สวดมนต์ยังไงให้ถูกหลักครับ

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย alexm28ca, 29 พฤศจิกายน 2011.

1. alexm28ca

alexm28ca สมาชิกใหม่

11 พฤศจิกายน 2011
    ผมสวดมนต์บ้างก็ตามบทที่อยากสวดครับ แต่อยากรู้ว่าจริงๆการสวดมนต์ ต้องเริ่มสวดบทใหนก่อน และควรสวดมนต์บทใดบ้าง ช่วยแนะนำเรียงมาเป็นบทๆก็ดีนะครับ.....ขอบคุณครับ

2. ็HEAVEN CEMETERY

็HEAVEN CEMETERY Active Member

21 พฤศจิกายน 2011
    สุสานสวรรค์

ผมเองก็คนนึงที่สวดตามใจเหมือนกันครับ
    แต่ว่า ผมสวดแบบรู้ความหมาย(แบบแปล)ไปด้วยน่ะครับ
    ก็เลยกลายเป็นว่า บทสวดไหนเหมาะกับสถานการณ์ไหน
    ก็จะเน้นสวดบทนั้นหน่อย
    ไม่ได้มีลำดับขั้นชัดเจนอะไรครับ
    ;k07

เชิญชม BLOG ทำบุญบริจาคโลงศพเพื่อการกุศลครับ
    >>>>>>>>>>> คลิก <<<<<<<<<<<

3. k201

k201 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็สวดสะเปะสะปะมานาน จนกระทั่งได้ไปบวชเป็นพระที่วัดอัมพวัน สิ่งห์บุรี โดยมีหลวงพ่อจรัล เป็นอุปัชฌาย์ และก็สวดตามหนังสือที่มีเผยแพร่อยู่ดาดดื่น ไม่เฉพาะที่วัดเท่านั้นครับ ตามซีเอดบุคผมก็เห็นวางอยู่่ เข้าใจว่ามีทุกสาขาครับ ทีนี้ก็เริ่มสวดตามนี้เลยนะครับ เริ่มแรก
    1.บูชาพระรัตนตรัย ที่ขึ้นว่า อิมินา สักกาเรนะ พุทธัง อะภิปูชะยามิ ฯลฯ
    2.บทกราบพระรัตนตรัย ขึ้นว่า อะระหัง สัมมา สัมพุทโธ ภะคะวา พุทธัง ภะคะวันตัง อะภิวาเทมิ (กราบ) ฯลฯ
    3.นมัสการพระรัตนตรัย ขึ้นว่า นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมา สัมพุทธัสสะ สวด 3 จบ
    4.บทสวดไตรสรณคมน์ ขึ้นว่า พุทธัง สะระณัง คัจฉามิ ธัมมัง สะระนัง คัจฉามิ สังฆัง สะระณัง คัจฉามิ ฯลฯ
    5.ถวายพรพระ ขึ้นว่า อิติปิโส ภะคะวา อะระหัง สัมมา สัมพุทโธ วิชชาจะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะทัมมะสาระถิ ฯลฯ
    6.สวดชัยมงคลคาถา (พาหุง) ขึ้นว่า พาหุงสะหัส สะมะภินิมมิตะสาวุธันตัง ครีเมขะลัง อุทิตะโฆระสะเสนะมารัง ทานาทิธัมมะวิธินา ชิตะวามุนินโท ฯลฯ
    7.สวดชัยปริตร (มหากาฯ) ขึ้นว่า มะหาการุณิโก นาโถ หิตายะ สัพพะปาณินัง ปูเรตวา ปาระมี สัพพา ปัตโต สัมโพธิมุตตะมัง เอเตนะ สัจจะวัชเชนะ โหตุเต ชะยะมังคะลังฯ
    8.อิติปิโส เท่าอายุ แล้วบวกอีกหนึ่งจบ เช่น อายุ 39 ก็ให้สวด 40 จบ
    9.บทสวดแผ่เมตตาให้ตนเอง ขึ้นว่า อะหัง สุขิโต โหมิ ขอให้ข้าพเจ้ามีความสุข นิททุกโข โหมิ ปราศจากความทุกข์ ฯลฯ
    10.กรวดน้ำให้เจ้ากรรมนายเวร จากนั้นอยากสวดบทไหนเพิ่มก็แล้วแต่อัธยาศัยครับ ไม่ว่าจะคาถาชินบัญชร หรือ ฯลฯ ถ้าไม่ง่วงจนตาปิด ก็นั่งสมาธิต่ออีกสักหน่อยก็ดีครับ ส่วนผมชอบเดินจงกรมมากกว่า เพราะว่านั่งแล้วหลับทุกครั้งครับ
    หวังว่าคงจะได้แนวทางในการสวดมนต์นะครับ เป็นการเริ่มต้นแบบมีครูบาอาจารย์แนะนำมานะครับ ไม่ได้สวดแบบสะเปะสะปะอีกต่อไปครับ สาธุ ครับ

4. alexm28ca

alexm28ca สมาชิกใหม่

11 พฤศจิกายน 2011
    ขอบคุณมากครับ อนุโมทนาครับ