ้าเผลอว่าเราเริ่มคิดต่อ เริ่มสงสัย เริ่มเข้าไปหลง เริ่มกลัว ฯลฯ ก็ให้ระลึกรู้
    แล้วออกมาเป็นผู้ดู เผลอก็ให้รู้ว่าเผลอ

ทุกอย่างเกิดขึ้น ตั้งอยู่ และดับไป
    สวดมนต์ ก็ต้องมีเริ่มสวด ขณะสวด และสวดจบ
    อาการต่างๆก็เช่นเดียวกันนะคะ

สวดจบแผ่เมตตา เป็นอนุโมทนาทาน

ถ้าเป็นไปได้น่าจะมีผู้รู้หรืออาจารย์คอยแนะนำเพื่อให้เป็นสัมมาสติและสัมมาสมาธินะคะ

เพราะแต่ก่อนก็ฝึกเองเหมือนกัน งูๆ ปลาๆ แต่พอถึงระดับหนึ่ง ก็รู้ว่าที่ทำอยู่ทุกข์ไม่ได้ลดลงเลย อาจจะไม่ก้าวหน้าหรือหลงทางเอาได้ง่ายๆ

อนุโมทนาค่ะ

10. cartoony

ขอบคุณค่ะ สำหรับคำแนะนำของทุกๆท่านค่ะและอนุโมทนาบุญด้วยนะคะ

11. cartoony

ขอแนะนำทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้นี้ ให้ลองไปค้นหาตอบหลายๆอย่างเกี่ยวกับอาการที่เกิดจากการสวดมนต์และนั่งสมาธิได้ที่กระทู้

"ลักษณะที่เกิดเวลาสวดมนต์และนั่งสมาธิ": http://palungjit.org/showthread.php?t=130827

คุณสันโดษและผู้รู้ทั้งหลายได้ให้คำตอบไว้มากมายค่ะ และดีดีมากๆด้วย ขออนุญาติเอาลิงค์มาไว้ที่นี่ด้วยนะคะ เพราะเห็นว่าเป็นเรื่องเดียวกัน และดิฉันเองก็เพิ่งเจอกระทู้ "ลักษณะที่เกิดเวลาสวดมนต์และนั่งสมาธิ" นี้ทีหลัง หวังว่าคงเป็นประโยชน์แก่ทุกคนมากขึ้นที่เข้ามาเจอกระทู้นี้ค่ะ

ขอให้มีความสุขและสงบในจิตใจกันทุกคนนะคะ

12. HONGTAY

HONGTAY ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

27 กุมภาพันธ์ 2007
    กระทู้เรื่องเด่น:
    151
    คนมีองค์หมายถึงอะไร

ตอบง่ายๆว่าหมายถึงผู้ที่มีเทวดารักษาอยู่กับตัว

อาจารย์เล่าวว่าคนทุกคนมีองค์หรือสิ่งศักดิ์สิทธิ์อยู่กับตัวทั้งนั้น
    มีกันคนละหลายองค์ก็มี
    ทั้งนี้สิ่งที่มองไม่เห็นนั้นมีด้วยกันสองฝ่ายคือ
    เจ้าบุญนายคุณ กับเจ้ากรรมนายเวร

ฝ่ายที่เจ้าบุญคือเทพยดาที่รักษาให้เราทำความดีอำนวยความสำเร็จต่างๆให้ ก็เรียกว่าเป็นองค์เทพองค์เจ้าอย่างหนึ่ง
    ในขณะที่เจ้ากรรม คือผู้ที่บันดาลอุปสรรคทั้งหลายให้เกิดขึ้น

นี่คือเรื่องจริงที่เราควรตระหนัก
    ดังนั้นเราทุกคนจึงควรหมั่นทำบุญเพื่อให้ผลบุญไปถึงทั้งเจ้าบุญนายคุณและเจ้ากรรมนายเวร
    นอกจากตอนนี้ทุกท่านที่อ่านจะรู้ว่าตนเองมีองค์ทั้งนั้น
    และมีสองฝ่าย

อีกหนึ่งความรู้ที่สำคัญคือ มนุษย์เรานั้นเลือกเทพยดาที่จะมาอยู่กับเราได้
    คำนี้หมายความว่า
    หากเราเป็นคนหมั่นทำความดี เทวดาที่ดี ที่มีศีลก็มาอยู่กับเรามารักษาเรา
    แต่ถ้าเราประพฤติตัวไม่ดี เทวดาที่ดีก้หนีหายมีแต่เทพมิจฉาทิฐิมาอยู่ด้วย

ดังนั้นจึงเป็นความจริงที่ว่าเราเลือกเทวดาได้ และสิ่งสำคัญคือการทำความดี
    ยิ่งประพฤติดีมีศีลเทพที่มารักษาก็จะเป็นเทพชั้นสูงตามกำลังของการปฏิบัติของเรานั่นเอง

13. littleweb

littleweb เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2005
    เราก้เปนนะ สวดไปนานๆ เสียงจะเปลี่ยนเปนผู้ชาย สวดแบบรัวๆๆ เร็วๆมากๆ

14. chingchamp

chingchamp เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เข้าใจครับผมก็เคยเจอประสบการณ์แปลกๆเวลาสวดชินบัญชร

15. ถนอม021

ถนอม021 เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2008
    อนุโมทนาสาธุด้วยเทอญ สาธุ สาธุ สาธุ

และขออุทิศบุญกุศลทั้งปวงแด่เจ้ากรรมนายเวรทุกภพทุกชาติ
    ให้ทุกท่านมีความสุขกายสุขใจตลอดไป ขอให้อโหสิรรมและ
    ขออโหสิกรรมกับทุกรูปทุกนามด้วยเถิด ให้ทุกท่านได้พระนิพพาน
    ในชาตินี้ด้วยเถิด

ถนอม สุพัตรา ถกนธ์ พร้อมครอบครัวและญาติมิตร

หลังจากสวดบูชาพระรัตนตรัยเสร็จเรียบร้อยแล้วสำหรับท่านที่ไม่ค่อยมีเวลามาก แนะนำบทสวดพุทธมนต์แบบย่อ ๆ แต่มีพลานุภาพมาก มีอานิสงส์มาก สวดไม่เกิน 5 นาทีจบ ดังนี้

นะโม 3 จบ

หัวใจ อิติปิโส ว่า
    อิสะวาสุ

นะโมพุทธายะ นะมะพะทะ จะพะกะสะ นะมะอะอุ

หัวใจพาหุง
    พา มา นา อุ กะ สะ นะ ทุ
    หัวใจพระเจ้าสิบชาติ
    เต ชะ สุ เน มะ ภู จะ นา วิ เว
    หัวใจบารมี 30 ทัส
    ทา สี เน ปะ วิ ขะ สะ อะ เม อุ
    หัวใจพระอาการวัตตาสูตร
    มุนินทะ วะทะนัมโพชะ คัพพะสัมภาวะ สุนทะรีปาณีนัง สะระณัง วาณี มัยหัง ปิณะ ยะตัง มะนัง
    หัวใจพระธารณะปริตร
    ทิฏฐิลา ทัณฑิลา มันติลา โรคิลา ขะระรา ทุพพิลา เอเตนะ สัจจะ วัชเชนะ โสตถิ เม โหตุ สัพพะทา
    หัวใจพระไตรปิฎก
    จิเจรุนิ
    หัวใจพระคาถาชินบัญชร
    ชะ จะ ต ะ สะ สี สัง หะ โก ทะ กะ เก นิ กุ โส ปุ เถ เส เอ ชะ ระ ธะ ขะ อา ชิ วา อะ ชิ สะ อิ ตัง
    คาถาบูชาพระพุทธเจ้า 16 พระองค์
    นะมะนะอะ นอกอนะกะ กอออนออะ นะอะกะอัง อุมิอะมิ มะหิสุตัง สุนะพุทธัง สุอะนะอะ

[​IMG]สวดจบควรแผ่เมตตาทุกครั้ง[​IMG]

16. Naja_017

Naja_017 สมาชิกใหม่

10 กุมภาพันธ์ 2009
    """'___""""

เราก็เป็นอย่างนี้เหมือนกันนะ ถ้าสวดไปนานๆเสียงจะเปลี่ยนไปเลย แต่จะเป็นเฉพาะสวดของบทสวดมนต์เจ้าแม่กวนอิมเท่านั้นนะค่ะ หลังจากสวดมนต์เสร็จก็สวดบทแผ่เมตตาเสียงก็เป็นปกติค่ะ ​

ไฟล์ที่แนบมา:

17. ต้นบุญ

ต้นบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนากับทุกท่านครับ ตัวผมเองเวลาสวดพระคาถาชินบัญชร บางครั้งจะมีเสียงคล้ายผู้เฒ่า บางทีก็เสียงเล็ก ๆ อยู่ในลำคอ บางครั้งก็สวดเป็นภาษาเทพ (ถามผู้รู้) จากการสอบถามครูบาอาจารย์ท่านบอกว่า เป็นองค์เทพ หรือครูบาอาจารย์ที่เราเคยเป็นลูกศิษย์ท่านในภพภูมิก่อน ท่านมาให้บารมีกับตัวเรา กับดวงจิตดวงนี้ เป็นสิ่งที่ดีครับ ทำไปเถอะครับ อย่างน้อยเราก็มีจิตใจที่สัมผัสท่านได้ ขออนุโมทนาสาธุกับทุกท่านอีกครั้งนะครับ สาธุ สาธุ สาธุ

18. อนันต์ อิน

อนันต์ อิน สมาชิก

ผมก็เสียงเปลี่ยนเป็นประจำครับ เวลาสวดคาถาชินบัญชร เป็นเสียงคนแก่ เสียงจะสั่น ๆ
    เวลาที่จิตเป็นสมาธินะครับ แต่ถ้าวันไหนไม่ค่อยมีสมาธิเสียงสวดจะเป็นปกติ

19. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาค่ะ
    ได้ความรู้มากขึ้น
    ดิฉันก็เคยเป็นค่ะ

ด้วยความไม่รู้ บางครั้งจึงเปลี่ยนเป็นสวดในใจ
    ต่อไปนี้จะสวดออกเสียงค่ะ

ขอบพระคุณทุกท่านที่ให้ความรู้

20. hrang_101

hrang_101 Active Member

19 กันยายน 2009
    ดีใจด้วยครับคุมสติตามรู้ไปอย่าไปกังวลเลย ผมนะสวดทีไรเสียงหมา แมว คนให้ขรม จิตจะกระเจิงพับผ่า อนุโมทนาครับ