สมเด็จพุฒาจารย์โต และ หลวงปู่ทวด มีความเกี่ยวข้องกันหรือไม่คะ

ในห้อง 'สมเด็จโต พรหมรังสี' ตั้งกระทู้โดย Snow, 5 กรกฎาคม 2011.

1. Snow

Snow เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2005
    จากที่ได้ศรัทธาและเลื่อมใสสมเด็จโตมาสักระยะนึงแล้ว โดยปกติในเวลาที่สวดชินบัญชรจะพยายามนึกภาพหน้าของสมเด็จโตในขณะที่สวดอยู่ แต่มาระยะหลังในขณะที่สวดชินบัญชรอยู่ ก็จะปรากฏใบหน้าของหลวงปู่ทวดสลับไปมากับใบหน้าของสมเด็จโตแทบจะทุกครั้ง ก็ไม่ค่อยเข้าใจว่าทำไมเป็นแบบนี้คะเพราะเมื่อก่อนก็ไม่เป็น ใครพอจะทราบคำตอบหรือเคยเป็นแบบนี้รบกวนขอความกระจ่างด้วยค่ะ

2. napak123

napak123 เป็นที่รู้จักกันดี

รอฟังคำตอบด้วยคนค่ะ ช่วง2เดือนที่ผ่านมานี้เปนเหมือนกัน

3. azazelzxc

azazelzxc สมาชิกใหม่

ถึงจะสวดมนต์ให้ตาย
    ถ้าไม่ปลง ไม่วาง มันก็บ้าเหมือนเดิมมิใช่หรือ

4. thontho

thontho เป็นที่รู้จักกันดี

เพราะ สมเด็จโตและหลวงปู่ทวด มติ 3 โลกส่งลงมาทำงานที่สำนักปู่สวรรค์และท้าวมหาพรหมชินนะปัญจะระด้วย 45 ปีแล้ว อาจจะเป็นนิมิตรที่เป็นกุศลให้ปรากฏหน้าสมเด็จโตและหลวงปู่ทวด เพื่อไปศึกษาค้นคว้าที่สำนักนี้.......อย่าไปเชื่อใครว่าอย่างนั้นอย่างนี้ พวกเชื่อตามเขาเล่าว่ามีแยะ สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น ไปด้วยตัวเองดีกว่า จะพบอะไรที่ค้นหามานาน

5. คิดดีจัง

คิดดีจัง เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ว่าจะไปวัดไหน เราก้อมักจะพบรูปเหมือนของหลวงปู่โตและหลวงปู่ทวดตลอด

ผมยังคิดอยู่ว่ามีวัดไหนหรือป่าวที่ไม่มีรูปเหมือนหลวงปู่ทั้ง2ให้คนกราบไหว้

เกียวกับกระทู้ไหมเนีย 55+

ผมว่าหลวงปู่ทั้ง2ท่านเป็นพระเกจิที่อยู่ในใจของคนไทยทุกคนนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

6. Snow

จริงอย่างที่คุณพูดค่ะ แต่ควรแยกส่วนกันนะคะ การไม่ได้ปลง ไม่ได้วาง เนื่องจากยังมีตันหาราคะอยู่ เพราะยังมีกมลสันดานดิบของมนุษย์ที่ยังต้องใช้เวลาขัดเกลาอีกมาก และยังมีความสงสัยอะไรต่อมิอะไรจึงต้องการหาคำตอบ เช่นเดียวกับท่านอื่นๆที่มีข้อสงสัยในธรรมมะ แต่ถ้าไม่ได้คำตอบก็ไม่ได้ว่าอะไรเพียงแค่ลองสอบถามท่านผู้รู้เท่านั้นเอง แต่มันก็ไม่ได้หมายความว่าเป็นคนบ้านี่คะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 กรกฎาคม 2011
  7. สี่จุด

สี่จุด เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006
    ความรู้สึกเราก็เป็นเช่นนั้น สมเด็จโต และ หลวงปู่ทวด อยู่กับเราเสมอ

8. ศุภผลธนภัทร

ศุภผลธนภัทร เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2007
    พระอริยะ หลายท่าน กล่าวไว้เหมือนกันว่า อย่าไป เพ่ง หรือ จับผิด คนอื่น เขา ให้ จับผิด ตัวเอง จะ ดีที่สุด

ปราชญ์ ชาวจีน โบราณ เคยกล่าว ไว้ ว่า อย่า ตัดสิน คนอื่น ถ้า ไม่อยากโดน คนอื่น เขาตัดสิน

เพราะฉะนั้น ก็ คิดเอาเอง ว่า ที่ถูกที่ต้อง ท่าน ที่อยาก เป็น มนุษย์ ควร กระทำตน เช่นไร

มนุษย์ และ คน ห่าง กันเยอะ นะครับ

9. ::เจ้าจุก::

::เจ้าจุก:: เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2008
    เราก็รู้สึก ค่ะ โดยเฉพาะช่วงที่สวด พระชินบัญชร
    จะ จับภาพ องค์หลวงปู่ทวด ค่อนข้างชัด
    คือว่า ไม่ได้สวดตลอด น่ะค่ะ
    สวด บทนั้น พระคาถานี้บ้าง ตามสถานการณ์ - -'
    และ....เมื่อ 8-9 ปี ก่อน ได้หนังสือสวมนต์มาเล่มหนึ่ง
    มี คาถา ชินบัญชร หลาย แบบมาก
    เรา ก็ สังสัย แต่เป็น แบบสงสัยลึก ๆ ในใจ
    ว่า แล้วอย่างนี้ ควรสวดแบบไหน กันล่ะนี่ แบบชัวร์ๆ
    วันหนึ่ง ก็ฝันถึงองค์หลวงปู่ทวด ไม่เห็นท่าน
    แต่รู้ว่าท่านอยู่ด้วยในฝัน เลยบอกกับท่านว่า
    ขอหลวงปู่เมตตาเทศน์ ให้ฟังเป็นบุญ เถิดเจ้าค่ะ
    คือ คิดว่าแค่อยากได้ยินเสียงหลวงปู่เป็นบุญหูแค่นั้น
    เพราะ คิดถึงท่านอยู่ตลอด ,ห้อยเหรียญหลวงปู่มาแต่เด็ก
    แล้ว หลวงปู่ก็เลยสวด เสียงท่าน ชรา มาก
    แต่เป็น คาถาชินบัญชร ตรงช่วง คาถาที่สงสัย พอดี
    ตื่นมา ก็เลย อ๋อ สงสัย หลวงปู่เมตตามาคลายความข้องใจ
    เพราะเรา สงสัยอยู่น่ะเอง
    เคย ถามและเล่าให้พี่คนนึงฟัง เค้ายิ้มและบอกแค่ว่า
    หลวงปุ่ทวด กับ หลวงปู่โต ท่านมีอะไรเกี่ยวๆกันอยู่
    เลย ไม่รู้ ต่อไป

10. อัยยาภาส์

อัยยาภาส์ สมาชิก

ความเกี่ยวพันระหว่างท่านเจ้าพระคุณสมเด็จโต กับ หลวงปู่ทวด

จากการที่ได้ปฎิบัติและได้รับรู้จากสมาธิ ท่านทั้งสองคือพระโพธิสัตต์แบ่งภาคมาเกิด
    เพื่อเสด็จมาโปรดบรรดาสรรพสัตว์ทั้งหลาย มาแนะทางปฎิบัติซึ่งเป็นทางแห่งการดับทุกข์
    แต่เสด็จมาคนละยุค หากมาจากพระบรมศาสดาองค์เดียวกัน ฉะนั้นท่านผู้ใดได้สวดพระ
    คาถาชินบัญชรและประพฤติปฏิบัติตนอยู่ในศีลห้าเป็นนิจแล้ว จิตจะบังเกิดความปิติและ
    พระบารมีธรรมจากท่านเจ้าพระคุณสมเด็จโตและหลวงปู่ทวด จะปกป้องคุ้มครองท่าน
    จงตั้งมั่นทำต่อไป อย่าลังเลและสงสัยในการที่ได้กระทำซึ่งความดีงาม บุญนั้นจะตาม
    รักษากายและใจของท่านตลอดไป...อนุโมทนาบุญด้วยนะจ๊ะ..

11. Snow

ขอบพระคุณค่ะ จริงๆแอบหวัง(แบบมนุษย์ทั่วไปที่ยังละกิเลสความสงสัยไม่ได้)ว่า จะสามารถฝึกฝนจิตจนสามารถหาคำตอบในสิ่งต่างๆได้ด้วยตัวของเราเอง จะได้รู้ว่าสิ่งที่สงสัยอยู่ในทุกๆเรื่องนั้นมันคืออะไรแต่คงต้องใช้เวลาในการเรียนรู้วิถีทางแห่งธรรมมะอีกมาก อาจต้องใช้เวลาทั้งชีวิตเพื่อหาคำตอบ ณ ตอนนี้ดิฉันก็เปรียบเสมือนเด็กอนุบาลที่ยังต้องเรียนผิดเรียนถูกอีกมากค่ะ จึงยังต้องอาศัยท่านผู้รู้และผู้มีอภิญญาทั้งหลายมาคอยชี้แนะ ต้องขอบพระคุณท่านทั้งหลายอย่างสูงค่ะ

12. อัยยาภาส์

อัยยาภาส์ สมาชิก

หากคุณตั้งมั่นที่จะทำและตั้งจิตให้มั่นระหว่างกระทำ และจงปฎิบัติให้เสมอต้นเสมอปลาย รักษาศีลห้าให้ได้ทุกๆวัน วางใจและกายให้อยู่บนทางสายกลาง
    ไม่โลภ ไม่โกรธ ไม่หลง สักวันหนึ่งคุณจะพบความมหัศจรรย์ของสิ่งศักดิ์สิทธิ์
    ความสงบของชีวิต ความนิ่งของจิต รวมมาเป็นกำลังสมาธิที่มีแต่ความเมตตา
    ความกรุณา ทำให้ตัวคุณและทุกจิตวิญญาณรอบๆตัวคุณพ้นจากความทุกข์ มีแต่ความสุขทั้งกายและใจ ถึงวันนั้นแล้วอย่าลืมเผื่อแผ่ บอกต่อ ให้กับผู้ที่กำลัง
    มีทุกข์ บอกหนทางแห่งการดับทุกข์ จะเป็นอานิสงฆ์ที่ยิ่งใหญ่เป็นสิ่งที่เราพึง
    กระทำ จงอย่าลืม การให้ธรรมะชนะการให้ทั้งปวง...ขออนุโมทนาบุญด้วยนะ..

13. jeerus

jeerus เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงพ่อโตและหลวงปู่ทวดคือองค์เดียวกัน จริงๆแล้วต้องรวมหลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยารวมไปด้วย องค์เดียวกันหมด และอนาคตท่านก็คือพระศรีอริยเมตไตร หรือพระศรีอาริย์ พระพุทธเจ้าองค์ต่อไปนั่นเองครับ

ตัวผมเองก็เคยนิมิตเห็นท่านทั้งสองพร้อมๆกัน เปิดสมุดข่อย ให้ดู
    ข้อความเป็นตัวอักษรสีทอง เนื้อหาเป็นพระไตรปิฎกนั่นเอง

14. jeerus

แม้แต่หลวงปู่ดู่ วัดสะแก ผมก็รู้จักท่านครั้งแรกทางนิมิต ทั้งๆที่ไม่เคยได้ยินชื่อ
    ไม่เคยเห็นรูปตัวจริง ไม่เคยเจอมาก่อน ภายหลังจึงได้รู้ว่าท่านเป็นพระโพธิสัตว์
    และเป็นหลวงปู่ทวดและหลวงพ่อโตครับ พระโพธิสัตว์แบ่งภาคมาสร้างบารมีครับ
    และจริงๆแล้ว สามารถแบ่งภาคมาเกิดพร้อมๆกันหลายร่างได้ด้วย

ปัจจุบันนี้มีพระโพธิสัตว์ที่ได้รับคำทำนายจากพระพุทธเจ้าแล้ว ลงมาสร้างบารมีหลายท่าน
    ขอให้ทุกๆคน พยามสร้างบุญกุศลเสมอๆนะครับ วันพระใหญ่ที่จะมาถึงก็ไปปฏิบัติธรรม
    บวชเนกขัมมะกันนะครับ

15. Snow

ขอบพระคุณมากๆค่ะ เป็นกำลังใจที่ดีสำหรับดิฉันเหลือเกินค่ะ ช่วงหลังมานี้โดยเฉพาะปีนี้ มีแอบท้อถอยบ้างเป็นระยะๆค่ะ ไม่รู้ปีนี้ทำไมเจออะไรหนักๆเหลือเกินทำให้ควบคุมอารมณ์ได้ยากมากๆค่ะ โดยเฉพาะเรื่องโมหะ โทสะ ควบคุมไม่ได้เลยทั้งที่เคยปฏิบัติธรรมมาบ้างแล้ว เหมือนต้องเริ่มใหม่จากศูนย์ เริ่มแล้วเริ่มอีก เหมือนปีนเขาแล้วตกลงมาอีกแล้วก็ต้องค่อยๆปีนขึ้นไปใหม่ สงสัยคงอีกหลายสิบปี แต่จะพยายามค่ะ เพราะมีสมเด็จโตและหลวงปู่ทวดเป็นแรงบันดาลใจที่ดีที่สุดในตอนนี้

16. Snow

ขอบพระคุณสำหรับประสบการณ์น่าอัศจรรย์ที่นำมาแบ่งปันนะคะ สำหรับดิฉันรู้เรื่องประวัติพระสงค์น้อยมากเพราะปกติไม่ได้สนใจมากนัก คือสักแต่ว่าสวดมนต์บทที่ตนเองรู้สึกว่าอยากสวด จะสนใจอะไรทีก็ต่อเมื่อมีเหตุการณ์ต่างๆเกิดขึ้นกับตัวจึงจะคิดค้นหาข้อมูลทีนึง สำหรับหลวงปู่ดู่เหมือนเคยเห็นคนเอ่ยถึงตามเว็ปไซด์ต่างๆมาบ้างแต่ไม่รู้เลยว่ามีความสำคัญอย่างไร แต่เดี๋ยวจะลองหาข้อมูลเพิ่มเติมดูค่ะ

17. หลานศิษย์

หลานศิษย์ เป็นที่รู้จักกันดี

พระอาจารย์ณรงศักดิ์ วัดอินทร์ บางขุนพรหม
    ปัจจุบันท่านกำลังสร้างพระศรีอริยเมตตรัยปูนปั้นองค์ใหญ่ ที่ จ สุรินทร์

ที่ท่านสร้างพระองค์นี้ เพราะ พระศรีนิมิตมาบอกให้ท่านสร้าง
    พร้อมกันนั้น ท่่านก็นิมิตเห็นหลวงปู่ทวด และหลวงปู่โต มารวมเป็นพระศรีฯ

18. jeerus

ผมก็ยังไม่เก่งหรอกนะคับ แต่ก็อยากจะแนะนำครูบาอาจารย์ที่ผมเคารพและท่านทั้ง2ก็เป็นพระมหาโพธิสัตว์ คือหลวงปู่ทองดี อนีโฆ วัดใหม่ปลายห้วย อ.สามง่าม จ.พิจิตร และ หลวงปู่พุทธอิสระ วัดอ้อน้อย อ.กำแพงแสน จ.นครปฐม ใครที่สนใจก็ลองไปฝึกกรรมฐานกับท่านได้

ใครมีอะไรจะสอบถามเพิ่มเติมก็ถามได้นะครับ jeerus@hotmail.com
    สวดมนต์อย่างเดียวนี่จะช้าไปนะครับ เราควรฝึกกรรมฐานไปด้วย

จริงๆแล้วผมมีครูบาอาจารย์อีก 2 ท่าน (พระอรหันต์) คือหลวงพ่อจรัญ วัดอัมพวัน จ.สิงห์บุรี และ
    พระอาจารย์สมชาติ ธมฺมโชโต สำนักปฏิบัติธรรม แสงธรรมส่องชีวิต สระบุรี

ใครชอบแนวไหนก็ไปกันได้ครับ ท่านยังอยู่ เราจะได้รับการฝึกที่ดีครับ อย่าปล่อยเวลาให้ล่วงเลยครับ ^^

19. jeerus

ท่านที่ต้องการบรรลุชาตินี้หรือให้เร็วที่สุดก็ไปฝึกแนวหลวงพ่อจรัญหรือพระอาจารย์สมชาติก็ได้ครับ

ส่วนท่านที่ต้องการสายพระโพธิสัตว์ ต้องการเป็นสาวกภูมิพระพุทธเจ้าในอนาคตก็ไปฝึกแนวหลวงปู่ทองดี อนีโฆ หรือหลวงปู่พุทธอิสระก็ได้ครับ รับรองไม่แตกต่างจากหลวงปู่ทวดหรือหลวงพ่อโต หรือหลวงปู่เทพโลกอุดรเลยครับ หรือใครอยู่ใกล้เพชรบูรณ์ก็ลองไปฝึกกับหลวงปู่ละมัย ฐิตมโนก็ได้ ท่านก็ใกล้ชิดกับหลวงปู่ทองดี อนีโฆมาก และเป็นพระที่ดีมากๆอีกท่านหนึ่ง

20. Snow

ขอสอบถามนิดนึงนะคะ ท่านใดพอจะทราบบ้างว่า หากฝึกแบบของอ.โกเอ็นก้า นี่ฝึกแบบแนวทางใด เหมือนสติปัฏฐานสี่ หรือเปล่าคะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 กรกฎาคม 2011