วิธีดูพระคำข้าวและพระหางหมากหลวงพ่อฤาษีลิงดำ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย maxillary, 16 กุมภาพันธ์ 2013.

1. maxillary

maxillary สมาชิก

15 พฤษภาคม 2010
    รบกวนผู้รู้ครับท่านใดที่ทราบวิธีดูพระคำข้าว ครับว่าของแท้ดูยังไงมีตำหนิดูตรงไหนบ้าง ขอเมตตาผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ:mad::cool::cool:

2. TTT333

TTT333 เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2008
    บอกเป็นตัวหนังสือยากครับ ใช้วิธีจดจำตำหนิก็คงยากอีกครับ ของปลอมก็ทำตำหนิได้ พระคำข้าวของแท้ก็มีหลายบล็อค ขนาดมีของแท้อยู่ในมือพอเจอรูปถ่ายโพสถามยังตอบยาก ส่วนที่มีคนบอกว่าพระคำข้าวรุ่น1สร้างปี33อันนี้ไม่เป็นความจริงนะครับ ผมไปรับที่ซอยสายลมก่อนปี30ก็ยังมีพระคำข้าวออกให้ทำบุญองค์ละ10บาทครับ...แล้วก็มีคนบอกอีกว่าพระคำข้าวรุ่น1 เมื่อพลิกดูด้านหลังตรงใต้ข้อซอกหลวงพ่อต้องไม่มีจุดถ้ามีจุดเป็นรุ่น2 อันนี้ก็ไม่เป็นความจริงอีกนั้นแหล่ะครับ ผมบูชาพระคำข้าวจากซอยสายลมก่อนปี30 ใต้ข้อซอกก็ยังมีจุดเลยครับ