ลืมตัว

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย เหรอ, 13 มกราคม 2006.

1. เหรอ

เหรอ สมาชิก

<TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width=570 bgColor=#ffffff border=0><TBODY><TR><TD class=TextObject vAlign=top></TD></TR><TR><TD class=TextObject vAlign=top><!-- #BeginEditable "text" --><CENTER>[SIZE=+3]ลืมตัว[/SIZE] </CENTER> พระสี่รูปตัดสินใจเข้ากรรมฐานอย่างอุกฤษฏ์ โดยตกลงว่าจะไม่พูดกันเป็นเวลาหนึ่งเดือน
    วันแรกผ่านไปด้วยดี แต่พอขึ้นวันที่สอง เมื่อได้ยินเสียงผิดสังเกตที่กุฏิ พระรูปหนึ่งก็พูดขึ้นว่า "เอ มีใครเข้าไปในกุฏิผมหรือเปล่า ไม่ได้ล็อกห้องไว้เสียด้วย"
    พระอีกรูปหนึ่งจึงกล่าวขึ้น "ท่านนี่แย่จัง เราตกลงว่าจะไม่พูดกันหนึ่งเดือนไม่ใช่หรือ นี่ผ่านไปไม่ถึงสองวันท่านก็เผลอเสียแล้ว"
    แล้วพระรูปที่สามก็พูดขึ้นว่า "ท่านเองก็เผลอพูดกับเขาด้วยเหมือนกัน"
    แล้วพระรูปที่สี่ก็โพล่งขึ้นมาว่า "พวกท่านไม่ได้เรื่องสักคน ดูสิ มีผมคนเดียวที่ยังไม่ได้พูดอะไรเลย"
    คนเราเมื่อเพ่งโทษคนอื่นแล้ว ก็มักจะลืมมองตัวเอง ครั้นตัวเองเผลอแล้ว ก็ยังมองไม่เห็นความผิดพลาดของตัวเองเสียอีก กลับเห็นข้อบกพร่องของคนอื่นเต็มสองตา
    ลำพังอายตนะทั้งห้า ก็คอยพาจิตจดจ่อแต่เรื่องนอกตัวอยู่แล้ว ยิ่งถ้าจิตของเราคอยส่งออกนอกซ้ำเข้าไปอีก เราก็ยิ่งมองไม่เห็นตัวเองเข้าไปใหญ่ โดยเฉพาะเวลาเกิดหงุดหงิดขัดเคืองใจ จิตมีแต่คอยหาเป้าสำหรับพุ่งโทสะเข้าใส่ เพราะฉะนั้น เวลาไม่พอใจอะไรจะต้องระวังตัวเป็นพิเศษ หาไม่แล้วเราอาจเหมือนกับคนในนิทานข้างล่างนี้
    ชายคนหนึ่งเห็นชานอ้อยที่มีคนถ่มทิ้งไว้เรี่ยราดอยู่บนถนนจึงหยิบมาเคี้ยว แน่นอนว่าย่อมไม่มีรสชาติอะไร มีแต่ความจืดสนิท จึงโวยวายด้วยความโกรธเคืองว่า
    "ใครวะ ตะกละตะกลามเสียจริง เล่นดูดน้ำตาลจนเกลี้ยงหมด" เพียงแต่ย้อนดูตัวสักนิด ก็จะรู้ว่าใครกันแน่ที่ตะกละ
    นิทานทั้งสองเรื่องบอกเราว่า ก่อนจะตำหนิติเตียนหรือด่าว่าใคร เหลียวมาดูตัวเองเสียก่อน เพราะอาจเป็นอย่างคนที่เรากำลังจะพ่นพิษใส่ก็ได้ พูดง่าย ๆ คือ "ว่าแต่เขาอิเหนาเป็นเอง"
    <!-- #EndEditable --></TD></TR><TR><TD class=TextObject vAlign=top align=middle>[​IMG]
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

2. PyDE

PyDE เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนที่เรียนอยู่ครูมักจะบอกว่าลายมือไม่สวย พอส่งงานไปครูก็จะเซ็นอะไรมาด้วย เป็นชื่อรึเปล่าไม่แน่ใจ เอาไปให้เพื่อนอ่าน เพื่อนก็อ่านไม่ออกเหมือนกัน ครูก็บอกว่า "อ๋อ ครูเขียนไปว่า คราวหลังเขียนลายมือสวยๆหน่อยนะ"

3. jasminine

jasminine เป็นที่รู้จักกันดี

ใช่เลย โดนใจเจงๆ !!! ขอบคุณทั้งเรื่องของคุณ เหรอ และคุณ PyDE
    จะเอามาเตือนตน และ แบ่งปันให้ผู้อื่นอ่านด้วย
    .
    .
    (แอบขำ 55):555:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 มกราคม 2006
  4. hexidecimal

hexidecimal เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2005
    ลืมตัวพอได้ แต่ลืมตังนี่เป็นเรื่อง

5. vichian

vichian เป็นที่รู้จักกันดี

ลืมตัว ลืมตัง ก็ยังไม่เป็นไร(ถ้าอยู่บ้าน) แต่ลืมตดนี่สิยุ่ง ท้องอืดแย่เลย..

6. visarut

visarut เป็นที่รู้จักกันดี

ไช่ครับเราควรจับผิดตัวเองมากกว่ามองหาข้อผิดพลาดคนอื่นๆ:cool:

7. Golf_Kung

Golf_Kung เป็นที่รู้จักกันดี

จงเตือนตน ของตน ให้พ้นผิด

ตนเตือนจิต ตนได้ ใครจะเหมือน

ตนเตือนตน ไม่ได้ ใครจะเตือน

อย่าแชเชือน เร่งเตือนตน ให้พ้นภัย

8. PalmPlamnaraks

PalmPlamnaraks เป็นที่รู้จักกันดี

โอ๊ะเตือนใจดีมากๆครับ ขอบคุณครับ โมทนา

9. HHHHHH

HHHHHH สมาชิก

29 สิงหาคม 2005
    555555555555555555555555555555555555555555555555555