ลักษณะที่เกิดเวลาสวดมนต์และนั่งสมาธิ

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย ton2648, 29 พฤษภาคม 2008.

1. สันโดษ

สันโดษ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    <iframe title="YouTube video player" class="youtube-player" type="text/html" src="http://www.youtube.com/embed/lOVi-ay6AtA" allowfullscreen="" width="640" frameborder="0" height="390"></iframe>

2. sumintra

sumintra เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2007
    สวัสดีค่ะคุณสันโดษ ดิฉันกับน้องก็ชอบสวดมนต์ทำสมาธิเหมือนกันค่ะ แต่ของดิฉันรู้สึกว่าปฏิบัติไม่ค่อยไปไหนเลยค่ะ ส่วนน้องดูแล้วก็น่าจะไปไกลกว่าดิฉันมากเพราะเค้าจะปฏิบัติค่อนข้างต่อเนื่องค่ะ (อันนี้ดิฉันคิดเองนะค่ะ) ดิฉันใคร่ขอความกรุณาจากคุณสันโดษแนะนำแนวทางการปฏิบัติให้ดิฉันจะได้ไม่ค่ะ เพราะรู้สึกว่าดิฉันจะวนเวียนไปมาไม่ก้าวหน้าเลยค่ะ และมีอยู่ครั้งหนึ่งนานแล้วนะค่ะเคยภาวนาพุทโธ มีความรู้สึกแปลกๆเหมือนเกิดความเบื่อหน่ายค่ะแต่ก็แค่แปํ๊ปเดียวค่ะ เวลาเข้าสมาคมพูดคุยกับคนอื่นก็จะเบื่อและไม่เข้าใจตนเองว่าทำไม่เพราะอะไร ทำให้ไม่มีความสนุกสนานเวลาเค้าคุยกัน รู้สึกอึดอัดมากบอกใครก็ไม่ได้ เลยตัดสินใจทำให้ตนเองหันมาชอบและอยากมีเหมือนคนอื่นจะได้คุยกันสนุกและมีความสุขกับเค้า ใช้เวลาประมาณ 1 อาทิตย์ได้ค่ะกว่าจะมีความรู้สึกเหมือนคนอื่น อยากถามว่าความรู้สึกที่ว่านี้คืออะไรค่ะ และก็มีอีกครั้งไม่สะบายค่ะเป็นไข้หวัดก็ได้ลองภาวนาพุทโธเพื่อไม่ให้ไอ คือจะไอมากเลยหันความสนใจไปที่พุทโธแทนค่ะ ทำๆไปเกิดความรู้สึกว่าเหมือนจิตหรืออะไรก็ไม่ทราบค่ะ บอกว่า (จิตไม่ส่ายไปข้างนอกให้ดูรู้อยู่แต่ข้างใน ) เหมือนจะบอกว่าก็แค่เนี๊ยะทำไมทำไม่ได้.ถามคณสันโดษว่าดิฉันคิดเองหรือเปล่าค่ะ ณ ปัจจุบันเองไม่ค่อยมีเวลาเลยค่ะแต่ก็พยายามสวดมนต์บ้าง.ทำสมาธิบ้างเล็กๆน้อย บางครั้งก็สงบบางครั้งก็ไม่สงบค่ะ.ขอให้คุณสันโดษช่วยชีแนะด้วยค่ะ
    ขอบพระคุณค่ะ

3. เนตรนที

เนตรนที เป็นที่รู้จักกันดี

ติดตามอ่านกระทู้นี้มาพอสมควรวันนี้อยากถามข้อสงสัยกับคุณสันโดษสักเล็กน้อยค่ะ

ดิฉันเพิ่งนั่งสมาธิได้ไม่นาน กระท่อนกระแท่น ลองผิดถูกมาเป็นปี
    ติดปัญหาก็แก้ไขมาเรื่อย เรียนรู้ด้วยตัวเองบ้าง หาอ่านบ้าง จนทุกวันนี้เจออยู่ปัญหาหลักๆที่แก้ไม่ตกคือ

เวลานั่งสมาธิดิฉันจะพิจารณาลมหายใจที่เข้าออกผ่านปลายจมูก
    พิจารณาไปสักระยะ ลมหายใจมันนิ่มนวล นุ่มละมุนเหมือนไม่ได้หายใจเอาลมเข้าไป
    ดิฉันก็จะเคลิ้มอยู่ตรงนั้น อยากอยู่อย่างนั้น พอมันอยากมันก็ไม่ก้าวไปไหน
    พอไม่สนใจ จะเป็นยังไงจะอ่อนนุ่มยังไงไม่สน ภาวนาต่อ ตามดูจิต
    มันก็ไปของมันเรื่อยๆ นิ่งบ้างไปเท่ยวบ้าง จนสุดท้ายก็หลับ มารู้ตัวอีกทีก็สัปหงกไปแล้ว
    ดิฉันก็พยายามจะดูลมหายใจใหม่เริ่มนับหนึ่งใหม่ ก็เข้าแบบเดิม หลับอีกตามเคย
    รู้สึกไม่ไหวแล้วก็ต้องไปนอน พอมีวิธีใดบ้างคะที่จะแก้ไข หรือดิฉันทำถูกตามจริตตัวเองรึยัง ดิฉันก็ค่อนข้างตามใจตัวเองค่ะ ชอบอะไรก็จะทำแบบนั้น อย่างบทสวดนี่ ก็ชอบสวดชอบฟังเป็นทำนองของเพลงมากกว่า สวดชินบัญชร ก็ยังต้องสวดตามทำนองเพลง
    เราชอบของเราแบบนี้ก็ทำแบบนี้ บางทีก็เคยนั่งพิจารณาจิตตัวเอง ว่าเป็นอะไร
    ฟุ้งซ่านไปบ้างรึเปล่า เพราะพักหลังมานี้ดิฉันชอบแยกตัว ไม่ชอบเพื่อนฝูง ชอบอยู่เงียบๆ
    ติดนอนค่ะ ดิฉันสามารถ นอนหลับได้เป็นวันๆ รู้สึกมีความสุขดี อาจเพระทำงานล้ามาทั้งอาทิตย์พอมีโอกาสพักร่างกายเลยอยากเต็มที่มั้งคะ

รบกวนคุณสันโดษด้วยค่ะ ดิฉันไม่ได้หวังจะไปนิพพานแบบใครเขา ขอแค่ตามจิตตัวเองทัน
    รู้เท่าทันอารมณ์ของตัวเอง เพราะบางอารมณ์ยังไม่รู้ตัวด้วยซ้ำว่าทำไมจึงรู้สึกแบบนั้นๆ
    อยากมีชีวิตที่เป็นปกติสุขค่ะ

4. สันโดษ

1
    ปฎิบัติไม่ก้าวหน้า

<iframe title="YouTube video player" class="youtube-player" type="text/html" width="640" height="390" src="http://www.youtube.com/embed/ZdKKCao0syk" frameborder="0" allowFullScreen></iframe>

5. เนตรนที

เนตรนที เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้เข้ามารับชมรับฟังคำตอบแล้วค่ะ
    ขอบคุณคุณสันโดษมากเลยค่ะ ได้เข้าใจอะไรขึ้นอีกเยอะ
    โดยเฉพาะ เข้าใจที่จะฟังเสียงของจิต และทำตามให้มากขึ้น

โมทนาสาธุค่ะ

6. sumintra

sumintra เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2007
    ขอบคุณคุณสันโดษมากนะค่ะที่ทำให้ดิฉันเข้าใจในสิ่งที่สงสัยมานานแต่หาคำตอบไม่ได้ได้ และยังได้ความรู้อื่นๆเพิ่มเติมอีกมากมาย ทั้งได้แง่คิดที่ทำให้ดิฉันฟังแล้วต้องร้องอ้อคนเดียวอยู่ในใจ
    ขอบคุณมากๆค่ะ

7. orojimaru38

orojimaru38 สมาชิกใหม่

1 กุมภาพันธ์ 2011
    คุณสันโดษคับ ช่วยผมหน่อยได้ไหมคับ พอดีว่าผมทำโน้ตบุ๊คของเพื่อนหายอะคับ ผมจะทำยังไงดีอะคับ แล้วโน้ตบุ๊คตอนนี้อยู่ไหนคับ:':)':)'(

8. Likely

Likely เป็นที่รู้จักกันดี

เคยทำขาตั้งกล้องของเพื่อนหายค่ะ (ลืมไว้ในแท็กซี่ ) ราคาก็อาจจะน้อยกว่าโน๊ตบุคของเพื่อนคุณ...

วิ่งตามรถก็ไม่ทัน เลขรถก็จำไม่ได้ ....

แต่ปัญญาในการซื้อไม่ง่ายสำหรับคนที่เรียนอยู่นะคะ...

มีปากเสียงจากเพื่อนคนนี้มาพอสมควร.... เราก็บอกเค้าไป หลังปีใหม่มีเงินจะ

เอามาประเคนให้ถึงบ้่าน....

ปีใหม่นี้เอง ได้เงินมาก้อนหนึ่ง เลยซื้อคืนให้เพื่อนไป...

คุณภาพดีกว่าราคาเดิมเกือบเท่าตัวค่ะ

อ่านแล้วได้อะไรกลับไปมั้ย? ไม่ใช่มัวแต่จะเพ้อถามคนอื่น...

เพราะแม้แต่คนที่คุณมาขอคำปรึกษา(สันโดษ)

ยังไม่รู้เลย...

ว่าขากล้องของเค้าน่ะ มันไปอยู่ที่ไหน????

แล้วคอมคนอื่นจะรู้กันมั้ยคะเนี่ย?

กรุณาบอกเพื่อนตามความจริงและช่วยกันหาทางออกค่ะ

ปาฏิหาริย์ คือ กฏแห่งกรรม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กุมภาพันธ์ 2011
  9. orojimaru38

orojimaru38 สมาชิกใหม่

1 กุมภาพันธ์ 2011
    ขอบคุณ คุณLikely คับ ที่ให้คำแนะนำคับ ที่จริงผมก็อยู่ในวัยเรียนเหมือนกันคับแล้วก็บอกเพื่อนไปด้วยคับ คือว่าผมไม่รู้จะหาเงินจากไหน ก็เลยถามไปอะคับ พอดีว่ายังไม่ทันคิดคับ ต้องขอโทษด้วยคับ

10. Likely

Likely เป็นที่รู้จักกันดี

รออั่งเปาจากคุณซานต้าดูค่ะ หากเป็นกรรมที่เราต้องชดใช้จริงๆ

เงินจะมาให้เราเอาไปซื้อคืนเองค่ะ :cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กุมภาพันธ์ 2011
  11. rsuw

rsuw สมาชิกใหม่

สวัสดีครับ ขอคำเเนะนำในการปฎิบัติครับ ขอบคุณครับ

12. Wansama

Wansama สมาชิกใหม่

6 กุมภาพันธ์ 2011
    ขออนุโมทนาธรรมทานของทุกคำถามธรรมและคำตอบธรรม

ดิฉันเริ่มหันมาสนใจธรรมได้ไม่นาน เพราะนิสัยเป็นคนชอบอ่านหนังสือที่เกี่ยวกับธรรมะ ติดนิสัยชอบอ่านมากกว่าปฏิบัติธรรม เพราะเวลาอ่านหนังสือ รู้สึกว่าจิตจะนิ่งมากกว่าเวลาสวดมนต์ แต่เคยอ่านในหนังสือก็เขียนเกี่ยวกับการเจริญภาวนาที่ช่วยทำให้จิตนิ่ง รู้เท่าทันจิต ปกติดิฉันจิตค่อนข้างฟุ้งซ่าน เลยคิดที่จะหันมาสวดมนต์ แต่ก็ยังทำไม่ได้เป็นประจำ เพราะยังแพ้ตัวกิเลสในใจ

ดิฉันเป็นคนกลัวผี ทั้งๆที่รู้ว่ามันก็คือการกลัวจิตของเราเอง เพราะเราคิดไปเอง แต่ก็อดกลัวไม่ได้ จึงทำให้ไม่กล้านั่งสมาธิคนเดียวเงียบๆค่ะ ตอนเด็กๆเคยทำสมาธิได้ดีค่ะ วางของอะไรทิ้งไว้ นั่งสมาธิแล้วก็เคยหาเจอ แต่พอไม่ได้ฝึกมาหลายปี ตอนนี้กลายเป็นเรื่องยากไปแล้วค่ะ
    ปัญหาแบบนี้แ้ก้อย่างไรดีคะ ถ้าสวดมนต์แทนการนั่งสมาธิไปเรื่อยๆจะทำให้เราเลิกฟุ้งซ่านได้หรือไม่ หรือควรจะหันมานั่งสมาธิดีกว่าคะ

ถ้าคำถามซ้ำซากก็ไม่ต้องตอบก็ได้ค่ะ
    ขอบพระคุณอย่างยิ่งค่ะ

13. สันโดษ

1
    คนกลัวผีจะฝึกสมาธิคนเดียวยังไง?

ลักษณะที่เกิดเวลาสวดมนต์และนั่งสมาธิ หน้า 32 กระทู้ 638/639

ลักษณะที่เกิดเวลาสวดมนต์และนั่งสมาธิ คลิ๊กที่นี้ค่ะ

<iframe title="YouTube video player" src="http://www.youtube.com/embed/Ct5PA2FJvQg" allowfullscreen="" width="640" frameborder="0" height="390"></iframe>​

14. Wansama

Wansama สมาชิกใหม่

6 กุมภาพันธ์ 2011
    ขอบคุณคุณสันโดษที่กรุณาไขข้อข้องใจค่ะ

ดีใจมากเลยค่ะ ที่คุณสันโดษเข้ามาตอบคำถามดิฉัน
    ชื่อlog inอ่านยาก ต้องขอโทษด้วยค่ะ:d เรียกว่า วัน เฉยๆก็ได้ค่ะ
    เรื่องกลัวผี คงจะเกี่ยวกับการที่ดิฉันเป็นคนลืมอะไรยากๆ ภาพน่ากลัวจะติดตาแล้วนำเก็บมาคิดเสมอ แม้แต่อ่านข้อความในกระทู้เกี่ยวกับประสบการณ์ของหลายๆท่านก็ทำให้กลัวที่จะประสบแบบท่านอื่นๆ

วันนี้มีข้อสงสัยเพิ่มเติมนิดนึงค่ะ
    เมื่อวานนี้ หลังจากถามในกระทู้เสร็จ ก็ได้สวดมนต์ก่อนนอนปกติค่ะ
    แต่เมื่อวานเพิ่มบทยอดพระกัณฑ์ไตรปิฎกด้วย
    ด้วยความที่ท่องไม่เป็นจึงเปิดmp3แล้วคลอตามค่ะ
    พอตอนกลางคืนนอนกระสับกระส่าย เปิดแอร์นอนก็เหงื่อออก รู้สึกร้อนมากๆเลยค่ะ
    เลยสังเกตว่าทุกครั้งที่สวดมนต์ก่อนนอน จะนอนฝันร้ายบ้าง หลับๆตื่นๆบ้าง
    เป็นเพราะความกลัวผีของดิฉันทำให้คิดฟุ้งซ่านเอง หรือว่า
    ดิฉันทำอะไรไม่เหมาะสม หรือมีข้อควรแก้ไขหรือเปล่าคะ
    เช่นสถานที่ไม่เหมาะสม (ดิฉันอยู่คอนโด ไม่มีห้องพระ จะสวดมนต์ที่เตียงเลย ไม่ได้จุดธูปเทียนบูชา)

ขอถามเพิ่มเติมอีกนิดนะคะ ว่านิสัยขี้เบื่อของดิฉันที่มีมาตั้งแต่เด็กๆ เป็นเพราะเราไม่เคยฝึกจิตหรือเปล่าคะ ถ้าเราฝึกปฏิบัติและภาวนาบ่อยๆ เราจะเลิกเป็นคนขี้เบื่อมั้ยคะ

ขอโทษที่รบกวนบ่อยๆค่ะ
    ขอบพระคุณค่ะ

ปล. วันนี้ลองทำตามที่คุณสันโดษแนะนำค่ะ ดิฉันก็เลยเริ่มต้นโดยลองนั่งสมาธิก่อนมืด(ช่วงหกโมงเย็น) รู้สึกสบายตัวสบายใจดีค่ะ

15. สันโดษ

1
    สันโดษตอบคำถามเกี่ยวกับเรื่องจิตหลายอย่างอยู่ค่ะ

ลองเข้าไปดูคลิปที่นี้ดูนะคะ
    คลิ๊กที่นี้

หรือ เเอดเป็นเพื่อนใน Facebook ได้ที่นี้นะคะ

16. สันโดษ

1
    การทำสมาธิ 24 ชั่วโมง

คำถามจาก Facebook

<iframe title="YouTube video player" src="http://www.youtube.com/embed/kQb5VWtcu6w" allowfullscreen="" width="640" frameborder="0" height="390"></iframe>

<iframe title="YouTube video player" width="640" height="390" src="http://www.youtube.com/embed/yZobYiJfwQk" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 กุมภาพันธ์ 2011
  17. Noppadolt

Noppadolt สมาชิก

28 กันยายน 2010
    สวัสดีครับทุกท่าน

(deejai) ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 กุมภาพันธ์ 2011
  18. สันโดษ

1

<iframe title="YouTube video player" src="http://www.youtube.com/embed/BQkTpyhAi_E" allowfullscreen="" width="640" frameborder="0" height="390"></iframe>

19. odie

odie Active Member

สวัสดีค่ะคุณสันโดษ ดิฉันไม่ได้เข้ามาในเวปนี้นานพอสมควร เพิ่งมาเปิดอ่านเจอข้อความของตัวเองที่เคยเขียนไปเรียนขอคำปรึกษาจากคุณสันโดษ พออ่านแล้วก็เสียดายที่ตัวเองไม่มีความเพียรที่จะปฏิบัติอย่างต่อเนื่อง แต่ถ้ามีโอกาสจะกลับไปเริ่มใหม่แน่นอนค่ะ แวะมาทักทาย และให้กำลังใจ และขอบคุณนะคะสำหรับคำแนะนำดีๆ ที่คุณสันโดษมีให้กับทุกๆ คน และตัวดิฉันเอง

ขออนุโมทนาในกุศลที่คุณสันโดษได้สร้างค่ะ ด้วยความเคารพ :)

20. jemma_ka

jemma_ka Active Member

สวัสดีค่ะ ช่วงนี้ สับสน ว่นวาย ฟุ้งซ่านมากเลยค่ะ แบกทุกอย่าง และ ไม่ยอมวางเลยค่ะ ปัญหา ที่ตามมาคือ ช่วง เดือนที่ผ่านมา ร่างกายผิดปกตืมาก จะนอนทั้งวันทั้งคืนเป็นอาทิตย์ ง่วงมันตลอด พออาทิตย์ต่อมา ก้ไม่หลับไม่นอนค่ะ ตาแข็งมาก แล้วร่างกายก้ร้อนๆ หนาวๆ หนักสุดๆคือ หน้าจะร้อน แสบมากเลยค่ะ ตา มือ เท้า จะหนาวเย็น ทานยา เท่าไรก้ไม่หาย พยายามสวดมนต์ ก้ไม่หาย แผ่เมตตา กรวดน้ำก้ไม่หาย จนอ่อนล้า การปฎิบัติก้ถดถถอยลงไปเลย สับสน สุดๆ ค่ะ

คุณ สันโดษ เมตตา หนูด้วยคนนะค่ะ :)