สวดชัยยะ !!!

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย อธิมุตโต, 17 มีนาคม 2009.

แท็ก: แก้ไข
  1. อธิมุตโต

อธิมุตโต เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2006
    สวดชัยยะ

ไม่รู้ที่มา ใครรู้ ช่วยบอกหน่อยนะ

เห็นว่า เนื้อหาในบทสวด เข้าท่าดี

----------------------------------------------------------------------
    เป็นบทสวดที่ ทางภาคอีสานสวดกัน เป็นบทสวดที่สวดเฉพาะยามมีศึกสงคราม
    เป็นบทสวดที่ มีชัย แม้อาวุธประการใด ก็ทำอันตรายมิได้
    ทั้ง ท้าวจตุโลกบาล เทพ พรหม

หลวงปู่มั่น หลวงปู่เสาร์ นิยมสวดกัน

ท่านใดหาได้ ถือว่าเป็นวาสนา

-----------------------------------------------------------------------

นะโม เม พุทธะ เตชัสสา ระตะนะตะยะ ธัมมิกา เตชะ ประสิทธิ ปะสีเทวา นารา ยะปะระเมสุรา สิทธิ พรัหมา จะ อินทา จะ จะตุโลกา คัมภี รักขะกา สะมุทา ภูตุง คังกา จะ สะพรัหมา ชัยยะ ประสิทธิ ภะวันตุเต

ชัยยะ ชัยยะ ธรณี ธรณี อุทะธิ อุทะธิ นะ ทิ นะ ที ชัยยะ ชัยยะ คะคนละตน ละนิสัยนิรัย สัยเสน นะ เมรุราช ชะพลนระชี

ชัยยะ ชัยยะ คัมภี ระโสมภี นาเคน ทะนาคี ปิศาจจะ ภูตะกาลี ชัยยะ ชัยยะ ทุนนิมิตตะ โรคี ชัยยะ ชัยยะ สิงคีสุทา ทา นะมุขะชา

ชัยยะ ชัยยะ วะรุณ ณะมุขะ ศาตรา ชัยยะ ชัยยะ จัม ปาทินา คะ กุละคัณโถ
    ชัยยะ ชัยยะ คัชชะคน นะตุรง สุกะระภุ ชง สีหะ เพียคฑะ ทีปา ชัยยะ ชัยยะ วะรุณ ณะมุขะ ยาตรา ชิตะ ชิตะ เสน นารี ปุนะสุทธิ น ระดี

ชัยยะ ชัยยะ สุขา สุขา ชีวี ชัยยะ ชัยยะ ธ ระณี ตะเล สะทา สุชัยยา ชัยยะ ชัยยะ ธ ระณี สาน ติน สะทา

ชัยยะ ชัยยะ มังกะ ราชรัญญา ภะวัคเค ชัยยะ ชัยยะ วะรุณ ณะยักเข
    ชัยยะ ชัยยะ รักขะเส สุระภุ ชะเตชา ชัยยะ ชัยยะ พรัหมเมณ ทะคะณา

ชัยยะ ชัยยะ ราชา ธิราช สาชชัย ชัยยะ ชัยยะ ปะฐะวิง สัพ พัง
    ชัยยะ ชัยยะ อะระหันตา ปัจเจ กะพุทธะสา วัง ชัยยะ ชัยยะ มะเห สุโร หะโร หะริน เทวา
    ชัยยะ ชัยยะ พรัหมา สุรักโข ชัยยะ ชัยยะ นาโค วิรุฬ หะโก วิรู ปักโข จัน ทิมา ระวิ

อินโท จะ เวนะ เตยโย จะกุเว โร วะรุโณ ปิ จะ อัคคิ วาโย จะ ปา ชุณโห กุมาโร ธะตะรัฏฏะโก อัฏฐา ระสะ มะหา เทวา สิทธิตา ปะสะอา ทะโย อิสิ โน สา วะกา สัพ พา ชัย ยะ ราโม ภะวัน ตุเต ชัยยะ ธัมโม จะ สังโฆ จะ ทะสะปาโล จะ ชัยยะกัง เอเต นะ ชัยยะ เต เชนะ ชัยยะ โสตถี ภะวันตุเต เอเตนะ พุทธะเต เชนะโหตุ เต ชัยยะมัง คะลัง
    ชัยโย ปิ พุทธัสสะ สิริมะโต อะยัง มารัสสะ จะปา ปิมะโต ปะรา ชะโย อุคโฆ สะยัม โพธิ มัณเฑ ปะโม ทิตา ชัยะตะทา พรัหมะคะนา มะเหสิโน

ชัยโย ปิ พุทธัสสะ สิริมะโต อะยัง มารัสสะ จะปา ปิมะโต ปะรา ชะโย อุคโฆ สะยัม โพธิ มัณเฑ ปะโม ทิตา ชัย ยะตะทา อินทะ คะณา มะเหสิโน

ชัยโย ปิ พุทธัสสะ สิริมะโต อะยัง มารัสสะ จะปา ปิมะโต ปะรา ชะโย อุคโฆ สะยัม โพธิ มัณเฑ ปะโม ทิตา ชัยยะตะทา เทวะ คะณา มะเหสิโน

ชัยโย ปิ พุทธัสสะ สิริมะโต อะยัง มารัสสะ จะปา ปิมะโต ปะรา ชะโย อุคโฆ สะยัม โพธิ มันเฑ ปะโม ทิตา ชัยยะตะทา สุปัณณะ คะนา มะเหสิโน

ชัยโย ปิ พุทธัสสะ สิริมะโต อะยัง มา รัสสะ จะปา ปิมะโต ปะรา ชะโย อุคโฆ สะยัม โพธิ มัณเฑ ปะโม ทิตา ชัยยะตะทา นาคะ คะณา มะเหสิโน

ชัยโย ปิ พุทธัสสะ สิริมะโต อะยัง มารัสสะ จะปา ปิมะโต ปะรา ชะโย อุคโฆ สะยัมโพธิ มัณเฑ ปะโม ทิตาชัยยะตะทา สะพรัหมะคะณา มะเหสิโน

ชะยันโต โพธิย า มูเล สัก กะยานัง นันทิ วัฑฒะโน เอวัง ตะวัง วิชะโย โหหิ ชะยัสสุ ชะยะมัง คะเล อะปะรา ชิตะปัลลังเก สีเส ปะฐะวิโปก ขะเร อะภิเสเก สัพ พะพุทธานัง อัคคัปปัตโต ปะโม ทะติ สุนักขัตตัง สุมัง คะลัง สุปะภาตัง สุหุฏ ฐิตัง

สุกขะโน สุมุหุตโต จะ สุยิฏฐัง พรัหมะจาริสุ ปะทักขิณัง กายะกัมมัง วาจากัมมัง ปะทักขิณัง ปะทักขิณัง มะโนกัมมัง ปะณีธี เต ปะทักขิณา ปะทักขิณานิ กัตวานะ ละภัณตัตเถ ปะทักขิเณ

เต อัตถะลัทธา สุขิตา วิรุฬหา พุทธะสา สะเน อะโรคา สุขิตา โหถะ สะหะ สัพเพหิญาติภิ สุณันตุ โภนโต เยเทวา อัสมิง ฐาเน อะธิคะตา ฑีฆายุกา สะทา โหนตุ สุขิตา โหนตุ สัพพะทา รักขันตุ สัพพะสัต ตานัง รักขันตุ ชินะสาสะนัง

ยา กาจิ ปัตถะนา เตสัง สัพเพ ปูเรนตุ มะโนระถา ยุตตะกาเล ปะวัสสันตุ วัสสัง วัสสา วะราหะกา โรคา จุปัททะวา เตสัง นิวาเรนตุ จะ สัพ พะทา กายาสุขัง จิตติสุขัง อะระหันตุ ยะถาระหัง
    (อิติ จุลละชัยยะสิทธิมังคะลัง สมันตังฯ)

(หมายเหตุ) บทสวดชัยใหญ่ หรือ นะโมเม สวดเป็นภาษาลาว นิยมสวดในแถบลุ่มแม่น้ำโขง ทั้งทางฝั่งลาว และฝั่งไทย เจ้าพระคุณ หลวงปู่ชอบ ฐานสโม วัดป่าสัมมานุสรณ์ จังหวัด เลย นิยมให้สวดเป็นประจำ โดยเฉพาะในงานมงคลพิธี ท่านกล่าวไว้ว่า ถ้ามีศึกสงคราม หรือมีความยุ่งยากเกิดขึ้นในบ้านเมือง หรือแม้แต่ในครอบครัว ถ้าสาธยายบทนี้เป็นประจำ จะช่วยคลี่คลายสถานการณ์ได้

[music]http://palungjit.org/attachments/a.539272/[/music]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 มีนาคม 2009
  2. ศุภรัตน์

ศุภรัตน์ เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2005
    บทสวดชัย หรือ นะโมเม นี้ สวดเป็นภาษาลาว
    นิยมสวดกันในแทบลุ่มแม่น้ำโขงทั้งทางฝั่งลาว และฝั่งไทย<O:p</O:p
    หลวงปู่ชอบ ฐานสโม พระเถระผู้เป็นที่เคารพของปวงชนเมื่อสมัยที่ยังดำรงขันธ์อยู่<O:p</O:p
    นิยมให้สวดเป็นประจำ โดยเฉพาะในงานมงคลพิธี ท่านกล่าวไว้ว่าถ้ามีศึกสงคราม<O:p</O:p
    หรือมีความยุ่งยาก เกิดขึ้นในบ้านเมือง หรือแม้แต่ในครอบครัวถ้าได้สาธยายบทชัยใหญ่นี้เป็นประจำ จะช่วยคลี่คลายสถานการณ์ได้<O:p</O:p

3. งูขาว

งูขาว เป็นที่รู้จักกันดี

ชาวเมืองพญานาค เขาก็สวดกันนะ เพราะมาก

4. datchanee

datchanee เป็นที่รู้จักกันดี

anumotan satu ka

5. SOMDEJ

SOMDEJ เป็นที่รู้จักกันดี

ขออภัย ที่เราได้จากเวปพลังจิตนี่เอง
    ผู้รู้เคยบอกในเวปนี้ว่า บทสวดนี้ชื่อ "จุลชัยยะมงคลคาถา" หรือ "ชัยมงคลคาถา"
    หรือ ในท้องถิ่นอีสาน เรียก สวดไชยน้อย
    ประพันธ์ในสมัยล้านช้างร่มขาว ประเทศลาว โดย พระมหาปาสมันตระมหาเถร
    ว่าด้วยชัยชนะของพระพุทธเจ้า ต่อเทพ พรหม ครุฑ นาค ปีศาจ
    และอวมงคลทั้งหลาย
    นิยมสวดในยุคสมัย หลวงปู่เสาร์ หลวงปู่มั่น หลวงปู่ชอบ
    ปัจจุบันมีสวดเพียงไม่กี่แห่ง
    ในอีสานจะเห็นสวดที่ วัดมหาวนาราม อ.เมือง จ.อุบลราชธานี
    หรือวัดที่ประดิษฐานพระเจ้าใหญ่อินทร์แปง พระพุทธรูปคู่บ้านคู่เมืองอุบลราชธานี และ สวดเนื่องในงานที่สำคัญ ๆ
    เสียงสวดที่ได้ยินเป็นเสียงสวดที่วัดธรรมมงคล (หลวงพ่อวิริยังค์) สุขุมวิท ๑๐๑
    คลาดเคลื่อนประการใด วานผู้รู้แก้ไขด้วยจ้ะ...อนุโมทนาบุญ

6. - เงาะป่า -

- เงาะป่า - เป็นที่รู้จักกันดี

30 มิถุนายน 2008
    ผมรู้สึกชอบบทสวดนี้มากเลยครับ ฟังแล้วเย็นใจดีครับ

อนุโมทนาครับ
    -----------------------------------------------------------------------------------------------
    "จงจำไว้นะ เมื่อยังไม่ถึงเวลา เทพเจ้าองค์ใดจะคิดช่วยเจ้าไม่ได้ ครั้นถึงเวลา ทั่วฟ้าจบดินก็ต้านเจ้าไม่อยู่ จงอย่าไปเร่งเทวดาฟ้าดินเมื่อบุญเราไม่เคยสร้างไว้เลย จะมีใครไหนมาช่วยเจ้า"
    -----------------------------------------------------------------------------------------------
    ขอเชิญบริจาค โครงการสร้างทรัพยากรมนุษย์ผู้ด้อยโอกาส กับ หลวงปู่บุญ วัดทุ่งเหียง
    --> http://palungjit.org/showthread.php?t=151788
    ร่วมสร้าง " อุโบสถเงิน" วิหารทานที่ในครั้งนึงในชีวิตไม่ควรพลาดครับ
    --> http://palungjit.org/showthread.php?t=140433
    ร่วมสร้าง พระธาตุอินทร์แขวนจำลอง พระธาตุประจำปีจอ ตามคติทางล้านนา
    --> http://palungjit.org/showthread.php?t=160823
    ขอความเมตตา สร้างชีวิตใหม่ ช่วยน้องผ่าตัดใบหน้า ให้สดใสเหมือนเดิม
    --> http://palungjit.org/showthread.php?p=1440317
    มาลองทำสังฆทานอย่างง่ายๆ ด้วยตนเองกันครับ
    --> http://palungjit.org/showthread.php?t=144881

7. ฉันทปาโล

ฉันทปาโล เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2007
    ขออนุโมทนา ร่วมแชร์ประสบการณ์สักนิดนะครับ

หลวงปู่จากสกลนคร นำมาให้ที่ทำงานฝึกสวดแต่สำเนียงไม่ค่อยได้กัน

เวลาท่านสวด มักมีบางอย่าง"เสด็จมา" ให้เป็นที่อัศจรรย์ทุกครั้งเลยครับ

8. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

มีบทดีๆมาให้สวดเพิ่มเติมอีกแล้ว ทุกวันนี้ก็สวดเยอะมากมาย จนใช้เวลาสวดมนต์แต่ละครั้งประมาณ ชั่วโมงครึ่ง ถึง สองชั่วโมง แต่ไม่ว่าจะสวดบทใดๆ มีสมาธิขนาดไหน ก็ไม่สามารถรู้ได้เลยว่าบทไหนที่ดีที่สุด และมีอานุภาพที่สุด ใครว่าอะไรดีมา ก็สวดๆๆๆ แต่ชีวิตก็ยังหมุนเวียนตามลอยเดิมไม่ได้เป็นแนวทางที่ดีขึ้น แต่ที่พอจะสังเกตุเห็นได้ชัดก็บทพระคาถาเงินล้าน ที่ยิ่งทองมากๆ เงินทองก็จะมีมาให้ได้ใช้ แม้เพียงน้อยนิดแต่ก็มีมาบ่อยๆ ตอนไหนต้องใช้เงินเร่งด่วน ก็มีทางออก มีคนมาให้ยืม นี่คือที่เห็นจะ จะ จากบทสวดพระคาถาเงินล้าน นอกนั้นก็ได้แต่ทำให้ใจเราสงบ และมีสมาธิ แต่ด้านอานุภาพ ยังไม่เคยเจอกับตัวเองเลยค่ะ สวดมนต์เยอะจริงๆ เยอะจนบอกตัวเองว่าทำไมเราต้องสวดเยอะ ขนาดนี้เราสู้หันมานั่งสมาธิให้มากกว่าการสวดมนต์ดีไหม แต่พอใครมาบอกว่าบทนี้สวดแล้วดี บทนั้นสวดแล้วดี ก็อดไม่ได้ก็ต้องตามสวดตลอด

9. (JD)

(JD) เป็นที่รู้จักกันดี

เวลาว้าวุ่นใจ ผมก็ใช้บทสวดนี้ด้วยครับ
    ว่าง ๆ ก็สวด ผมว่าทำนองเพราะกว่าเพลงบางเพลงด้วย

10. J.Sayamol

J.Sayamol เป็นที่รู้จักกันดี

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=OYHW_4zudBk]YouTube - สวดชัยยะมงคลคาถา บทสวดชัยน้อย.flv[/ame]

เป็นบทสวดที่มีความไพเราะมาก ปกติเคยแต่ฟัง เพิ่งจะมีโอกาสได้สวดเอง
    โดยได้ร่วมสวดมนต์บทนี้เป็นครั้งแรกที่วัดภูสังโฆ จ.อุดรธานี
    เมื่อครั้งที่เดินทางไปปฏิบัตภาวนาด้วยค่ะ

ขออนุโมทนา

11. หญิงจัน

หญิงจัน เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2007

อนุโมทนาสาธุ วันทามิ กับ ทุกๆ ท่าน ด้วยนะคะ

12. ธิดารัตน์

ธิดารัตน์ เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2009
    อนุโมทนาสาธุด้วยนะคะ

ไพเราะจับใจมากๆเลยค่ะ

ไม่เคยได้ยินมาก่อน ได้ยินแล้วชอบมากๆเลย

ฟังแล้วรู้สึกเย็นกายเย็นใจมากๆ

อนุโฒทนาสาธุกับทุกท่านเลยนะคะ ^/|\^

13. Khemarach

Khemarach สมาชิกใหม่

17 มิถุนายน 2017
    สนใจอยากรู้มากขึ้นว่า ทำไมชาวเมืองพญานาคถึงสวดบทนี้ และขอเป็นวิทยาทานว่า รู้ได้อย่างไร

ขอบคุณค่ะ

ป.ล.ตั้งแต่สวดมนต์มาก็หลายบท แต่ชอบสวดมนต์บทนี้มากที่สุด ทำนองไพเราะมากๆ

14. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230

เอาไฟล์หัดสวดมาให้ฟังค่ะ เรื่องทำนองนี่ยากจริงๆ พยายามแล้วจะมีเพี๊ยนไปบ้าง ^-^
    ชอบสวดบทสวดมนต์ยาวๆ รวมถึง ชัยน้อย นี่ด้วยค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

15. Khemarach

Khemarach สมาชิกใหม่

17 มิถุนายน 2017
    ขอบคุณค่ะ...ถามเมื่อปี ๒๐๑๗ ณ ปี พ.ศ.สามารถสวดบทนี้ได้เองแล้วค่ะ

16. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230
    ค่ะ สาธุด้วยค่ะ ตอนนี้สวดได้โดยไม่ต้องดูหนังสือแล้ว สวดประจำเหมือนกันค่ะ