วันเกิดของคุณแม่ศิริวรรณ วันนี้ 6 มิถุึนายน

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย ภัทรอังคาร, 6 มิถุนายน 2011.

1. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้วันเกิดของคุณแม่ของภัทรค่ะ เราแม่ลูกเกิดเดียวกันคือเดือนมิถุนายน คุณแม่เกิดวันพุทธ ส่วนคุณลูกเกิดวันอังคารค่ะ

ไม่รู้ว่าจะทำอะไรให้คุณแม่ดี ก็เลยคิดว่ามาตั้่งกระทู้ให้ท่านเป็นการดีที่สุด ไหนๆก็มีเวลาว่าง เมื่อตอนเย็นก็ไปซื้อขนมเค็ก และไก่ทอดเคเอฟซีที่คุณแม่อยากทานมาให้จากโลตัส ขนมเค็กซื้อของเอสแอนด์พี ยังไม่ได้เป่าเลยค่ะ อยู่กันสองคนแม่ลูกก็ไม่รู้จะมีขนมเค็กทำไม แต่คุณแม่บอกว่าต้องมีเป็นพิธี คุณลูกก็ไม่ขัดวิ่งไปซื้อมาให้ กลับมาก็มานั่งทานไก่เคเอฟซีกัน ส่วนขนมเค็กไว้เป็นรอบดึก ใครอยากทานขนมเค็กวันเกิดของคุณแม่ก็รีบมาพัทยานะค่ะ ฮาฮาฮา

แล้วเมื่อสักครู่ภัทรก็ได้สวดมนต์อิติปิโสเท่าอายุของคุณแม่ แล้วก็น้อมอุืทิศบุญกุศลที่สวดมนต์ในค่ำคืนนี้ให้คุณแม่มีสุขภาพร่างกายที่แข็งแรงและสมบูรณ์ปราศจากโรคภัยไข้เจ็บ ให้คุณแม่ได้ดวงตาเห็นธรรมด้วย ไม่รู้จะซื้ออะไรให้คุณแม่หรอกค่ะ ไม่อยากให้ท่านยึดติดในวัตถุสิ่งของ คุณแม่ค่อนข้างชอบสิ่้งของ อยากให้ท่านปล่อยวางได้เยอะๆ ก็เลยบอกท่านว่าวันนี้ลูกไม่ได้ซื้อไรให้แม่นะ เพราะทุกวันเราก็เสียเงินซื้อข้าวของ ดูแลท่านทุกวันอยู่แล้ว ก็เลยไม่ได้ให้อะไรพิเศษ บอกท่านว่าขนมเค็ก และน้ำผลไม้เนี่ยลูกซื้อให้แม่เป็นของขวัญวันเกิดนะค่ะ ส่วนไก่เคเอฟซีคุณแม่ออกตังค์ซื้อให้คุณลูกกิน

ก็อยากจะขอเรียนเชิญ พี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ที่รัก มาร่วมอวยพรวันเกิดให้คุณแม่ของภัทรหน่อยนะค่ะ ขอขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ พรใดที่ทุกท่านมอบให้กับคุณแม่ของภัทร ภัทรขอให้พรนั้นคืนสนองทุกท่านร้อยเท่าพันทวี ภัทรไม่ต้องการอะไรมากขอเพียงแต่ ให้คุณแม่มีความสุข ปราศจากโรคภัยไข้เจ็บ ได้ดวงตาเห็นธรรม ไม่ยึดติดวัตถุสิ่งของ มีความสงบเย็นทั้ืงกายและใจค่ะ

<table align="center" border="0" cellpadding="0" cellspacing="0" width="100%"><tbody><tr valign="middle"><td background="../image/barh.jpg" bgcolor="#fffaff" width="550">
    ขออวยพร...ให้แม่ "
    </td> <td background="../image/barh.jpg" bgcolor="#fffaff" width="50">
    </td> </tr> <tr bgcolor="#ffffff"> <td colspan="3">

[FONT=JasmineUPC,AngsanaUPC] [​IMG] ขอพรพระให้แม่พบความสมหวัง [​IMG]
    [​IMG] มีพลังกล้าแกร่งและยิ่งใหญ่ [​IMG]
    [​IMG] ขอเชิญเทพเทวามาอวยชัย [​IMG]
    [​IMG] ขอให้แม่สุขสุดใจชั่วนิรันดร์ [​IMG]

[​IMG] มอบให้คุณแม่ทุกๆท่านด้วยค่ะ [​IMG]
    [/FONT] ​
    </td></tr></tbody></table>

2. ภัทรอังคาร

น่าทานมากมาย

นี่ก็น่าอร่อยมาเร็วๆค่ะมาทานด้วยกันนะ

3. ภัทรอังคาร

เดี๋ยวต้องมีเพลงวันเกิดด้วย

<iframe src="http://www.youtube.com/embed/OGLAa_PgYaI" allowfullscreen="" width="425" frameborder="0" height="349"></iframe>‬‏

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 มิถุนายน 2011
  4. สร้อยฟ้ามาลา

สร้อยฟ้ามาลา เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2008

5. ภัทรอังคาร

<iframe width="425" height="349" src="http://www.youtube.com/embed/2kz7-A-agNw" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

6. สร้อยฟ้ามาลา

สร้อยฟ้ามาลา เป็นที่รู้จักกันดี

7. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

คุณอุ้ม....คุณอุ้มน่ารักที่สุดเลยค่ะ ติงเห็นกระทู้แล้วจะร้องไห้

8. ติงติง

กวนอิม ไม้มงคลของท่านที่เกิดวันพุธค่ะ

กวนอิม เชื่อกันว่าเมื่อปลูกกวนอิมในบ้านจะเกิดเป็นสิริมงคล นำผลให้มีฐานะดี เกิดความร่ำรวย

9. ติงติง

วาสนา ไม้มงคลของท่านที่เกิดวันพุธค่ะ

วาสนา ชื่อก็เป็นสิริมงคลอยู่แล้ว หากปลูกร่วมกับต้นกวนอิม
    จะเหมาะสมอย่างยิ่ง ตามตำรามิได้ระบุไว้ว่าเป็นวาสนาพันธุ์ใด
    แต่ขึ้นชื่อว่าวาสนาแล้วนั้นให้คุณทั้งสิ้น วาสนาราชินี
    จะให้คุณทางด้านบุญที่สูงล้น มีโชควาสนา วาสนาอธิษฐาน
    เชื่อว่าจะทำให้เกิดความสุข สมหวัง
    ทำให้เกิดแรงบันดาลตามความปรารถนา

10. ติงติง

พลูด่าง ไม้มงคลของท่านที่เกิดวันพุธค่ะ

พลูด่าง เป็นไม้ที่เจริญงอกงามง่าย ให้คุณทางด้านการเจริญงอกงามในชีวิต

11. ติงติง

โป๊ยเซียน ไม้มงคลของท่านที่เกิดวันพุธค่ะ

โป๊ยเซียน ควรเป็นโป๊ยเซียนที่มีดอกสีเหลือง
    จะต้องโฉลกกว่าสีอื่นๆ โป๊ยเซียนนั้นจะนำโชคลาภมาให้กับผู้ปลูก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 มิถุนายน 2011
  12. ติงติง

คูน ไม้มงคลของท่านที่เกิดวันพุธค่ะ

ราชพฤกษ์หรือคูน เป็นไม้ที่ให้ความสดใสแก่บ้าน
    ด้วยดอกที่เป็นพวงระย้าที่สวยงาม และสีเหลือง
    ที่จะตัดกับสีของฟ้าในฤดูร้อน
    และยังมีความเป็นมงคลทางด้านช่วยให้มีเกียรติและมีศักดิ์ศรี

13. ติงติง

กุหลาบ ไม้มงคลของท่านที่เกิดวันพุธค่ะ

กุหลาบ หากเป็นสีเหลืองจะดีที่สุดสำหรับผู้ที่เกิดวันพุธ
    จะทำให้ประสบกับความสุขสมบูรณ์ในทุกๆ ด้าน

14. ติงติง

โกศล ไม้มงคลของท่านที่เกิดวันพุธค่ะ

โกศล นั้นพ้องกับคำว่า กุศล จึงเชื่อว่า คือการสร้างบุญ
    คุณงามความดี ช่วยคุ้มครองให้อยู่เย็นเป็นสุข

15. ติงติง

ชบา ไม้มงคลของท่านที่เกิดวันพุธค่ะ

ชบา ควรเลือกปลูกชบาที่ดอกสีเหลือง จะต้องโฉลกที่สุด

16. ติงติง

ขออาราธนาคุณพระรัตนตรัย
    คุณสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายทั่วไตรโลกธาตุ
    ได้โปรดประทานพรแด่คุณแม่ศิริวรรณ และคุณอุ้ม
    ให้เจริญด้วยอายุ วรรณะ สุขะ พละ ค่ะ สาธุๆๆ

17. ภัทรอังคาร

ครูติงขอบคุณมากๆนะค่ะ แปลกนะค่ะ คุณแม่ชอบพลูด่างมาก ขอให้อุ้มซื้อพลูด่างให้ตลอดเลยค่ะ ตรงมากค่ะ อันนี้ แต่คุณแม่ชอบเอาพลูด่างถวายตู้พระค่ะ ตู้สวดนัมเมียวของท่าน

18. ภัทรอังคาร

แม่สร้อยเจ้าค่ะ ขอบคุณแทนคุณแม่สำหรับดอกกุหลาบนะเจ้าค่ะ แต่แม่กับลูกไม่เหมือนกันนะเจ้าค่ะ แม่วรรณเขาไม่ค่อยชอบดอกกุหลาบดอกจ๊ะแม่สร้อย คุณแม่ชอบปลูกต้นไม้ แต่คอนโดเราไม่มีที่ให้ปลูก คุณแม่เลยชอบพลูด่างเจ้าค่ะ เพราะมันไม่ตายง่ายๆ้เจ้าค่ะ แต่ก็เป็นปลื้มที่คุณสร้อยนำมาให้คุณแม่นะเจ้าค่ะ คุณสร้อยเป็นเพื่อนที่แสนดีเสมอเยย

19. ภัทรอังคาร

พึ่งจะเป่าเค็กวันเกิดกันเสร็จค่ะ มัวแต่ตั้งกระทู้คุณแม่เรียกบอกว่าให้มาเป่าเค็กวันเกิดกันเถอะก่อนที่แม่จะหลับเสียก่อน จุดเทียนแค่หกเ่ล่ม คุณแม่อายุ หกสิบแปดปีนี้แหละ ท่านก็จำอายุตัวเองไม่ค่อยจะได้ วันนี้เลยสวดอิติปิโสให้ท่าน หกสิบเก้า จบเดาๆไปงั้น ก็ท่านบอกว่าท่านประมาณนี้แหละ

ก็นั่งเป่าเค็กวันเกิดกันสองคนแม่ลูก ก็ร้องเพลง Happy Birthday กัน แม่ก็ร้องแฮปปี้เบริดเดย์ทูมี เราก็ร้องทูยู นึกแล้วก็น่าสงสารคุณแม่ลูกหลานคนอื่นๆก็ไม่มีใครมา ถ่ายรูปเค็กวันเกิดไว้ด้วยเดี๋ยวถ้ามีเวลาจะลงรูปให้ดูนะค่ะใช้มือถือถ่ายเวลาจุดเทียนดูสวยดีค่ะ

20. สร้อยฟ้ามาลา

ขอให้คุณแม่กับคุณลูก มีสุขภาพใจสุขภาพกายที่แข็งแรง
    มีขวัญยืน ไร้ทุกข์ ไร้โศก ไร้โรค ไร้ภัย ไร้ภยันตราย
    เป็นที่รักของหมู่ชน อมนุษย์ เทวา
    เจริญทั้งทางธรรมและทางโลก
    ทุกทิวา ราตรี
    .........................