บอกบุญซื้อหินปูนทรายสร้างมหาวิหารเพื่อประกอบกิจของสงฆ์ ณ.วัดป่าคูณคำ ร่วมกับหลวงปู่ขาว พุทธรักขิโต

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย lin_puttharaksa, 23 สิงหาคม 2018.

1. lin_puttharaksa

lin_puttharaksa สมาชิกใหม่

23 สิงหาคม 2018
    ลป.ขาว พุทธรักขิโต
    วัดป่าคูณคำวิปัสสนา บ้านกลาง
    ต.กุดให อ.กุดบาก จ.สกลนคร
    โดย ทวีวัฒน์ เติมฤทธิ์ (อู๋) 15 ธ.ค. 2559

ที่วัดท่านจะมีรูปปั้นหลวงปู่ใหญ่เทพโลกอุดร
    เท่าองค์จริงซึ่งมีปาฏิหาริย์มาก
    ท่านอายุ 48 ปี (ปี 2559)
    ได้เคยพบหลวงปู่เทพโลกอุดร 2 ครั้ง

ครั้งแรกตอนเป็นเณรอายุ 12 ปี เข้าป่า
    ไปกับเพื่อนเณรเพื่อเที่ยวเล่นแล้วหลงป่า
    ออกไม่ได้ ได้พบพระชรารูปหนึ่งนั่งอยู่
    ผิวขาวออกชมพู ผมสีขาว
    บอกทางออกจากป่าให้

ครั้งที่ 2 ท่านไปที่ฝั่งลาวตอนอายุ 16 ปี
    โดนทหารเวียดนามล้อมไว้เพราะคิดว่า
    ท่านเป็นสายลับ ท่านต้องนั่งสมาธิหลบอยู่
    ด้วยความกลัว ปรากฏว่าหลวงปู่เทพโลกอุดร
    มาสะกิดท่านถามว่าจะให้ช่วยออกจากวงล้อมไหม ถ้าจะให้ช่วยก็ให้หลับตาลง
    พอหลับตาหลวงปู่ก็จับข้อมือท่าน
    แล้วก็มีลมมาปะทะหูก็อื้อเหมือนจะเป็นลม
    เมื่อลืมตาก็เห็นพระพุทธรูปตั้งอยู่ 3 องค์

ถามท่านว่าเป็นที่ไหน
    ท่านว่าอยู่บนภูเขาควาย
    ท่านจึงอยู่ปฏิบัติธรรมที่นั่น
    ทุกเช้าก็จะมีคนมาใส่บาตรให้แต่เมื่อตามไปดู
    ก็ไม่พบว่ามีบ้านคนอยู่แถบนั้นเลย
    วันหนึ่งจึงคิดลองถามชาวบ้านคนนั้นดู
    พอจะถามเขาก็ชิงพูดก่อนเลยว่าไม่ต้องถาม
    ถ้าถามจะอดฉันข้าว
    ทุกคืนท่านจะได้ยินเสียงพระมาสอนธรรมะ
    เรื่องสติปัฏฐานและอสุภกรรมฐานให้
    เมื่อท่านปฏิบัติไปนานจะครบ 3 เดือน
    เรื่องที่คิดจะสึกก็เลิกคิด
    และพูดเปรยออกมาว่าจะไม่สึกแล้ว
    พอพูดจบหลวงปู่เทพโลกอุดร
    ก็ปรากฏกายขึ้นทันที

ท่านเล่าว่าหลวงปู่เทพโลกอุดร
    ท่านเป็นพระสมัยพุทธกาล เป็นลูกศิษย์
    ของพระมหากัสสปะ ท่านตั้งใจอยู่เพื่อรักษาพระพุทธศาสนาให้ครบ 5,000 ปี
    ท่านจึงไม่มีบ้าน ไม่มีพี่น้อง
    จะคอยช่วยเหลือพระที่อยู่ในป่า
    และได้รับอันตรายหรือติดขัดทางธรรมะ
    ท่านไม่มีชื่อแต่ลูกศิษย์ของท่านคือ
    "วังหน้า" (ท่านบุญมา
    -กรมพระราชวังบวรมหาสุรสิงหนาท สมัยร.1)
    เรียกท่านว่า "พระครูเทพโลกอุดร"
    และสร้างพระให้ท่านปลุกเสกให้
    ส่วนพระที่ไม่ใช่กรุวังหน้านั้นท่านไม่ได้ปลุกเสก แต่ผู้ที่นับถือท่านสร้างถวายไว้ด้วยความเคารพ ดังนั้นจึงอาจกล่าวได้ว่าหลวงปู่เทพโลกอุดร
    ปลุกเสกพระกรุวังหน้าเพียงชุดเดียวเท่านั้น

หลวงปู่เทพโลกอุดรขอให้ท่านสร้างโบสถ์ที่วัดนี้ แต่ท่านบอกสร้างไม่ได้หรอกเพราะไม่มีเงิน หลวงปู่บอกไม่เป็นไรพรุ่งนี้จะมีผู้มาถวายเงิน
    700,000 บาท พอวันรุ่งขึ้นก็มีคนมาถวายจริงๆ
    จึงได้เริ่มสร้าง ปัจจุบันใกล้จะเสร็จแล้ว
    ท่าน (ลป.ขาว) ไม่ฉันเนื้อวัว

ท่านเล่าว่าหลวงปู่เทพโลกอุดรมีผิวกาย
    สีดำแดง แต่ดูออกผิวขาวเนื่องจากผิวของท่าน
    ใส (ละเอียดและมีรัศมี) เกศาสีขาวเส้นละเอียดไม่สั้นไม่ยาวเกินไปดูเหมือนปุยนุ่น นัยตาสีดำ
    ห่มจีวรสีเหลืองไม่เข้มนักเกือบเป็นสีกรัก
    ท่านสอนเน้นเรื่องสติคือให้มีสติในทุกเมื่อ
    และไม่ให้ยึดมั่นถือมั่น (ไม่ให้มีห่วง)

ชาวบ้านแถบนั้นเคารพหลวงปู่ขาวมาก
    และเรียกท่านว่าหลวงปู่ตั้งแต่ท่านยังเป็นเณร โดยเรียกว่า "หลวงปู่เณร"
    ท่านว่าชาติก่อนท่านเป็นคนลาว
    แม้ทุกวันนี้ก็ยังรู้เรื่องของเมืองลาวมาก

FB_IMG_1541377831105.jpg FB_IMG_1541377662026.jpg

2. เบเบ้

เบเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

วันที่ ๕ พฤศจิกายน ๒๕๖๑ สมาทานศีล ๕ ก่อน

ร่วมเป็นเจ้าภาพ ซื้อหินปูนทรายสร้างวิหาร พระเจ้าแสนคำ ณ.วัดป่าคูณคำ ร่วมกับหลวงปู่ขาว พุทธรักขิโต

๙.๗๕ บาท
    แผ่เมตตา... อุทิศส่วนกุศล... อโหสิกรรม...ให้กับบิดามารดา ญาติมิตรสหาย ครู อุปัชฌาย์ อาจารย์ ผู้มีพระคุณ เจ้ากรรมนายเวร เวไนยสัตว์ทั้งปวงในอนันตจักรวาลทุกมิติ ทุกภพภูมิ ทุกชาติ อธิษฐานบารมีมุ่งสู่พระนิพพานครับ
    บุญกุศลทั้งหลายน้อมถวายเป็นพระราชกุศล เทวดาพระจำพระองค์ พระเสื้อเมือง พระทรงเมือง พระสยามเทวาธิราช พระโพธิสัตว์ เทพยดาฟ้าดินทั้งปวงที่ปกป้องคุ้มครองสยามประเทศ และ เวไนยสัตว์ทั้งปวงทุกภพภูมิขอให้ได้รับส่วนกุศลนี้ด้วยเทอญครับ
    ขออาราธนาคุณพระศรีรัตนตรัย พระพุทธองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้า พระอริยสงฆ์ ท่านท้าวมหาพรหม เทพยดาฟ้าดินทั้งปวงในอนันตจักรวาล อำนวยพรให้สมาชิกWeb พลังจิต ญาติมิตรและผู้อ่านทุกท่านเจริญทั้งทางโลกและทางธรรม เจริญใน ศีล ทาน สมถกรรมฐาน วิปัสสนากรรมฐาน ได้ทำบุญกุศลพิเศษ ตามจริต บรรลุธรรม ตามที่อธิษฐานบารมีไว้ ประเทศไทย ชาวไทยและชาวโลกมนุษย์เจริญรุ่งเรืองทางจิตอย่างยั่งยืนครับ ผู้ประสบภัยใดๆในโลกได้รับการช่วยเหลืออย่างปลอดภัย
    อนุโมทนาสาธุการในทุกบุญกุศลด้วยครับ สาธุ สาธุ สาธุ

3. lin_puttharaksa

15 พฤศจิกายน 2561

พระอาจารย์อำนวยพระเลขา
    หลวงปู่ขาว พุทธรักขิโต
    ส่งภาพความคืบหน้ามาให้ชมค่ะ

**วันนี้พระคุณเจ้า
    ได้นำไม้ยูคามาเพื่อต่อทำ
    นั่งร้านเพื่อจะทำการเทคาน
    และฟ้าเพดานต่อค่ะ

จึงขอบอกบุญร่วมเป็นเจ้าภาพ
    ซื้อ เหล็ก หิน ปูน ทราย
    เพื่อเทคาน ฝ้า และเพดาน
    วิหารพระเจ้าแสนคำ
    ขนาด 1 ไร่ เสา 90 ต้น
    ณ วัดป่าคูณคำวิปัสสนา จ.สกลนคร
    สำหรับองค์พระเจ้าแสนคำ
    ที่ประดิษฐาน
    เป็นพระประธานภายในวิหาร
    เป็นเนื้อสำริด
    หน้าตัก 3.32 เมตร
    สูง 5.70 เมตร
    หนัก 3,000 กิโล

ผู้มีจิตศรัทธา
    สามารถร่วมบุญ
    โดยโอนเข้าบัญชีวัด
    โดยตรงที่..

ธนาคารไทยพาณิชย์
    ชื่อบัญชี พระอำนวย ทองทา
    ( พระเลขาหลวงปู่ขาว )
    เลขที่บัญชี 547-269384-5

ขออนุโมทนาในกุศลจิต
    ของทุกท่านค่ะ
    สาธุ สาธุ

"การก่อสร้างทั้งหมด
    ของทางวัดส่วนใหญ่
    พระท่านจะสร้างกันเอง
    ตามดำริของ
    หลวงปู่ขาว พุทธรักขิโต
    งานทุกอย่าง
    จึงค่อนข้างไปได้เร็ว
    ถ้ามีศรัทธาญาติโยม
    ร่วมบุญอย่างต่อเนื่อง
    เพราะจะไม่มีการหักไปจ่ายค่าแรง
    ช่างเลย. ฉะนั้นเงินทุกบาท
    ทุกสตางค์ของทุกท่าน
    จะส่งผลถึง
    ความก้าวหน้าในศาสนวัตถุ
    อย่างเต็มเม็ดเต็มหน่วย"
    **หากท่านต้องการ
    ใบอนุโมทนาบัตร
    สามารถแจ้งรายละเอียด
    ได้ที่ ข้อความค่ะ

# หากแชร์และบอกบุญต่อ
    ก็ต้องขอขอบพระคุณมาก ๆ

18-11-14-23-21-44-895_deco.jpg 18-11-14-19-54-18-384_deco.jpg 18-11-14-19-41-26-881_deco.jpg 18-11-14-19-53-38-358_deco.jpg 1542199219990.jpg 1542199215641.jpg 1542199200183.jpg

4. lin_puttharaksa

อานิสงค์การสร้างวิหาร
    หลักเเห่งชีวิต..เพื่อความมั่นคงถาวร
    ของชีวิต..เเละความมั่นคงของครอบครัว
    เเละหน้าที่การงาน...เสา คาน เพดาน
    คือฐานเเห่งการเป็นวิหารทาน
    ทั้งเป็นที่ประดิษฐานพระพุทธรูป
    ไว้ในพุทธศาสนาเป็นบุญเกี่ยวเนื่อง
    กับองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า
    เพื่อให้พุทธศาสนิกชนได้สักการะบูชา
    เเละเป็นบ่อเกิดเเห่งบุญกุศลทั้งปวง
    เปรียบเสมือนการสร้าง "ฐานรองรับ"
    ที่มั่นคง เเน่นหนาถาวร"
    รากฐานวิหาร ...
    อันจะเป็นฐานเเห่งความศรัทธา...
    สาธุชนเข้ามาพักพิงกราบไหว้บูชาพระ
    ฐานเเห่งชีวิต...
    เพราะวิหารทานมีอานิงค์มากเป็นเหตุให้
    มีปัจจัยในการดำเนินชีวิตอย่างคล่องตัว
    ฐานเเห่งธรรม...
    เพราะเป็นสถานที่ปฏิบัติธรรมสวดมนต์
    ของพระสงฆ์เเละประชาชน
    ฐานเเห่งบุญ...
    เพราะเป็นสถานที่จัดพิธีบุญ
    ในงานเทศกาลต่างๆ
    ขออนุโมทนาในจิต
    ที่เป็นกุศลของทุกท่านค่ะ
    สาธุ สาธุ

5. เบเบ้

เบเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

วันพระที่ ๑๕ พฤศจิกายน ๒๕๖๑ สมาทานศีล ๕ ก่อน

ร่วมเป็นเจ้าภาพ ซื้อหินปูนทรายสร้างวิหาร พระเจ้าแสนคำ ณ.วัดป่าคูณคำ ร่วมกับหลวงปู่ขาว พุทธรักขิโต

๑๙.๗๕ บาท
    แผ่เมตตา... อุทิศส่วนกุศล... อโหสิกรรม...ให้กับบิดามารดา ญาติมิตรสหาย ครู อุปัชฌาย์ อาจารย์ ผู้มีพระคุณ เจ้ากรรมนายเวร เวไนยสัตว์ทั้งปวงในอนันตจักรวาลทุกมิติ ทุกภพภูมิ ทุกชาติ อธิษฐานบารมีมุ่งสู่พระนิพพานครับ
    บุญกุศลทั้งหลายน้อมถวายเป็นพระราชกุศล เทวดาพระจำพระองค์ พระเสื้อเมือง พระทรงเมือง พระสยามเทวาธิราช พระโพธิสัตว์ เทพยดาฟ้าดินทั้งปวงที่ปกป้องคุ้มครองสยามประเทศ และ เวไนยสัตว์ทั้งปวงทุกภพภูมิขอให้ได้รับส่วนกุศลนี้ด้วยเทอญครับ
    ขออาราธนาคุณพระศรีรัตนตรัย พระพุทธองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้า พระอริยสงฆ์ ท่านท้าวมหาพรหม เทพยดาฟ้าดินทั้งปวงในอนันตจักรวาล อำนวยพรให้สมาชิกWeb พลังจิต ญาติมิตรและผู้อ่านทุกท่านเจริญทั้งทางโลกและทางธรรม เจริญใน ศีล ทาน สมถกรรมฐาน วิปัสสนากรรมฐาน ได้ทำบุญกุศลพิเศษ ตามจริต บรรลุธรรม ตามที่อธิษฐานบารมีไว้ ประเทศไทย ชาวไทยและชาวโลกมนุษย์เจริญรุ่งเรืองทางจิตอย่างยั่งยืนครับ ผู้ประสบภัยใดๆในโลกได้รับการช่วยเหลืออย่างปลอดภัย
    อนุโมทนาสาธุการในทุกบุญกุศลด้วยครับ สาธุ สาธุ สาธุ

6. Super Bank

Super Bank จงทำดีอย่าทำชั่ว

นายภานุมาศ
    และครอบครัวจตุรพิพัฒนพร
    ร่วมบุญกุศลครั้งนี้ด้วยครับ
    สาธุ..☺️✨

ไฟล์ที่แนบมา:

7. lin_puttharaksa

ขออนุโมทนาชื่นใจในกุศลด้วยค่ะ
    สาธุ. สาธุคะ^^

8. lin_puttharaksa

ขออนุโมทนาชื่นใจในกุศลด้วยค่ะ
    สาธุ. สาธุคะ^^

9. lin_puttharaksa

กัญชลี ระพันพลและครอบครัว
    ร่วมบุญสร้างวิหาร 200 บาท
    อนุโมทนาสาธุค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 พฤศจิกายน 2018
  10. lin_puttharaksa

คุณปุณยสิทธิ์เกียรตินันทยศ
    ร่วมบุญ 100 บาท
    อนุโมทนาสาธุค่ะ

11. วิทยามา

วิทยามา Active Member

15 กรกฎาคม 2016
    วันนี้โอนเงินร่วมบุญ

ขอร่วมทำบุญ

จำนวน 20 บาทครับ

ข้าพเจ้า นายวิทยา - วิไลวรรณ มาสุปรีดิ์

ขอร่วมร่วมทำบุญ

ขออธิษธาน ขออุทิศบุญทั้งหมดที่บำเพ็ญมาแล้วนี้ ให้เจ้ากรรมนายเวร ขอชำระหนี้สงส์ ขออุทิศให้ ท่านพระยายมราช ขอท่านพระยายมราช โปรดจงเป็นพยาน ในการบุญการกุศลนี้เทอญ ขอกำลังบุญทั้งหมดที่ข้าพเจ้าได้พำเพ็ญมาแล้วในอเนกชาติ ไม่ว่าจะเป็น ทาน ศีล ภาวนา สร้างพระไตรปิฎก ถวายสังฆทาน ทำบุญตักบาตร จงมารวมกัน ขออุทิศบุญกุศลทั้งหมดนี้ ให้กับเจ้ากรรมนายเวร ให้กับนายนิรยบาลทุกตน ให้กับท่านพระยายมราช ขอให้ท่านพระยายมราชโปรดจงเป็นพยานในการบุญกุศลนี้ของข้าพเจ้า ขออุทิศบุญนี้ให้กับพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวในพระบรมโกศ ขออุทิศบุญนี้ให้กับเทวดา เทพยดา ทั้ง 16 ชั้นฟ้า 15 ชั้นดิน 15 ชั้นบาดาล ทั้งแสนโกฏิจักรวาล ขออุทิศบุญนี้ให้กับบิดา มารดา ครูบาอาจารย์ ของข้าพเจ้า ขออุทิศบุญนี้ ให้กับ มนุษย์ทั้งหลาย ขออุทิศบุญนี้ ให้กับ สัมภเวสี ทั้งหลาย เปรตญาติ ทั้งหลาย ที่เป็นญาติก็ดี มิใช่ญาติ ก็ดี ขออุทิศบุญนี้ให้กับสรรพสัตว์ทั้งหลายทั้งปวง ขอท่านทั้งหลาย จงอนุโมทนาบุญนี้กับข้าพเจ้า เอาเถิดครับ ท่านทั้งหลายเหล่าใดที่ท่านได้ทุกข์ ขอให้พ้นจากทุกข์ท่านทั้งหลายเหล่าใดที่ท่านได้สุขขอให้ได้สุขยิ่งๆขึ้นไปเทอญ ขอบุญทั้งหลายทั้งปวงที่ข้าพเจ้าบำเพ็ญมาแล้วจงตามหนุนส่งให้ถึงซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันด้วยเทอญ สาธุ หากแม้นบารมียังไม่เต็มเพียงใด ขอให้มีสุคติ เป็นที่ไป และได้เกิดในศาสนาพระศรีอาริย์เมตไตร และได้ฟังธรรม สำเร็จมรรคผล ในชาตินั้นด้วยเทอญขึ้นชื่อว่า อับจนเข็ญใจ ไร้ทรัพย์ อับปัญญา คำว่าไม่มี ความจนความไม่มีโชค ความไม่มีลาภ สรรพเคราะห์ สรรพโศก สรรพโรคสรรพภัย ภยันตรายใดๆ วินาศภัยใดๆ ขอสิ่งเหล่านี้ ที่ขึ้นชื่อดังเอ่ยมาแล้วนี้ อย่าพึงมี พึงบังเกิดกับข้าพเจ้าและครอบครัว และทรัพย์สินของข้าพเจ้า และรถยนต์ของข้าพเจ้า ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไปตราบจนถึงอนาคตกาลโน้นเทอญ และขอให้ข้าพเจ้า มีสติ ตามคุ้มครองจิตไม่เผลอไผลปรามาสพระรัตนตรัยทุกเมื่อเทอญ

คำว่า ไม่มี ไม่ดี ไม่ได้ ไม่สำเร็จ อย่าพึงมีกับข้าพเจ้า และครอบครัวของข้าพเจ้า และภรรยา ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป และขอให้กิจการของข้าพเจ้า และภรรยา และมารดา บิดา ของข้าพเจ้า จงปราศจาก อุปสรรค คิดสิ่งใดขอให้สมความมุ่งมั่นปราถนาทุกประการเทอญสาธุสาธุ สาธุ

12. นาย ภีรียศ

นาย ภีรียศ สมาชิก

นายภีรียศ เมฆม่วงแก้ว ร่วมบุญสร้างวิหารพระเจ้าแสนคำ วัดป่าคำคูน จ.สกลนคร จำนวน 1,000 บาท อุทิศบุญกุศลนี่ให้ บิดา มารดา เจ้ากรรมนายเวร เทวดาทั้งหลาย เปรตทั้งหลาย ญาติสนิท มิตรสหาย ขอให้ท่านพยายมราชช่วยเป็นพยานบุญนี้ให้ข้าพเจ้าด้วยเทอญ 20181201_090842[1].jpg

13. lin_puttharaksa

สาธุ ขออนุโมทนาชื่นใจด้วยค่ะ

14. lin_puttharaksa

สาธุ ขออนุโมทนาชื่นใจในกุศลด้วยค่ะ

15. lin_puttharaksa

ขออนุโมทนากับ
    คุณกัญชลี+คุณปุณยสิทธิ์ด้วยค่ะ สาธุค่ะ

16. วิทยามา

วิทยามา Active Member

15 กรกฎาคม 2016
    วันนี้โอนเงินร่วมบุญ

ขอร่วมทำบุญ
    "
    จำนวน 50 บาทครับ

ข้าพเจ้า นายวิทยา - วิไลวรรณ มาสุปรีดิ์

ขอร่วมขอร่วมทำบุญ
    "

ขออธิษธาน ขออุทิศบุญทั้งหมดที่บำเพ็ญมาแล้วนี้ ให้เจ้ากรรมนายเวร ขอชำระหนี้สงส์ ขออุทิศให้ ท่านพระยายมราช ขอท่านพระยายมราช โปรดจงเป็นพยาน ในการบุญการกุศลนี้เทอญ ขอกำลังบุญทั้งหมดที่ข้าพเจ้าได้พำเพ็ญมาแล้วในอเนกชาติ ไม่ว่าจะเป็น ทาน ศีล ภาวนา สร้างพระไตรปิฎก ถวายสังฆทาน ทำบุญตักบาตร จงมารวมกัน ขออุทิศบุญกุศลทั้งหมดนี้ ให้กับเจ้ากรรมนายเวร ให้กับนายนิรยบาลทุกตน ให้กับท่านพระยายมราช ขอให้ท่านพระยายมราชโปรดจงเป็นพยานในการบุญกุศลนี้ของข้าพเจ้า ขออุทิศบุญนี้ให้กับพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวในพระบรมโกศ ขออุทิศบุญนี้ให้กับเทวดา เทพยดา ทั้ง 16 ชั้นฟ้า 15 ชั้นดิน 15 ชั้นบาดาล ทั้งแสนโกฏิจักรวาล ขออุทิศบุญนี้ให้กับบิดา มารดา ครูบาอาจารย์ของข้าพเจ้า ขออุทิศบุญนี้ ให้กับ มนุษย์ทั้งหลาย ขออุทิศบุญนี้ ให้กับ สัมภเวสี ทั้งหลาย เปรตญาติ ทั้งหลาย ที่เป็นญาติก็ดี มิใช่ญาติ ก็ดี ขออุทิศบุญนี้ให้กับสรรพสัตว์ทั้งหลายทั้งปวง ขอท่านทั้งหลาย จงอนุโมทนาบุญนี้กับข้าพเจ้า เอาเถิดครับ ท่านทั้งหลายเหล่าใดที่ท่านได้ทุกข์ ขอให้พ้นจากทุกข์ท่านทั้งหลายเหล่าใดที่ท่านได้สุขขอให้ได้สุขยิ่งๆขึ้นไปเทอญ ขอบุญทั้งหลายทั้งปวงที่ข้าพเจ้าบำเพ็ญมาแล้วจงตามหนุนส่งให้ถึงซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันด้วยเทอญ สาธุ หากแม้นบารมียังไม่เต็มเพียงใด ขอให้มีสุคติ เป็นที่ไป และได้เกิดในศาสนาพระศรีอาริย์เมตไตร และได้ฟังธรรม สำเร็จมรรคผล ในชาตินั้นด้วยเทอญขึ้นชื่อว่า อับจนเข็ญใจ ไร้ทรัพย์ อับปัญญา คำว่าไม่มี ความจนความไม่มีโชค ความไม่มีลาภ สรรพเคราะห์ สรรพโศก สรรพโรคสรรพภัย ภยันตรายใดๆ วินาศภัยใดๆ ขอสิ่งเหล่านี้ ที่ขึ้นชื่อดังเอ่ยมาแล้วนี้ อย่าพึงมี พึงบังเกิดกับข้าพเจ้าและครอบครัว และทรัพย์สินของข้าพเจ้า และรถยนต์ของข้าพเจ้า ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไปตราบจนถึงอนาคตกาลโน้นเทอญ และขอให้ข้าพเจ้า มีสติ ตามคุ้มครองจิตไม่เผลอไผลปรามาสพระรัตนตรัยทุกเมื่อเทอญ

คำว่า ไม่มี ไม่ดี ไม่ได้ ไม่สำเร็จ อย่าพึงมีกับข้าพเจ้า และครอบครัวของ ข้าพเจ้า และภรรยา ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป และขอให้กิจการของข้าพเจ้า และภรรยา และมารดา บิดา ของข้าพเจ้า จงปราศจาก อุปสรรค คิดสิ่งใดขอให้สมความมุ่งมั่นปราถนาทุกประการเทอญสาธุสาธุ สาธุ

17. lin_puttharaksa

ขออนุโมทนาในกุศลที่ตั้งใจตรงด้วยค่ะ
    สาธุค่ะ

18. lin_puttharaksa

5 ธันวาคม 2561

สวัสดีค่ะวันนี้ลินได้นำรายชื่อพี่ๆ เพื่อนๆแจ้งเรียนต่อพระอาจารย์อำนวยพระเลขาในองค์หลวงปู่ขาว พุทธรักขิโต ท่านเมตตาให้พรให้บุญค้ำบุญชูทุกๆท่านค่ะ
    ในภาพนี้เป็นองค์หลวงปู่ขาว พุทธรักขิโต
    ถ่ายภาพคู่กับพระเลขา
    พระอาจารย์อำนวยค่ะ วันนี้ลินขอความเมตตาพระอาจารย์อำนวย ขอชมภาพความคืบหน้าในการก่อสร้าง วิหารให้พี่ๆ เพื่อนๆ ได้เห็นความคืบหน้าและอนุโมทนาชื่นใจไปด้วยกันค่ะ
    1544027487105.jpg 1544027500233.jpg 1544027502545.jpg 1544027504945.jpg 1544027507417.jpg 1544027509771.jpg 1544027512198.jpg 1544027514598.jpg 1544027516766.jpg 1544027519319.jpg 1544027521591.jpg 1544027524060.jpg 1544027526581.jpg 1544027403819.jpg
    ตอนนี้พระคุณเจ้าท่านได้นำไม้ยูคาที่ปลูกไว้นำมาทำนั่งร้านค่ะ ขณะนี้ตัดได้ 12 ไร่
    จากทั้งหมดยี่สิบไร่ค่ะ. พระคุณเจ้าท่านทำงานทั้งกลางวันยันมืดค่ะ ถ้ามีศรัทธาญาติโยมร่วมบุญกันอย่างต่อเนื่อง งานก็จะคงแล้วเสร็จตามกำหนดไว้ในปี 2563

จึงขอเรียนเชิญท่านผู้มีจิตศรัทธาร่วมด้วยช่วยกันนะคะ สาธุค่ะ^^

19. wangbao

wangbao Active Member

23 พฤศจิกายน 2018
    ข้าพเจ้า นาย วริศ กรชาลกุล - ศุภามาศ ฉิมเงิน และบุตร

ขอร่วมเป็นเจ้าภาพ ซื้อหินปูนทรายสร้างวิหาร พระเจ้าแสนคำ ณ.วัดป่าคูณคำ ร่วมกับหลวงปู่ขาว พุทธรักขิโต
    จำนวน 100 บาท ครับ

20. นาคิณี4235

นาคิณี4235 สมาชิกใหม่

17 กุมภาพันธ์ 2017
    TF20181213MB1303563331.png ข้าพเจ้าน.ส สุภาพร โพธิ์ศรีและครอยครัว ขอร่วมทำบุญและอนุโมทนาบุญด้วยค่ะ