สมมติพระเทวทัต ตัดสินใจบำเพ็ญบารมีต่อจะได้ตรัสรู้มั้ยครับ

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย Sirichut, 28 กุมภาพันธ์ 2012.

1. Sirichut

Sirichut เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2010
    อืมสมมติ พระเทวทัต หรือ องคุลีมาร ตัดสินใจบำเพ็ญธรรมต่อ จะมีโอกาสตรัสรู้เป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้ามั้ยครับ

2. Sirichut

อืม แปลกใจมากขนาดโตไทยพราหมณ์ได้รับนิตยทำนายแล้วยังไม่เชื่อในพระพุทธศาสนาเลยครับ

และพระพุทธเจ้าองค์ที่ต่อจากพระศรีอาริย ใช้ พระราม หรือพระนารายณ์ หรือไม่ครับ

3. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    พระเทวทัตได้ครับ...จริงๆท่านจะเป็นพระปัจเจกนินะ....

พระองคุลี ไปแล้วครับ...

4. ballbeamboy2

ballbeamboy2 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    ผมก็แปลกใจแต่ก็คิดว่าปกติ พระโพธิสัตว์ไม่มีความเป็นพระอริยเจ้า อยู่ แต่แบบโตไทยพราหมณ์ จะตกนรก หาได้ยากมากๆ (อ่านมาอีกที) แต่ก็มีพระโพธิสัตว์พอได้รับคําทํานาย จะบําเพ็ญเพียร ต่อไป ดูอย่างพระพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน พอได้รับคําทํานาย 500ชาติสุดท้าย เกิดเป็นพรหม เทวดา มนุษย์ แล้วก็เดรัจฉาน แต่ไม่เคยตกนรก แล้วก็ถึงจะเป็นเดรัจฉาน ใจของท่านนั้น ดีกว่าคนหลายเท่า ผมขอยกตัวอย่างเรื่องหนึ่ง เคยเกิดพญากวาง เป็นหัวหน้า แล้วราชา รับสั่งให้ฆ่ากวางทีละตัวทุกวันแต่อย่าฆ่าพญากวาง ตอนนั้นพญากวางมาเลยครับ มาช่วยเหลือกวางทีจะทุกฆ่าแทน แล้วพระราชา ก็คิดได้ก็กลับใจเป็นคนดี จริงๆมีเยอะมากมาย

5. MarkZilla

MarkZilla เป็นที่รู้จักกันดี

อนันตริยกรรม ๕ ได้แก่
    ๑. มาตุฆาต ฆ่ามารดา
    ๒.. ปิตุฆาต ฆ่าบิดา
    ๓. อรหันตฆาต ฆ่าพระอรหันต์
    ๔. โลหิตุปบาท ทำพระโลหิตของพระพุทธเจ้าให้ห้อ
    ๕. สังฆเภท ทำลายสงฆ์ให้แตกกัน
    ว่ากันว่าห้ามมรรคห้ามผลห้ามนิพพาน

6. CharnK

CharnK เป็นที่รู้จักกันดี

ใจหนึ่งผมอยากให้มีพระโพธิสัตว์มาก ๆ เพื่อประกาศพระศาสนาให้สัตว์พ้นทุกข์

แต่กรณีของพระเทวทัตนี้ ก็ไม่น่าพ้นจากพุทธพยากรณ์ว่าจะได้เป็นพระปัจเจกพุทธนะ

7. phasusorn

phasusorn เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2011
    อันนี้ตอบได้ยากครับ ผู้ที่จะตอบให้เกิดความสว่างไขข้อสงสัยได้ ก็มีพระองค์เดียว คือ องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ถ้าในนี้มาคนตอบได่แสดงว่าเก่งมากกก รู้ได้ถึงขนาดนั้น มีอยู่สองอย่างที่รู้คือ รู้จริงๆแบบไหนไม่รู้ หรือก็คิดเอาเอง

8. mazashi

mazashi สมาชิกใหม่

7 กุมภาพันธ์ 2012
    ขอร่วมให้ความเห็นในข้อที่ จขกท. ถามว่า พระเทวทัต หรือ องคุลีมาร ตัดสินใจบำเพ็ญธรรมต่อ จะมีโอกาสตรัสรู้เป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้ามั้ยครับ

ขอตอบว่า พระเทวทัตหลังจากที่พระศรีอาริย์ได้ตรัสรู้และหมดสมัยของพระศรีอาิริย์แล้ว หลังจากนั้นพระเทวทัตจะกลับมาจากมหาอเวจีนรกแล้วบรรลุเป็นพระปัจเจกกพุทธเจ้าเข้าสู่นิพพานครับ
    สำหรับองคุลีมารนั้นเป็นพระอรหันต์เข้าสู่นิพพานแล้วครับ

และในหนึ่งภัทรกัลป์นั้นจะมีพระพุทธเจ้าเพียงองค์เดียวครับ ผู้ที่จะเป็นพระพุทธเจ้านั้นต้องเป็นผู้ที่บำเพ็ญบารมีมาอย่างยาวนานและมหาศาลมาก
    ทุกๆๆอย่างกำหนดไว้แล้วด้วยการกระทำของเราในอดีตครับ

กรรมมุนา วัตตะตีโลโก

9. รัศมีสีทอง

รัศมีสีทอง เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2012
    การเป็นนิยตโพธิสัตว์ก็มีสิทธิตกอบายภูมิได้ครับ ลองไปอ่านคัมภีร์อปทานนะครับว่าด้วยพระพุทธเจ้าของเราเคยเสวยพระชาติเป็นสัตว์เดรัจฉาน ทั้งๆที่เป็นนิยตโพธิสัตว์ คำว่าอบายภูมิมี 4 ประเภท นรก เปรต อสุรกาย สัตว์เดรัจฉาน อย่าลืมว่ากรรมไม่เข้าใครออกใครนะครับ แม้ว่าจะเป็นนิยตโพธิสัตว์ก็ใช่ว่าจะหนีกฎแห่งกรรมพ้น ชั่วขณะจิตที่ชั่วสามารถนำไปสู่อบายภูมิได้ เพราะนิยตโพธิสัตว์จิตยังไม่บริสุทธิ์เหมือนพระอรหันต์ ยังมีกิเลสอยู่ บางครั้งข่มไว้ด้วยอำนาจฌานสมาบัติ ใครว่านิยตโพธิสัตว์ไม่ตกอบาย อย่าเพิ่งไปเชื่อนะครับ ให้ไปดูคัมภีร์พุทธาปทานดูตั้งแต่สร้างบารมีจากพระพุทธเจ้าทีปังกรเป็นต้นมา บางพระชาติก็เป็นราชสีห์ บางพระชาติก็เป็นพระยานาคราช ไม่มีใครอยู่เหนือกรรมได้เลย

10. naitiw

naitiw เป็นที่รู้จักกันดี

นั่นสิ บารมีเราก็ไม่ถึงขนาดจะขึ้นไปถามท่านด้วย ใครขึ้นไปได้มาบอกด้วยเน้อ

11. bamrung

bamrung เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านเทวทัตไกล้พ้นนรกแล้วนะครับ ที่ผมรู้มา ตอนนี้ก็อยู่ไม่ลึก สามารถมาบนโลกได้บางครั้งคราว โดยบารมีพระอริยะพระองค์หนึ่ง และการขออโหสิกรรม

12. GhostHead

GhostHead เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2011
    ถ้าท่านตัดสินใจบำเพ็ญต่อ ตรัสรู้เป็นพระพุทธเจ้าได้แน่นอนครับ

เป็นพระอรหันต์ก็เหมือนคนจบปริญญาตรี
    เป็นพระปัจเจกพระพุทธเจ้าก็เหมือนคนจบปริญญาโท
    เป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้าก็เหมือนคนจบปริญญาเอก

หลักสูตรมีวางเอาไว้อยู่แล้ว ถ้าท่านจะต่อไม่ใช่เรื่องยากครับ

เจริญในธรรมครับ

13. รัศมีสีทอง

พระเทวทัตอยู่ในอเวจีมหานรกตลอด 1 กัป ตลอดพุทธรดรเมื่อพ้นจากนรกแล้ว ก็จะกลับบมาเกิดตรัสรู้เป็นพระปัจเจกะพุทธเจ้านามว่า อัฏฐิสสระ คำพยากรณ์ของพระพุทธองค์ไม่เป็นสองครับ

14. รัศมีสีทอง

1 .พระองคุลีมารไปนิพพานแล้ว
    2. พระเทวทัต ยังอยู่อเวจีมหานรก ตลอดพุทธันดร หลังจากพ้นนรกแล้วจะกลับมาเกิดในช่วงที่ไม่มีพระพุทธศาสนาตรัสรู้เป็นพระปัจเจกพุทธเจ้าพระนามว่าอัฏฐิสสระครับ ไม่คิดเอาเองครับ 1 ปฏิบัติ 2. มีที่อ้างอิงจากพระพุทธวจนะครับ ค้นหาดูได้

15. Sirichut

อืมผมคิดว่าถ้าท่านบำเพ็ญต่อคงยากน่ะครับ เพราะอนันตริยกรรมท่านหลายครั้งพอสมควรเลยครับ

อืมแล้วพระรามพุทธเจ้าคือใครหรอครับ

16. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    19

ไม่ครับ ถ้าในสมัยพุทธกาล นะคับ

ไม่เพราะดังนี้ครับ

1.ทำไม พระพุทธเจ้า ถึงได้ เอา พระเทวทัต มาบวช ในเมื่อรู้ว่า เข้ามาแล้วจะทำให้ มีปัญหาใน พุทธศาสนา

เพราะ พระพุทธเจ้า เล็งญาน เห็นแล้วว่า

ถ้าพระเทวทัต ไม่ได้ บวช จะ เกิด ตาย เกิด ตาย ไม่มีที่ สิ้นสุด

แต่ถ้า ได้ บวชใน พุทธศาสนา จะ ถึงที่ สิ้นสุด แห่ง ทุกข์

พระพุทธเจ้า เลย รับ พระเทวทัต เข้ามาบวช ครับ

โดย เมื่อ หลุดจาก นรก มาแล้วจะ บำเพ็ญบารมี จนตรัสรู้มรรคผล ต่อไป

ดังนั้น ในสมัย พุทธกาล จึงไม่มีทางที่ พระเทวทัต จะกลับตัว ตัดสินใจบำเพ็ญธรรมต่อครับ

องคุลีมาร เป็นพระอรหันต์แล้วครับ

.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 มีนาคม 2012
  17. KhonKae

KhonKae Active Member

คนชอบติดอยู่ในสมมุติก็เลยไปไม่ถึงไหน

18. phasusorn

phasusorn เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2011
    555 แล้วพวกเราทุกๆท่านที่เป็นสมาชิกละครับ ชาตินี้มุ่งหวังนิพพานกันแล้วหรือยังครับ รู้สิ่งอื่นๆ ไม่เท่ารู้ตัวเองครับ (รู้ว่าตัวเองจะลงอบายภูมิ หรือหลุดพ้น)

19. จันทโค

จันทโค เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2009
    <table style="border-collapse: collapse;" width="644" border="0" bordercolor="#111111" cellpadding="0" cellspacing="0"><tbody><tr><td width="560">

[๔๐๑] ดูก่อนภิกษุทั้งหลาย เทวทัตมีจิตอันอสัทธรรม ๘ ประการครอบงำ ย่ำยีแล้ว จักเกิดในอบาย ตกนรกชั่วกัปช่วยเหลือไม่ได้ อสัทธรรม๘ ประการ เป็นไฉน คือ[​IMG]

</td><td width="100" valign="top">หน้าที่ 310 [​IMG]

</td></tr></tbody></table>

<table style="border-collapse: collapse;" width="644" border="0" bordercolor="#111111" cellpadding="0" cellspacing="0"><tbody><tr><td colspan="2" width="644"><hr color="#ebebeb" noshade="noshade" size="1"></td></tr><tr><td width="560">

๑. เทวทัตมีจิตอันลาภครอบงำ ย่ำยีแล้ว จักเกิดในอบายตกนรกตั้งอยู่ตลอดกัป ช่วยเหลือไม่ได้
    ๒. เทวทัตมีจิตอันความเสื่อมลาภครอบงำ ย่ำยีแล้ว . . .
    ๓. เทวทัตมีจิตอันยศครอบงำ ย่ำยีแล้ว ...
    ๔. เทวทัตมีจิตอันความเสื่อมยศครอบงำ ย่ำยีแล้ว ....
    ๕. เทวทัตมีจิตอันสักการะครอบงำ ย่ำยีแล้ว ...
    ๖. เทวทัตมีจิตอันความเสื่อมสักการะครอบงำ ย่ำยีแล้ว ... ๗. เทวทัตมีจิตอันความปรารถนาลามกครอบงำ ย่ำยีแล้ว ...
    ๘. เทวทัตมีจิตอันความเป็นมิตรชั่วครอบงำ ย่ำยีแล้วจักเกิดในอบายตกนรก ตั้งอยู่ตลอดกัป ช่วยเหลือไม่ได้.
    ดูก่อนภิกษุทั้งหลาย เทวทัตมีจิตอันอสัทธรรม ๘ ประการนี้แลครอบงำ ย่ำยีแล้ว จักเกิดในอบาย ตกนรก ทั่งอยู่ตลอดกัป ช่วยเหลือไม่ได้

<table style="border-collapse: collapse;" width="644" border="0" bordercolor="#111111" cellpadding="0" cellspacing="0"><tbody><tr><td width="560">

[๔๐๒] ดูก่อนภิกษุทั้งหลาย เทวทัตมีจิตอันอสัทธรรม ๓ ประการครอบงำ ย่ำยี จักเกิดในอบาย ตกนรก ตั้งอยู่ตลอดกัป ช่วยเหลือไม่ได้อสัทธรรม ๓ ประการ เป็นไฉน คือ:-[​IMG]
    </td><td width="100" valign="top">

<center><table style="border-collapse: collapse;" width="644" border="0" bordercolor="#111111" cellpadding="0" cellspacing="0"><tbody><tr><td colspan="2" width="644"><hr color="#ebebeb" noshade="noshade" size="1"></td></tr><tr><td width="560">

๑. ความปรารถนาลามก
    ๒. ความมีมิตรชั่ว
    ๓. พอบรรลุคุณวิเศษเพียงคั่นต่ำ ก็เลิกเสีย

ดูก่อนภิกษุทั้งหลาย เทวทัตมีจิตอันอสัทธรรม ๓ ประการนี้แลครอบงำ ย่ำยี จักเกิดในอบาย ตกนรก ตั้งอยู่ตลอดกัป. ช่วยเหลือไม่ได้.
    </td></tr></tbody></table></center>

20. nouk

nouk เพราะยึดจึงทุกข์

ได้ซิ ทำไมจะไม่ได้ เพราะพุทธศาสนาเป็นศาสนาที่เกิดขึ้นจากความเมตตาของพระพุทธองค์ ไม่ใช่เป็นไปเพื่อพยาบาทจองเวร ดังนั้น เมื่อผู้เคยทำผิดระลึกได้กลับตัวกลับใจ หันมาบำเพ็ญเพียรอย่างจริงจัง ก็จะได้พระสัมมาสัมโพธิญาณเช่นกัน แต่กว่าจะได้ก็คงต้องมีอุปสรรคทดสอบมากมาย หลายกัล์ปเชียว