ศึกษาก่อนสะสมพระผงพรายกุมารเมืองใต้

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย จิ๊กซอ, 3 สิงหาคม 2014.

1. จิ๊กซอ

จิ๊กซอ เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2009
    วันนี้นำเรื่องพระขุนแผนผงพรายกุมารสำนักทางใต้มาเผยแพร่เพื่อเป็นความรู้ครับ พระขุนแผนพรายกุมาร วัดควนนาแค ซึ่งเป็นพระผงพรายกุมารสายตรังและเขาอ้อที่สร้างขึ้นในยุคแรกๆ สร้างก่อนพระผงพรายกุมารหลวงปู่ทิม วัดระหาดไร่ พระชุุดนี้สร้างในปี 2506 โดยหลวงพ่อแสงมีนิมิตอัศจรรย์ล่วงหน้าว่า อีก7วันจะมีศพกุมารน้อยลอยน้ำมาที่วัดเพื่อจะอุทิศตัวช่วยเหลือ เพื่อนมนุษย์และพระศาสนาเมื่อครบ7วันปรากฏว่ามีศพเด็กทารกเพศชายลอยน้ำมาติดที่รากต้นไทรข้างวัดจริงๆ พ่อท่านแสงจึงให้พ่อท่านเชือน วัดควนนาแคซึ่งมีวิชาแก่กล้าท่านหนึ่ง เป็นผู้ขอพลีแล้วจัดการทำผงพรายกุมารขึ้นตามตำราของ หลวงพ่อลบ ทวิสุวรรณ อาจารย์ของพ่อท่าน วัน มะนะโสและของท่านทุกประการ พ่อท่านแสง ได้ปลุกเสกผงนี้หลายเดือนและได้เรียกว่าผงพรายกุมารเทพนิมิต จากนั้นพ่อท่านแสงจึงทำการลบผง อิทธิเจ ปถมัง มหาราช พุทธคุณ ตรีนิสิงเห รวมกับผงพระเกจิอาจารย์ต่างๆที่ได้ให้ลูกศิษย์เดินทางไปขอมาเช่น อ.หมุน วัดเขาแดง อ.นำ วัดดอนศาลา หลวงพ่อเงิน วัดดอนยายหอม หลวงพ่อเต๋ คงทอง หลวงปู่โต๊ะ วัดประดู่ฉิมพลี หลวงปู่นาค วัดระฆังและว่านยากว่า500ชนิด จากเขาตาชี ดินกากยายักษ์ ดินจากอินเดีย3แห่ง ดินจากกรุพระดินดิบสมัยศรีวิชัยจาก ตรัง พัทลุง ไชยา เศษว่านของ วัดช้างให้2497 วัดตานีสโมสร ขี้ธูปจากพระธาตุนครฯ ไชยา ดอยสุเทพ หริภุญชัย ฯลฯแล้วจึงกดพิมพ์พระ พิธีพุทธาภิเศกใหญ่ปี2506 วัดควนนาแค เสกกัน 3 วัน 3 คืน โดยอ.ชุม ไชยคีรี เจ้าพิธี พระอาจารย์นำ วัดดอนศาลา อ.หมุน วัดเขาแดงฯ อ.ปาล วัดเขาอ้อ อ.คง วัดบ้านสวน พ่อท่านแสง วัดคลองน้ำเจ็ด พ่อท่านช้วน วัดต้นตอ พ่อท่านเชือน วัดควนนาแค พ่อท่านคลิ้ง วัดนาท่าม เป็นต้น......ประสบการณ์มากมายทั้งโชคลาภ ปาฏิหาริย์ เตือนภัย แคล้วคลาด คงกระพัน มหาเสน่ห์ มหานิยมเป็นเยี่ยม...ถือเป็นสำนักแรกๆในการสร้างพระผงพรายกุมาร(โชว์)

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 สิงหาคม 2014
  2. ธัชพลครับ

ธัชพลครับ เป็นที่รู้จักกันดี

พระพิมพ์นางพญาองค์นี้สร้างปลุกเสกพิธีเดียวกันหรือปล่าวครับ

3. kaikt2512

kaikt2512 เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2009
    มาตามชมครับ

4. จิ๊กซอ

เท่าที่ทราบพิธีเดียวกันครับ แต่บางท่านก็บอกว่ามีสร้างตอนปี 2516 ด้วยครับ แต่ดูเนื้อนางพญาของพี่แล้ว เนื้อเข้มเกาดีจะน่ายุคแรกแหละครับ

5. จิ๊กซอ

สอบถามคนเฒ่าแก่ๆในพื้นที่ทราบว่า กุมารนั้นทำพิธีย่างกันในโบถส์ วัดควนนาแค เสกกัน 3 วัน 3 คืน ผู้หญิงห้ามเข้าบริเวณ ช่วงแจกพระแรกๆชาวบ้านบางคนเอามาคืนเพราะไม่ตั้งอยู่ในศีลธรรม

6. ธัชพลครับ

ขอบคุณครับผม(k)
    มีคาถาอาธนาบ้างไหมครับ...แหะๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 สิงหาคม 2014
  7. จิ๊กซอ

คาถาอาราธนาใช้ "สุ นะ โม โล นะ โม พุท ธา ยะ" ครับ สำคัญตอนท่องคาถาทำใจให้โปร่งสบายจิตเกาะกับคาถาครับ แล้วค่อยอธิฐาน....เมื่อได้ตามอธิฐานแล้วก็ทำบุญใส่บาตร กรวดน้ำให้พรายกุมารเทพนิมิตรครับ หรือจะตั้งเครื่องถวายขนม นม เนย ดอกไม้หอม หมาก 3 คำ จุดเทียน 1 เล่มก็จะยิ่งดีครับผม...

8. ธัชพลครับ

ขอบคุณมากๆครับผม

9. จิ๊กซอ

พิมพ์จูงกุมารครับ

10. อีกยาวนาน

อีกยาวนาน เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับผมสมาชิกใหม่มาหาความรู้ด้วยคนนะครับ

11. ธัชพลครับ

สวยมากครับ...เค้าพิมพ์หายากมากใช่ไหมครับ พี่จิ๊กซอ

12. จิ๊กซอ

หายากครับ ตอนนี้ชาวมาเลย์สิงคโปมาเช่าหากันมาก จนในประเทศเริ่มหายากครับ....

13. อยากดูเป็น

อยากดูเป็น เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2013
    เมื่อก่อนผมจำได้ว่าผมมีหลายองค์แต่ก็ไม่รู้ที่ ก็ขายและแลกกับคนอื่นไปหมดแล้วนะท่าน มาถึงตอนนี้ก็เสียดายเลยละท่าน