ลบแล้ว

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย Chayutt, 28 กรกฎาคม 2006.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. Chayutt

Chayutt รูปเดิมไม่เคยเปลี่ยนเลยครับ

ลบแล้ว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 มกราคม 2015
  2. NiNe

NiNe เป็นที่รู้จักกันดี

จริงแท้แน่นอน ดังพุทธมนต์อันศักดิ์สิทธิ์ที่ว่าไว้

พุทธังอนันตัง ธรรมังจักรวาฬัง สังฆังนิพพานัง ปัจจะโยโหตุ

ดั่งนี้แลฯ

3. bojakri

bojakri เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2005
    อ่าน"ตามรอยพระพุทธองค์" พระพุทธเจ้า ๒๘ พระองค์

พระนามพระพุทธเจ้า ๒๘ พระองค์
    ๑.พระตัณหังกร ๒.พระเมธังกร ๓พระสรณังกร ๔ พระทีปังกร ๕ พระโกณฑัญญะ ๖ พระมังคละ ๗ พระสุมนะ ๘ พระเรตวะ ๙ พระโสภิตะ ๑๐ พระอโนมทัสสี ๑๑ พระปทุมะ ๑๒ พระนาระทะ ๑๓ พระปทุมุตตระ ๑๔ พระสุเมธะ ๑๕ พระสุชาติ ๑๖ พระปิยะทัสสี ๑๗ พระอัตถทัสสี ๑๘ พระธรรมทัสสี ๑๙ พระสิทธัตตะ ๒๐ พระติสสะ ๒๑ พระปุสสะพุทธเจ้า ๒๒ พระวิปัสสี ๒๓ พระสิขี ๒๔ พระเวสสภู ๒๕ พระกกุสันธะ ๒๖ พระโกนาคมนะ ๒๗กัสสปะ ๒๘ พระโคตมะ

ในหนังสือ"ตามรอยพระพุทธองค์"<O:p</O:p
    เป็นบันทึกของอาจารย์<?xml:namespace prefix = st1 ns = "urn:schemas-microsoft-com[​IMG]สินธพ ทรวงแก้ว</st1:personName>ผู้ซึ่งได้อ่านพระไตรปิฎกฉบับภาษาไทยจำนวน ๔๕ เล่มจนจบถึง ๖จบด้วยกันทำให้อาจารย์ทราบ<O:p</O:p
    รายละเอียดคำสอนของพระพุทธเจ้าและได้พบหลักคำสอนที่พระพุทธเจ้าสอนไว้สูตรเดียวมีองค์ธรรมของการบรรลุมรรคผลนิพพานได้ ๓๗ ประการ
    <O:p</O:p
    นั้นคือ โพธิปักขิยธรรม ๓๗ประการเมื่อนำมาปฏิบัติวิปัสสนา(ไม่ใช่การนั่งสมาธิ หรือ กำหนดจิตใดๆ) เป็นเวลา๒๐ ปี จนเกิดญาณหยั่งรู้ แจ่มแจ้งในพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ จึงได้บันทึกเรื่องราวประสพการณ์ไว้ เป็นภาษาพูด ไม่ใช่ภาษาเขียนเพื่อให้ผู้นำไปปฏิบัติต่อไปเข้าใจง่ายขึ้นบางเรื่องในหนังสือเล่มนี้ไม่เกี่ยวกับการปฏิบัติธรรมเป็นเรื่องราวที่ใช้ความรู้ทางญาณวิสัยอาศัยหลักฐานที่เป็นรูปธรรมเพียงเล็กน้อยก็โยงหาเรื่องราวได้ฉะนั้นจึงเป็นเรื่องที่จะเข้าใจได้ไม่ง่ายนัก แต่เป็นเรื่องจริงข้าพเจ้าเห็นว่าน่าจะมีประโยชน์ให้ผู้สนใจนำไปศึกษาค้นคว้าต่อไป
    อาจารย์ สินธพทรวงแก้ว
    ๒๐๖ ถนนอินทยงยศ อำเภอเมือง จังหวัดลำพูน๕๑๐๐๐

สารบัญหนังสือในเล่ม
    ผู้ใดเห็นธรรมผู้นั้นเห็นตถาคต
    การปฏิบัติวิปัสสนาภาวนาและสมถะภาวนา
    ขั้นตอนการวิปัสสนาที่ถูกต้อง
    การพิจารณาขันธ์๕
    การพิจารณาขันธ์๕
    การพิจารณาอินทรีย์๖
    นครลพะ เมืองยุคก่อนหริภุญชัย
    การอพยพของคณะสงฆ์ฝ่ายมหายาน ปีพ.ศ.๑๒๐๕
    สาเหตุที่คณะสงฆ์อินเดียเลือกเผยแพร่พระพุทธศาสนา
    ณ เมืองลพะพ.ศ.๙๔๕
    สาเหตุการจราจลในเมืองลพะ ปี พ.ศ.๑๑๗๖
    ๓๐ ปีของสมเด็จพระพุฒาจารย์โตและหลวงพ่อทวดกับดอยไซ
    กำเนิดฤาษีในแผ่นดินไทยต้นแบบการสร้างพระเบญจภาคี เช่น พระรอดลำพูน พระซุ้มกอ กำแพงเพชร พระผงสุพรรณ

พระบรมสารีริกธาตุพระพุทธเจ้าและพระอรหันต์ จำนวนมากเสด็จมารวมกันมากที่สุดในโลก ฯลฯ
    เพียงครั้งหนึ่งในชีวิตเพื่อเป็นมงคลชีวิต ที่ได้อ่านหนังสือ และเดินทางไปพบอาจารย์สินธพ ทรวงแก้วผมได้นำหนังสือมาอ่าน และได้กราบพระบรมธาตุ ของพระพุทธเจ้า ๒๘ พระองค์และสิ่งล้ำค่ามากมาย กล่าวได้ว่าในชีวิตนี้สูงสุดแล้ว
    ประวัติศาสตร์ที่เรียนรู้กันมาเรื่องศาสนาพุทธ ฯลฯเปลี่ยนแปลงหมดเลย
    อ่านแล้วทำให้รู้ว่า ประเทศไทยจะเป็นสังเวชนีย สถานแห่งใหม่และใหญ่ที่สุดในโลก ทำให้รู้ว่า ทำไมศาสนาพุทธ ถึงเจริญสูงสุด ในแผ่นดินสยาม<O:p></O:p>
    การสร้างพระพุทธรูป เครื่องพระสมเด็จ เบญจภาคีใครสร้าง สร้างจากอะไร และพุทธานุภาพ มาจากอะไร มีได้อย่างไร ทำไมมี พลัง
    มากมายครับไม่มีในหนังสือเล่มใดที่เขียนบันทึกไว้เป็นหนังสือที่ไม่มีขาย

ผู้คนที่รู้แวะเวียนมากราบ พระบรมสารีรีกธาตุ ที่ใหญ่ มาก แปลกสัมผัสด้วยมือและตาเนื้อ ทึ่ง มึน อัศจรรย์ แต่รู้สึกได้ถึงการแผ่ฉัพพรรณรังสีอันบริสุทธิ์ของพระบรมสารีริกธาตุ แม้ดินโคลนที่ติดพระธาตุมา 2000 ปี ไม่มีบุบ บิ่น แตก ก็มีพลัง อนุภาพ มาก วันนี้พระบรมธาตุเสด็จมาจำนวนมาก จนบ้านสองชั้น โรงรถ เอามาดัดแปลง ต่อเติมจนแคบไม่มีที่จะเก็บ ต่อเติมจนเต็มแล้วอาจารย์บอกว่า ถึงเวลาที่ชาวไทยพุทธทั้งโลก จะช่วยกันสืบทอดศาสนาไปอีก 2500 ปีครั้งเดียวในชีวิตปัจจุบัน ที่ท่านจะมีส่วนร่วมในการพิทักษ์ บำรุง ศาสนา และการหลุดพ้น ทางออก การดับทุกข์ ที่แท้จริง
    คนไทย ประเทศไทย คือชาติที่ดำรงพุทธศาสนา
    หากท่านที่สนใจต้องการหนังสือไปอ่านก็แจ้งมาครับผมจะจัดส่งไปให้ครับ
    ทางอีเมล์นะครับ:bokarn@hotmail.com
    ผมชื่อกิตติวัฒน์ กาญจน์กิตติรักษ์
    169/1
    หมู่ 8 ถนนเชียงใหม่-แม่โจ้ อำเภอสันทรายจังหวัดเชียงใหม่ 50210
    ทางอาจารย์สินธพได้ให้ต้นฉบับมาจัดพิมพ์เพื่อแจกให้ผู้ที่ต้องการและสนใจครับผู้ที่มากราบก็รวบรวมเงินกันจัดพิมพ์ขึ้นจำนวน 2000 เล่ม <O:p></O:p>
    แจกให้ท่านที่สนใจฟรี
    กรณีท่านที่ได้อ่านหนังสือแล้ว ต้องการช่วยสนับสนุนค่าพิมพ์ หรือร่วมจัดสร้าง สถานที่เก็บ เพื่อเผยแพร่ต่อไป ก็ยินดี ครับ<O:p></O:p>
    ธนาคารกรุงเทพ สาขามีโชค เลขบัญชี 675-0-02129-4

ไฟล์ที่แนบมา:

4. landends

landends เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ

5. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็พอทราบว่ามีอยู่ครับในตอนนี้

5 พระองค์ ...

ไม่รู้จะเชื่อกันป่าว แต่ผมยังไม่เชื่อตัวเอง ... ตอนนี้ตัดสินอะไรไม่ได้

6. manote

manote เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ ครับ และผมจะขอหนังสือตามรอยพระพุทธองค์ 1 เล่ม
    เพื่อมาอ่านและเผยแผ่ให้เพื่อนๆที่ทำงานได้ทราบครับ
    โดยผมส่งเมล์ไปหาคุณกิตติวัฒน์แล้วครับ

7. wong3210

wong3210 เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    นี่แหละคือศาสนาพุทธมีเรื่องลึกลับมากมายทั้งในพระไตรปิฎก และนอกพระไตรปิฏก สมกับ

พระพุทธดำรัส กับพระอานนท์ว่า "ธรรมวินัยที่ตถาคตสอนพวกเธอทั้งหลายเปรียบดั่งใบไม้ในกำมือ ส่วนที่ตถาคตรู้นั้นเปรียบดั่งใบไม้ทั้งป่า"

ดั้งนั้นจึงไม่แปลกที่ผมจะบอกว่าเพื่อนๆว่า พระพุทธศาสนานั้นถ้าเปรียบเหมือนหนังแล้ว เป็นหนังทุกแนวรวมอยุ่ด้วยกัน ทั้ง SIFI ,FANTASY ,DRAMA, HORROR,ROMANTIC etc. ซึ่งขึ้นอยู่กับว่าท่านจะชอบหนังแนวไหนที่พระพุทธศาสนากำลังฉายอยู่ตั้ง2,500กว่าปีมาแล้ว จริงไหมครับ ...

(แต่สำหรับผม ขอ SIFI & FANTASY ครับ ...)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 กรกฎาคม 2006
  8. A~MING

A~MING เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2004
    ขอบพระคุณมากๆ ที่นำมาลงคะ

9. mc

mc เป็นที่รู้จักกันดี

ขอ 1 เล่มครับ รบกวนช่วยส่งต่างประเทศด้วยนะครับ อนุโมทนาบุญก้บท่านที่แจกหนังสือครับ ขอร่วมทำบุญพิมพ์หนังสือแจกด้วยนะครับ โดยผมจะส่งเงินเข้าบัญชีให้ จำนวน 2000 บาท เป็นค่าส่งและพิมพ์หนังสือ 1000 บาท ส่วนอีก 1000 บาทนั้นขอถวายบูชาพระบรมสารีริกธาตุที่บ้าน อาจารย์สินทพ ทรงแก้วครับ ก็แล้วแต่อาจารย์จะนำไปใช้เพื่อพระบรมสารีริกธาตุ ส่งหนังสือตามที่อยู่นี้ครับ
    ITTHIPHOL SOOKSAVEE
    48 CLAREMONT ST
    MERRYLANDS NSW 2160
    AUSTRALIA
    ผมจะส่งเงินก่อนวันที่ 9 สิงหา พร้อมกับเงินผ้าป่าของท่านพ.ธรรมรังษี

10. teewee

teewee เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2006
    ขอโมทนา บุญกับคุณ ชยุต และ ทุกท่าน

สวัสดี ครับ
    เพิ่งสมัครใหม่ครับ ขอโมทนาบุญ กับ ทุก คน ด้วยครับ
    ผมขอลงชื่อทำบุญ ร่วมสร้างพระปฐม ร่วมสร้างพระ 9 องค์
    ด้วย วันนี้จะโอนเงิน 1000 บาทเข้าบัญชี ครับ
    teewee 29/07/06(verygood)

11. หนูมาลี

หนูมาลี เป็นที่รู้จักกันดี

thank you ชอบมากคะ

12. wong3210

wong3210 เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2005
    1
    ได้ความรู้ดีครับ สาธุครับ..

13. kasin84000

kasin84000 เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2004
    อ้น
    ที่เห็นน่ะ
    เป็นพระพุทธเจ้าที่เข้าพระนิพพานแล้ว
    แต่ทรงเสด็จไปโปรดสัตว์ที่จักรวาลอื่นหรือเปล่าครับ
    พุทธวิสัยเป็นอจินไตย ท่านแสดงแบบไหนก็ได้อยู่แล้วนี่ครับ
    ไปแบบเป็นกายเนื้อก็ยังได้ ดังเช่น หลวงพ่อพระองค์ที่ 10 กับ พระองค์ที่ 11 หรือเหมือน พระพุทธเจ้าองค์ต่างๆ ที่เสด็จพร้อมกับพระสาวกมาเยี่ยมหลวงปู่มั่น

ผมว่าลองไปเรียนถาม ท่านพระอาจารย์เล็ก กับ อาจารย์คนเมืองบัว ดีที่สุดครับ

14. รสิตา

รสิตา เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นเรื่องน่ายินดีนะคะ ที่ได้รับทราบ .. และโมทนา กับชาวจักรวาล ดวงดาวนั้น ๆ
    สมัยก่อน ๆ .. ยังเคยนึกอยากเกิด ในยุคพุทธกาลเลยค่ะ อยากมีโอกาส..ได้กราบองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า แบบที่ท่านเป็นกายมนุษย์ในยุคนั้น ๆ พร้อมทั้งได้ฟังเทศนา จากสุรเสียง อันเป็นกายมนุษย์

แต่ทว่า...ในท้ายที่สุดแล้ว ก็เป็นดั่งที่คุณกฤษณะเขียนไว้ ที่พระพุทธองค์ท่านตรัสสอน เรื่อง..ใบไม้กำมือเดียว (verygood)

15. kasin84000

อืม....อ้นเห็นเป็นแบบนั้นหรือครับ เอาไงดีล่ะ
    สิ่งที่เรารู้เราเห็น อาจจะเป็นจริง หรือไม่เป็นจริงก็ได้
    เพราะ เรายังไม่ใช่พระอรหันต์ ยังมีกิเลส ตัณหา อุปาทาน อกุศลกรรมอยู่
    ไหนจะพวกมารจอมป่วนอีก ปัจจัยทั้งหลายเหล่านี้มันปรุงแต่งเรื่องอะไรต่ออะไรหลอกเราได้พิสดารพันลึก ไม่มีที่สุด พังกันมาเยอะแล้ว

ความบริสุทธิ์ของจิต กำลังญาณ กำลังบารมีของพระอรหันต์ย่อมมีการรู้การเห็นที่ถูกต้องแม่นยำมากกว่าเรามากมายนัก โดยเฉพาะอย่างยิ่งถ้าเป็นพระอรหันต์ปฏิสัมภิทาญาณ สุดยอดๆ
    ถ้าใครมีโอกาส ลองไปเรียนถามท่านพระอาจารย์เล็กดูครับ
    ท่านตอบว่าอย่างไร ก็ให้เชื่อตามนั้นแล้วกัน ชัวร์สุดครับ

16. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

129
    ผมก็เชื่อเช่นนั้น ว่ามีพระพุทธเจ้าอยู่ในหลายจักรวาล ที่ไกลจากเรามากๆ
    พระนาคเสนบอก ทำนองว่า พระพุทธเจ้าพระองค์เรานี้ มี1 องค์ ใน 1 หมื่นโลกธาตุ
    ------------------------------------------------------------------
    ความเป็นไปได้มีสูง จักรวาลมีจำนวณอนัตจักรวาล(คือจำนวณมากจนนับไม่ได้ เยอะมาก) ความเกิดขึ้นได้มีสูง ว่าจะมีผู้มีปัญญาคิดค้นธรรมได้ด้วยตัวเองและเผยแพร่
    -------------------------------------------------------------------

ผมเคยถอดจิตไปที่ไหนไม่ทราบ ไม่รู้ว่าจักรวาลไหน
    แล้วถามว่ารู้จักพระพุทธเจ้าไหม เขาบอกว่ารู้จัก หลายที่รู้จัก
    บางทีก้ไม่รู้จัก แต่รู้จักยมบาล

------------
    พระพุทธเจ้าเรา ก็ไปโปรดจักวาลอื่น ใกล้ๆ ลองไปอ่าน จุไร ท่องดวงดาว

17. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

129
  18. mead

mead เป็นที่รู้จักกันดี

มีแน่นอนครับในอนัตจักรวาลอันมากมายนี้..เพราะที่ใดมี "กฎแห่งกรรม" ที่นั่นย่อมมี พระผู้มาโปรดเสมอ...(ยกเว้นบางแห่งที่ไม่ได้ใช้กฎแห่งกรรมนี้..) โมทนาสาธุ..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 กรกฎาคม 2006
  19. kasin84000

จะโลกไหน จักรวาลไหน ก็ยังจัดอยู่ในเขตของมนุษย์
    เขตของอากาศเทวดาจริงๆ อยู่ไกลแสนไกลมากๆ
    เลยอนันตจักรวาลออกไปจนถึงสุดขอบเอกภพ
    คือ ต้นทางของเขตสวรรค์ชั้นจาตุมหาราชเท่านั้น
    ท่านผู้มีพระคุณท่านบอกมาอย่างนี้ครับ

พระพุทธเจ้า พระปัจเจกพุทธเจ้า พระอรหันต์ ที่เข้าพระนิพพานแล้ว
    เป็นผู้มีอิสระบริสุทธิ์อย่างเต็มที่ อยู่เหนือโลก เหนือกาลเวลา และ สถานที่
    ท่านจะเสด็จไปไหนต่อไหนก็ได้อยู่แล้ว ไม่แปลกครับ

อย่างที่บอก
    ท่านเวปสโนว์ลองไปเรียนถาม ท่านพระอาจาย์เล็ก ดูก่อนครับ

20. clex

clex สมาชิก

17 กรกฎาคม 2005
    นิพพานแท้จริงเป็นอย่างไรหนอ เกินกว่าจะจินตนาการ เกินกว่ามนุษย์ที่ไม่ได้นิพพานจะหยั่งถึง เกินกว่าที่ข้าพเจ้าจะหยั่งรู้

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้