สงสัยเรื่องกรรมคู่หรือแฟน ผู้รู้ช่วยแนะด้วยครับ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย nmoi, 20 เมษายน 2013.

1. nmoi

nmoi Active Member

9 มิถุนายน 2009
    ผมเป็นอีกคนนึงที่ยังเด็กไม่บรรลุนิติภาวะเป็นช่วงวัยรุ่น ช่วงวัยผมเป็นช่วงที่ความรักมีความสำคัญกับในชีวิตมากการคบหาดูใจที่เรียกว่าแฟนเป็นเรื่องปกติ ส่วนตัวผมไม่ได้คิดว่าสำคัญอะไรมากนักจนช่วงเวลานึงทำให้ผมต้องเจอคนที่เคยร่วมสร้างกรรมเก่าผ่านมาพอดีตอนนั้นผมยังไม่ทราบว่าเป็นกรรมที่ทำต้องมาพบรักกัน คิดว่าเป็นเพียงอารมณ์ที่ทั้งสองฝ่ายชอบพอใจกับอีกฝ่าย ด้วยความเป็นเด็กหรือวัยรุ่นคิดไม่มากนักจึงมีความสัมพันธ์กันที่เรียกว่าsex ผมเป็นคนรักเดียวใจเดียวผมจะไม่เหลียวมองคนที่ไม่คู่ของเรา ผมพอใจในคนที่ผมรักมากแต่ผมและเธอยังอาศัยพ่อแม่ยังหาเงินไม่ได้หาได้แต่ไม่มั่นคง ผมมั่นใจมากว่าผมไม่ประพฤติผิดในกามแต่พอมาศึกษาศีลอย่างละเอียดจนรู้ผมผิดศีลในข้อ3 คือฝ่ายหญิงนั้นยังมีคนปกครองคือพ่อแม่
    ถ้าเกิด ระหว่างนั้นผมกับเธอมีเหตุให้พรากจากกัน ผมอยากจะรู้ว่านอกจากรรมร่วมหมดกันแล้ว ศีลที่เคยผิดไว้จะได้รับผลกรรมอย่างไรครับ และจะทำอย่างไรดีกับพ่อแม่ฝ่ายหญิงที่เคยล่วงเกินโดยไม่รู้ตัว

ขอบคุณมากครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 เมษายน 2013
  2. ddman

ddman เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2008
    กรรมสำเร็จไปแล้ว แก้ไขอะไรไม่ได้อีก ต่อไปนี้ให้สมาทานละเว้นการล่วงศีลทุกประเภท นี้คือการทำเหตุที่ดีใหม่ ทำให้มั่นคง สมาทานบ่ิอยๆ จิตย่อมเป็นไปกับกุศล ส่วนที่ผานมา ให้ยุติความเดือดร้อนใจลงเสียทันที..การวิตกกังวลยาวนานมีแต่โทษ ไม่มีประโยชน์อะไร..

เวลานี้ ตนเองพึ่งตนได้หรือยังครับ พร้อมจะรับผิดชอบลูกสาวเขาด้วยการสู่ขอแต่งงานหรือไม่?..ถ้าพร้อมแล้ว ก็ไปสู่ขอกับพ่อแม่เขา ... ถ้าไม่พร้อม การไปเกี่ยวข้องด้วยประการต่างๆ ย่ิอมไม่นำผลดีมาสู่ใคร หน้าที่ในการบอกกล่าวพ่อแม่ถึงเรื่องที่เกิดขึ้น ควรเป็นของลูกสาว ...หากเธอเห็นว่าไม่เป็นประโยชน์ในการเล่าให้พ่อแม่ฟัง เธอเห็นว่าเมื่อนิ่งเสียก็จะไม่เป็นเหตุให้พ่อแม่เสียใจโทมนัส ก็เป็นสิ่งที่ทำได้..

ส่วนท่านจขกท ก็เตรียมตัวเตรียมความพร้อมว่าหากตนพร้อมจะไปสู่ขอสมรสกับหญิงนี้ในภายหน้า นี้ย่อมเป็นการตั้งเจตนาที่ดีเพื่อรับผิดชอบสิ่งที่เคยพลาดมา..แต่หากหญิงนั้นมีชายคนรักใหม่ ท่านจขกท ก็หมดหน้าที่ที่จะต้องไปยุ่งเกี่ยวกับเธออีก พิจารณาความเหมาะควรตามจริงนะครับ..เมื่อมีเจตนาดีแล้ว แต่ไม่อาจบรรลุเจตนารมณ์ได้เพราะเหตุใดๆก็พึงทราบว่า นี้เป็นเครื่องชี้บ่งว่า ท่านมีจิตคิดดี หาใช่คนพาลชั่วหยาบโดยสันดานไม่ แม้บาปกรรมที่ล่วงไป ย่อมมีผลไม่รุนแรงเหมือนการทำด้วยเจตนาชั่วหยาบโดยไม่สำนึกผิดอะไรๆเลย..

3. nmoi

nmoi Active Member

9 มิถุนายน 2009
    ขอบคุณมากครับ

4. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    19
    ศีลขาด ถือศีล รับศีล ต่อศีลใหม่ ครับ จขกท.