ลักษณะที่เกิดเวลาสวดมนต์และนั่งสมาธิ

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย ton2648, 29 พฤษภาคม 2008.

1. ไกลฝัน

ไกลฝัน เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2012

หมายความคือ ถ้าจิตเราไม่นิ่งหรือถ้าเริ่มสวดมนต์ปฏิบัติใหม่ๆไม่ควรสวดยอดพระกัณฑ์ใช่ไหมคะ เคยครั้งนึงตอนเริ่มสวดมนต์ใหม่ๆ อยู่วันคิดว่าตัวเองจิตนิ่งสวดๆครบตามแบบฉบับหลวงพ่อจรัญตามด้วยพระชินบัญชร ก็เลยสวดยอดพระกัญฑ์ตามปรากฎสวดไปสักพักแน่นหน้าอกแต่ฝืนสวดจนจบแต่จากนั้นไม่กล้าสวดอีกเลยคะ คิดว่าตัวเองบุญไม่ถึง อันนี้ความคิดตัวเองคะ ขอคำชี้แนะด้วยคะว่าจริงอย่างที่ดิฉันคิดไหมคะ

2. phaniphad

phaniphad สมาชิกใหม่

22 กุมภาพันธ์ 2013
    ขอคำแนะนำจากผู้ที่รู้ เวลานั่งสมาธิแล้วตัวสั่น เป็นอย่างงี้มาเกือบสามปีแล้วโดยเฉพาะเวลาจิตกำลังจะนิ่ง เหมือนมีอะไรในตัว(สิ่งที่ไม่มี คงเป็นกรรมเก่า)มาคอยขัดขวางการทำความดี ต้องสวดมนบทได และสวดวันละเท่าได นานแค่ไหน มีอะไรต้องแก้ไขเรื่องที่เคยทำไม่ดีมาหลายภพ หลายชาติ ช่วยแนะนำด้วยค่ะ พุทธัง สะระนัง คัดฉามิ ... การให้ธรรมทานชนะการให้ทั้งปวง สาธุ

3. กาลีนะ

กาลีนะ เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2012
    ### ของเราก็สวดมนตืเกือบทุกวันไม่ค่อยสม่ำเสมอเท่าไหร่ แต่ก็พยายามไม่ให้ขาด เวลาสวดมนต์จะมีเสียงตุ๊กแกร้องรับทุกครั้ง บางครั้งร้องช่วงกล่าวอธิฐานจิตตอนเริ่มต้น บางครั้งร้องตอนแผ่เมตตา หรือ จะโผล่หน้ามาให้เห็นตรงเสาหัวนอนเวลาสวดมนต์แทบทุกครั้ง .. ส่วนด่านสมาธิ ยังไม่เก่งคะ พยามรักษาใจให้สงบมากกว่า แต่ไม่นั้งสมาธิ แค่มีบางอารมณ์ที่มันนิ่งจนเหมือนไม่ได้ยินเสียงรอบข้างหูอื้อ แต่บ้างครั้งสวดไปวื๊ดลงไปเลยก้มี แต่หลัง ๆ ที่วืดลงไปเลยไม่เป็นแล้ว สวดได้ปกติดี อาจมีอาการขนลุกบ้างเป็นบางวาระ กับ เหมือนมีคนมายืนข้าง ๆ ตอนนั้งสวดมนต์แต่ไม่บ่อย จะมีแค่เสียงตุ๊กแกที่ขานรับบ่อยที่สุด .

จะอธิฐานจิต ขอขมา บริจาคทานใส่กระปุก ก่อนทุกครั้ง แล้วค่อยบูชาพระรัตนไตร คาถาจรรกพรรดิ์ พาหุง มหาการุณิโก บารมี 30 ทัศ มงคลครอบจักรวาล ไหว้เทวดาประจำตน ขอขมาเจ้าที่ ต่อด้วยแผ่เมตตา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กุมภาพันธ์ 2013
  4. ป้าเม้า

ป้าเม้า เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2011
    อยากรู้จริงๆว่าเวลาสวดบทเมตตาใหญ่ทีไร เสียงตัวเองจะเปลี่ยนไปทุกที
    ปกติสวดบทอื่นๆจะเสียงต่ำๆโทนเสียงใหญ่นิดนึง
    แต่พอเมตตาใหญ่เสียงเปลี่ยนเป็นแหลมสูงและแหบๆ
    เป็นอย่างนี้ทุกครั้ง
    ไม่รู้ว่ามีอะไรอื่น หรือว่าแค่สวดจนเสียงแหบแห้ง?

5. ann371

ann371 สมาชิก

เวลานั่งสมาธิทำไมบางครั้งถึงรู้สึกว่าไม่ใช่ตัวเรา บางครั้งขนลุกหัว บางครั้งเหมือนเป็นใครไม่รู้ในกายเรา อย่างนี้ควรทำอย่างไรต่อไปค่ะ

6. luck-luck

luck-luck เป็นที่รู้จักกันดี

ทำไมไม่เคยมีอาการอะไรแปลกๆเลย ทำผิดหรือเปล่าคะ

ตอนที่นั่งไปได้ซักพักก็จะมีแค่อาการตัวเบาๆ หัวโล่งๆ รู้สึกสบาย รู้สึกเหมือนหน้ายิ้ม แต่ก็ยังรู้สึกว่ามีความคิดอยู่ แต่ใจไม่ได้อยู่ที่ความคิด เหมือนมันแยกกันอยู่เพราะเรื่องที่ผุดขึ้นมาในความคิดมันไม่มีความรู้สึก เพราะรู้ว่าคิด แต่ไม่รู้สึกกับเรื่องที่คิด

อาการน้ำตาไหล ขนลุก แขนขาหาย ลมหายใจหาย ไม่เคยเป็นเลยค่ะ แสงสีเสียงอะไรก็ไม่เคยเห็นค่ะ ความคิดก็ไม่ได้หายไป ก็ยังเห็นว่ามีความคิดอยู่ แต่ใจไม่ได้อยู่กับเรื่องที่คิด ใจอยู่กับความรู้สึกสบายที่กลางอก เหมือนอิ่มอกอิ่มใจ คล้ายๆแบบนั้น

พอออกจากสมาธิมาก็รู้สึกโล่งแล้วก็รู้สึกมีความสุข อารมณ์ดี มีแค่นี้ค่ะ พออ่านของคนอื่นมีอาการแปลกๆก็เลยสงสัยว่าตัวเองนั่งผิดหรือเปล่า หรือว่าเป็นแค่ขั้นอนุบาลเลยไม่มีอาการอะไรแปลกๆ

7. luck-luck

luck-luck เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วก็มีอีกปัญหานึงคือว่า ตอนนี้กำลังมีเรื่องกังวลใจอยู่ แต่พอนั่งสมาธิแล้วรู้สึกมีความสุข อิ่มอกอิ่มใจมาก พอออกจากสมาธิมาแล้วก็ยังรู้สึกอิ่มอกอิ่มใจอยู่ แต่ก็เหมือนมีอีกเสียงนึงคอยบอกว่าปัญหายังแก้ไม่ได้เลย จะมีความสุขเหรอ อีกใจนึงก็บอกว่า ก็มันแก้ไม่ได้จะให้ทำยังไง เหมือนในหัวมีสองคนเลย

8. สงบที่ใจ

สงบที่ใจ สมาชิกใหม่

รบกวนสอบถามคุณสันโดษค่ะ

ดิฉันพึ่งเริ่มสวดมนต์และนั่งสมาธิค่ะ แต่ที่มีพระท่านหนึ่งบอกว่าดิฉันมีพระแม่อุมาเทวีคุ้มครองอยู่และควรรับขันธ์ ดิฉันควรปฏิบัติอย่างไรค่ะ

ขอบคุณคะ

9. ทวียา

ทวียา สมาชิกใหม่

คุณสันโดษคะ...รบกวนขอความอนุเคราะห์ค่ะ

ดิฉันเชื่อว่าเรื่องภพภูมิ, การรับส่วนบุญ และเรื่องเทวดาประจำตัวมีอยู่จริงค่ะ แต่อยากรบกวนถามคุณสันโดษว่า บุญ , ทาน หรือการสวดมนตร์ ที่ดิฉันได้ทำและอุทิศให้ญาติที่เสียไปแล้ว เจ้ากรรมนายเวร เทวดา เปรต รวมถึงวิญญาณต่างๆที่ไม่ใช่ญาติก็ตาม. พวกเขาได้รับส่วนกุศลหรือไม่คะ และเทวดาได้ลงมาร่วมโมทนากับดิฉันจริงหรือไม่คะ เพียงอยากถามให้เกิดความมั่นใจค่ะ เพราะมักจะขนลุกทุกครั้งที่สวดมนตร์ หรือแผ่ส่วนกุศลหลังทำบุญหรือสวดเสร็จค่ะ แต่มักคิดว่าเป็นการคิดไปเองว่าพวกเขามาร่วมอนุโมทนาหรืิอรับบุญค่ะ / และล่าสุดตอนไปร่วมพืธีบรรจุดวงใจหลวงพ่อปานที่สุพรรณบุรีตามคำชวนของเพื่อนสนิท เมื่อวันที่ 15มีนาคม มีคนที่มองเห็นกรรมและติดต่อกับสิ่งศักดิ์สิทธิ์ได้ 2คน บอกว่ามีนางฟ้าใส่ชุดไทยสีส้มทองที่เคยเป็นแม่ของดิฉันเมื่อชาติก่อนยืนอยู่ข้างหลังดิฉัน คอยคุ้มครองและมาร่วมอนุโมทนาบุญกับดิฉันค่ะ จึงอยากถามว่าท่านพอใจกับสิ่งที่ดิฉันอุทิศให้หรือท่านอยากให้ดิฉันทำสิ่งใดให้เพิ่มเติมอีกหรือไม่คะ. ( ขอบคุณล่วงหน้าในความกรุณาค่ะ )

10. ภัทรสินธุ์

ภัทรสินธุ์ สมาชิกใหม่

ขอบคุณสิ่งที่ได้อ่านจากคุณสันโดษและท่านอื่นๆมากค่ะ..เพิ่งเข้ามาอ่านได้ไม่นานแต่ได้ความรู้และแนวคิดแนวปฏิบัติให้เหมาะกับตัวเราเพิ่มขึ้นหลายอย่างเลย..ทำให้รู้สึกสบายใจขึ้นค่ะ

11. rungreaungnu

rungreaungnu สมาชิก

ผมก็เป็นเหมือนกัน เวลาผมนั่งสมาธิจะรู้สึกมีมดเกาะหน้า เเล้วตัวจะเหมือนโดนคลื่นซัด
    พอนั่งไปนั่งมา รู้สึกเหมือนตัวเองหยุดหายใจ เเล้วก็ได้กลิ่นหอมมาก เเล้วกลิ่นก็หายไป
    เเล้วก็มีกลิ่นเหม็นมาเเปปเดียว อาการเเบบนี้คืออะไรหรอครับ

12. tadsawva

tadsawva สมาชิก

ถึงคุณสันโดษ
    แนวทางที่คุณได้ตอบกระทู้่าต่างๆก่อนหน้าช่วยผมได้มาก
    แต่ก็ยังไม่ใช่โจทย์ในสิ่งที่ผมเคยเจอ
    ผมทำสมาธิ แต่ลมหายใจผมหายไป ผมกลัวตายมากๆจึงรีบหายใจ
    ผมเจอในสิ่งที่มีคำสอนในการแนะแนวทาง มันทำให้ผมสับสน(แรกๆเหมือนจะเข้าใจ)
    ปัจจุบันผมเริ่มใหม่ทั้งหมดแต่ผมจะเลือกทางไหนดี(เดี๋ยวนี้ผมเริ่มทางเดิม พุทโธ)แต่ผมไม่มีอาจารย์สอนในด้านนี้)แวดล้อมตัวผมตั้งแต่เด็กๆถึงปัจจุบันใช้คาถาอาคมแต่ในทางช่วยคน อีกความรู้สึกหนึ่งของผมเหมือนมองคนในที่ต่างๆเป็นละครเป็นสิ่งที่สร้างมาเพื่อให้ผมดู แต่อีกแบบหนึ่งทำให้ผมรู้สึกว่าต้องแยกต้องทำอะไรต่างๆกลืนกับคนอื่นหรือต้องหนือกว่าคนอื่น เวลาผมมาตรองดูผมกลัวว่าผมจะบ้าสักวัน แต่ปัญหาผมยังมีอีกเยอะ
    (ผมอยากบวชแต่ผมยังไม่ได้บวชนะ อายุผม31ปีนี้จะได้บวชก็หลายทีแต่ก็คลาดกันไป แสดงว่าผมเคยทำกรรมมาหนักหรือปล่า)
    ขอบคุณที่ยังมีคุณและได้มาเจอคุณ

13. frankintel

frankintel เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นกระทู้ที่ดีมากเลยครับ เป็นประโยชน์สำหรับนักปฏิบัติทุกระดับเลยครับ อนุโมทนาสาธุครับ
    *แต่คุณสันโดษไม่ตอบกระทู้แล้วเหรอครับ

14. siwatcha

siwatcha เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2012
    ชอบสวดมนต์มากๆ เช่นกัน จะชอบชวนคุณพ่อคุณแม่ ญาติ พี่น้อง เพื่อนฝูง รวมตัวกันเป็นกลุ่มสวดมนต์ต้นปีใหม่ มากว่า 21 ปีแล้ว จนต้องมีหนังสือสวดมนต์กันไว้เตรียมพร้อม อยากบอกกับคนที่สวดมนต์ใหม่ ๆ ว่า หากยังไม่เข้าใจ ยังไม่ทราบความหมายไม่เป็นไรนะคะ ดิฉันตอนสวดใหม่ ๆ ไม่ทราบเช่นกัน และเมื่อวันนั้นมาถึง อย่าได้ห่วงค่ะ จะทราบเองและจะอยากทำความเข้าใจความหมายของบทสวดมนต์นั้น ๆ และอยากสวดให้มีจังหวะจะโคน น่าฟัง มันเป็นไปเอง และเมื่อท่านทราบทุกตัวอักษรที่พร่ำสวดไป ท่านจะยิ่งรักเคารพและศรัททาในองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าอย่างที่สุด ในพระมหากรุณาธิคุณอันยิ่งใหญ่ไพศาลนัก จะรักเทิดทูนและสำนึกบุญคุณยิ่งนักมีแต่ต้องกระทำตนให้เป็น อุบาสก อุบาสิกาที่ดีแล้วเท่านั้นจึงชื่อว่าเป็นคนกตัญญูสำนึกคุณท่าน ที่พูดไม่ได้หมายความว่าดิฉันดีเลิศอะไรหรอกนะค่ะ ยังมี โทสะที่ต้องแก้ไขอยู่เนือง ๆ ยังพยายามอยู่ จักทำอยู่ และผลของการสวดมนต์มันยิ่งใหญ่จริง ๆ ดิฉันยืนยัน เพราะ1.คนที่เอาแต่สวดอย่างเดียวโดยไม่รู้ความหมาย (ในที่สุดจะต้องทราบแน่นอนยืนยัน) 2.เมื่อทราบความหมายจะยิ่งรักเคารพต่อพระศาสดายิ่งนัก จะทำให้ อายชั่ว และกลัวบาป นะคะ 3. จะทำให้อยากรักษาศีล ให้แน่น 5 ข้อ 4.อยากทำให้มากยิ่งขึ้นไปกว่าการสวดมนต์นั่นคือ การทำสมาธิปัญญา
    ยืนยันว่ามันจะจูงมือเป็นพี่น้องมาพร้อมกันเลยสิ่งเหล่านี้ แถมจากที่เคยฟังเพลงเปิดตลอดขณะขับรถ จะมีความไม่อยากฟังจนถึงไม่เคยเปิดฟังเลย ชอบฟังบทสวดมนต์และพระธรรมเทศนา ฟังธรรมมะ จะเป็นเหมือนอัตตโนมัตนะค่ะ

อยากถามคุณสันโดษ ว่าดิฉันมักรู้สึกว่าเหมือนมีก้อนน้ำแข็งเย็น ๆ มาวางบนไหล่ซ้ายเสมอ ๆ แต่ไม่ทุกครั้งที่สวดมนต์ ภาวนา และมักเห็นแสงไฟ แว๊ป ๆ สีทองๆ เหมือนเพ็ชรทางปลายหางตาขวาประจำ แต่ไม่ทุกครัง เมื่อหันมองจะหายไป แต่เมื่อสวดมนต์ต่อก็จะมี ไม่ทราบคืออะไรหรือคะ?เจริญในธรรม กำหนดพระพุทธเจ้าเป็นพุทธานุสติเสมอค่ะ

15. itemnoi

itemnoi เป็นที่รู้จักกันดี

16. kmitl_29

kmitl_29 Active Member

17 ธันวาคม 2006
    เป็นคน มักโกรธแล้ว จะไม่ให้อภัย
    เพราะรู้สึกว่า ทำไมเราไม่เคยเบียด เบียน ทำไมทำกับเรา
    เลย ฟังคาถาเมตตา เพื่อ ให้เลิกคิดเคียดแค้น
    ขอ คุณสันโดด ช่วย สอนหน่อยค่ะ

17. จิณณะ

จิณณะ สมาชิก

21 กรกฎาคม 2008
    อ่านจบ ได้เห็นทางสว่างแก่ตนเอง

18. The eyes

The eyes เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    3
    คุณสันโดษค่ะ เวลานั่งสมาธิ หรือกำหนดจิตเพื่อทำสมาธิ ดิฉันวางความคิดไม่ลงค่ะ มันชอบคิดนั่นคิดนี่ พอเราตัดความคิดมานึกถึงคำภาวนา พุทธโธ พอซักพักความคิดก็เกิดขึ้นอีก .เป็นอย่างงี้ประจำ จนยางครั้งรู้สึกไม่เข้าใจตัวเอง ว่าจะคิดอะไรนักหนา ทั้งๆที่ก็ไม่ได้มีเรื่องกลุ้มอกกลุ้มใจอะไร พอมีวิธีแก้ไขในจุดนี้ไหมค่ะ(เคยคิดว่าก็ปล่อยให้มันคิดไป แต่เห็นหลายท่านบอกให้วางความคิดให้ได้ เลยไม่รู้จะทำยังไงค่ะ
    ข้อสอง แรกๆที่ฝึกนั่งสมาธิ ไม่ค่อยเกิดอาการง่วง ตอนนี้รู้สึกง่วงตลอดค่ะ ไม่เข้าใจตัวเองเหมือนกัน ถามว่าตั่งใจจะนั่งไหม ก็ตั่งใจค่ะ แต่ช่วงนี้เกิดอาการง่วงตลอด ทำให้นั่งได้แป๊ปเดียวเอง (สิบนาทีได้ ปกติจะนั่งประมาณยี่สิบถึงสามสิบนาที จึงหยุดนั่ง เพราะเหน็บกิน ไม่ใช่อาการง่วง)
    รบกวนขอคำชี้แนะด้วยค่ะ

19. niam buramat

niam buramat สมาชิกใหม่

26 ธันวาคม 2014
    เกิดปีติ

สวัสดึค่ะคุณสันโดด อิฉันเข้ามาอ่านชอบคุณมาก ยากรู้ว่าเวลาเราทำบุญอุทิศไห้ผู้ที่เสียชีวิตไป นํ้าตาจะไหลออกมา สาเหตุนี้เป็นพราะอะไรค่ะ แล้วเราไม่เคยฝันเห็นพ่อกับพี่สาวที่เสียชีวิตไปแล้วเลย พอฝันถึงเห็นท่านนั่งสวดมนต์อยู่น่ะค่ะ และเรื่องร้านอาหารที่อยู่ต่างประเทศตอนนี้เพิ่งเปิดได้สี่เดือนร้านอาหารที่ทำอยู่ตอนนี้ แขกไม่ค่อยน่าพอใจเหมื่อนช่วงเปิดครั่งแรก อิฉันกลัวมากค่ะ อิฉันทำผิดอะไรไหมค่ะ หรือว่าอิฉันต้องทำอย่างไร ขอบพระคุณล่วงหน้าน่ะค่ะ และอนุโมทนาบุญกับคุณทุกๆบุญค่ะ สาธุ

20. gengdumkhum

gengdumkhum สมาชิกใหม่

ส่วนตัวผมจะเป็นเมื่อสวดบทพระมหาจักรพรรดิครับ และจะเป็นมากเวลาสัพเพ และเมื่อสวดไปนานๆบทสวดจะหายไป รู้สึกตัวอีกทีก็สัพเพแผ่เมตตาเลย ไม่ได้หลับแต่นิ่งไปเฉยๆครับ หลังๆเวลาไปไหนผ่านจะขนลุกขนชัญ บางครั้งสวดมนต์แล้วเกิดปิติน้ำตาไหลออกมาเฉยๆ สอบถามท่านผู้รู้ว่าจะต้องทำอย่างไรต่อหรือดูมันไปเรื่อยๆก่อนครับ สาธุ