ร่วมเป็นเจ้าภาพอุปสมบทนาคหมู่ ประจำปี 2554 ณ วัดพระปฐมเจดีย์ราชวรมหาวิหาร

ในห้อง 'งานบวช' ตั้งกระทู้โดย guawn, 18 พฤษภาคม 2011.

1. guawn

guawn เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2005
    วัดพระปฐมเจดีย์ราชวรมหาวิหารร่วมกับ พุทธสมาคมจังหวัดนครปฐม จัดพิธีอุปสมบทนาคหมู่ ประจำปี 2554

ณ วัดพระปฐมเจดีย์ราชวรมหาวิหาร
    พิธีอุปสมบทนาคหมู่วันเสาร์ที่ 9 กรกฎาคม 2554 และวันอาทิตย์ ที่ 10 กรกฎาคม 2554

เพื่อถวายเป็นพระราชกุศลแด่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว

การจัดอุปสมบทหมู่ครั้งนี้ เปิดโอกาสให้พุทธศาสนิกชนทั่วไป มีส่วนร่วมในกิจกรรมการกุศลครั้งนี้โดยให้ร่วมเป็นเจ้าภาพอุปสมบทรูปละ 1,999 บาท

รูปแบบพิธีอุปสมบทหมู่จัดขึ้นตามแบบประเพณีโบราณ ตั้งแต่พิธีโกนผมนาค อาบน้ำนาค แห่นาค เทศน์สอนนาค พิธีบายศรีสู่ขวัญ ฯลฯ จนถึงพิธีบรรพชาและอุปสมบท ณ พระอุโบสถวัดพระปฐมเจดีย์ราชวรมหาวิหาร ผู้ที่รับเป็นเจ้าภาพจะเสมือนได้อุปสมบทบุตรหลานของตนเอง และได้เข้าร่วมในพิธีต่างๆ ได้ด้วยตนเองทุกขั้นตอน พุทธศาสนิกชนทั่วไปที่สนใจร่วมการอุปสมบทหมู่ ถวายเป็นพระราชกุศลแด่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว

ครั้งนี้ติดต่อสอบถามหรือติดต่อจองเป็นเจ้าภาพได้ที่

สำนักงานพุทธสมาคมจังหวัดนครปฐม

โทร.0-3425-3793, 08-5406-8996, 08-1294-8998
    โทรสาร 0-3425-3793

หรือสั่งจองด้วยตนเอง ณ สำนักงานพุทธสมาคม จ.นครปฐม ศาลาสัจธรรม
    องค์พระปฐมเจดีย์ อ.เมือง จ.นครปฐม
    ทุกวันตั้งแต่บัดนี้ ณ ศาลากองอำนวยการองค์พระปฐมเจดีย์ฯ
    หรือสามารถโอนเงินร่วมทำบุญได้โดย

โอนเข้าบัญชีพุทธสมาคมจังหวัดนครปฐม
    ธนาคารทหารไทย สาขาพระปฐมเจดีย์
    หมายเลขบัญชี 457-2-01428-2

2. Mr.Kim

Mr.Kim เป็นที่รู้จักกันดี

วันที่ 7 มิถุนายน 2554 เวลาประมาณ 14.49 น. ตัวผม นายเสรี วงษ์ทองเหลือ และครอบครัว ได้โอนเงินจากระบบ SCB easy net ธนาคารไทยพาณิชย์ จำนวน 300 บาท เข้าบัญชีออมทรัพย์ ธนาคารทหารไทย สาขาพระปฐมเจดีย์ ชื่อบัญชี พุทธสมาคมจังหวัดนครปฐม เลขที่บัญชี 457-2-01428-2 เพื่อร่วมทำบุญอุปสมบทนาคหมู่ ประจำปี 2554 ณ วัดพระปฐมเจดีย์ราชวรมหาวิหาร อ.เมือง จ.นครปฐม <!-- google_ad_section_end -->ให้เป็นที่เรียบร้อยแล้วนะครับ
    ...............................................................
    ขอแม่พระธรณีและพระยายมบาล จงเป็นพยานในการทำบุญนี้แก่ข้าพเจ้า ข้าพเจ้าได้ทำบุญในครั้งนี้เพื่อน้อมบูชาพระรัตนตรัยทั้ง 3 สรณะสูงสุดแห่งชีวิตของข้าพเจ้า พระพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระธรรมทุกพระธรรมขันธ์ พระอริยสงฆ์พระอริยเจ้าทุกๆ พระองค์ พร้อมด้วยพระโพธิสัตว์เจ้า พระมหาโพธิสัตว์เจ้า พระบรมโพธิสัตว์เจ้า พระอนิตยโพธิสัตว์ พระนิตยโพธิสัตว์เจ้าทุกๆ พระองค์ ข้าพเจ้าขออุทิศส่วนกุศลผลบุญทั้งหลายที่ได้ทำแล้วแก่บิดามารดาทุกภพทุกชาติ อุปัชฌาย์ครูบาอาจารย์ทุกภพทุกชาติ เจ้าบุญนายคุญทุกภพทุกชาติ ญาติสนิทมิตรสหายทุกภพทุกชาติ เทพพรหมเทวดา 16 ชั้นฟ้า 15 ชั้นดิน หมื่นโลกธาตุแสนโกฏิ พระเพลิง พระพาย แม่พระธรณี แม่พระคงคา แม่พระโพสพ พระมหากษัตริย์ไทยทุกพระองค์ มนุษย์ทั้งหลายในอนันตจักรวาล ท่านทั้งหลายที่ตกทุกข์ได้ยากอยู่ในภูมิอบายทั้ง 4 อันได้แก่ ภูมินรก ภูมิเปรต ภูมิอสูรกาย และภูมิสัตว์เดรัจฉาน ขออานุภาพแห่งคุณพระศรีรัตนตรัยได้ช่วยแปลสภาพบุญที่ข้าพเจ้าได้ทำแล้ว ให้สัตว์ในอบายภูมิทั้ง 4 ให้ได้รับผลบุญในครั้งนี้ด้วย ขอเจ้ากรรมและนายเวรทั้งหลายทั้งปวงที่ข้าพเจ้าได้ล่วงเกินไว้ ด้วยกาย วาจา ใจ ขอท่านทั้งหลายเหล่านั้น จงมาอนุโมทนาบุญ และอโหสิกรรมแก่ข้าพเจ้าด้วยเทอญ

ขอส่วนกุศลผลบุญทั้งหลายที่ข้าพเจ้าได้กระทำมานี้ แผ่ไปให้ไพศาล ท่านที่ได้ทุกข์ ขอให้ท่านพ้นทุกข์ ท่านที่มีความสุข ขอให้ท่านได้สุขยิ่งๆ ขึ้นไป ขอท่านทั้งหลายเจริญด้วยอายุ วรรณะ สุขะ พละ ปฏิธาน ธนสารสมบัติ ขอให้ส่วนกุศลผลบุญในครั้งนี้เป็นพลวะปัจจัย อุปนิสัยตามส่งให้ข้าพเจ้า และสัพพะทุกดวงวิญญาณในสังสารวัฏนี้ ได้พบกับพระพุทธศาสนาทุกภพทุกชาติ ได้เกิดเป็นมนุษย์ที่มีสัมมาทิฏฏิ หมั่นทำบุญทำทาน เพื่อสละความโลภ หมั่นรักษาศีลและเจริญพรหมวิหาร 4 เพื่อระงับความโกรธ หมั่นเจริญภาวนา ทั้งสมถะและวิปัสสนากรรมฐานเพื่อกำจัดกิเลส ตัณหา อุปาทาน อวิชชา อนุสัยและอาสวะให้หมดสิ้นไป ได้สำเร็จซึ่งมรรค 4 ผล 4 ตลอดจนได้เข้าถึงแดนทิพย์พระนิพพานเอกันตบรมสุขกันทุกท่าน รวมทั้งขอข้าพเจ้าได้บรรลุอภิเษกสัมมาสัมโพธิญาณ เป็นพระวิริยาธิกะพุทธเจ้าองค์หนึ่งเมื่อบุญบารมีถึงพร้อมแล้ว ตลอดจนถึงกาลเวลาอันสมควรแล้วในอนาคตเบิ้องหน้าด้วยเทอญ สาธุๆๆ
    .......................................................
    น้อมอนุโมทนา สาธุ ๆ ๆ กับทุกท่านที่ร่วมทำบุญอุปสมบทนาคหมู่ ประจำปี 2554 ณ วัดพระปฐมเจดีย์ราชวรมหาวิหาร อ.เมือง จ.นครปฐม <!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><O:p</O:p<O:p</O:pด้วยนะครับ
    ........................................................
    นิพพานนะ ปัจจะโย โหตุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 มิถุนายน 2011
  3. guawn

อนุโมทนากับทุก ๆ ท่านด้วยครับ<!-- google_ad_section_end -->

4. pucca2101

pucca2101 เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆ ท่านด้วยค่ะ ขอร่วมบุญด้วยค่ะ

5. guawn

อนุโมทนากับท่านด้วยครับ<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

6. rehacked

rehacked เป็นที่รู้จักกันดี

สอบถามเพิ่มเติมครับ บวชกี่รูปครับ

อนุโมทนากับทุกท่านครับ ข้าพเจ้าขอร่วมจำนวนเงิน 50 บาท ป้าวันดี 50 บาท ครับ

และขออุทิศให้แก่พ่อแม่พี่น้องและญาติของข้าพเจ้าในชาติปัจจุบันและอดีตชาติทุกๆชาติ
    และขอให้ญาติของข้าพเจ้าในปัจจุบันและอดีตชาติทุกๆชาติได้เกิดมาพบกับพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆชาติ จนกว่าจะเข้าถึงซึ่งพระนิพพาน
    หากไม่ได้เพียงใดขอให้ได้เกิดมาภายใต้ร่มพระพุทธศาสนาทุกๆชาติจนกว่าจะเข้าถึงซึ่งพระนิพพาน
    และขออุทิศให้แก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย เพื่อให้เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายจงมีภพภูมิที่ดียิ่งๆขึ้นไป และขอจงอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้าตั้งแต่วันนี้
    และขออุทิศให้แก่พระมหากษัตริย์ไทยตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบัน รวมทั้งทหารและข้าราชบริวารที่จงรักภักดีต่อประเทศชาติและพระมหากษัตริย์ไทย
    และขออุทิศให้พรหม เทวดา ทั้งหลายที่ปกปักรักษาประเทศชาติ พระมหากษัตริย์ พระพุทธศาสนา พระบรมสารีริกธาตุ วัดวาอาราม
    และขออุทิศเทวดาที่ปกปักรักษาข้าพเจ้าและขออุทิศให้แก่ทานพญายมราช ขอให้พญายมราชจงเป็นสักขีพยานในการบำเพ็ญกุศลในครั้งนี้ของข้าพเจ้า
    และขอให้ท่านทั้งหลายจงได้รับผลบุญเช่นเดียวกับที่ข้าพเจ้าจะพึงได้รับเทอญ
    ด้วยผลบุญนี้จงเป็นปัจจัยให้ข้าพเจ้าเข้าถึงซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้ หากไม่ถึงเพียงใดขอคำว่าไม่มีอย่าได้เกิดกับข้าพเจ้าในทุกๆชาติเทอญ

<table width="100%" border="0" cellpadding="0" cellspacing="0"><tbody><tr><td valign="top" align="left"><table width="100%" border="0" cellpadding="2" cellspacing="0"><tbody><tr><td>
    </td> <td align="left"> บัญชีผู้รับเงิน</td> <td class="bd_en_blk11" align="left">
    </td> </tr> <tr> <td>
    </td> <td class="bd_th_blk_11_rtlt_10" align="left"> เลขที่บัญชี</td> <td class="bd_th_blk_11" align="left"> 4572014282</td> </tr> <tr> <td>
    </td> <td class="bd_th_blk_11_rtlt_10" align="left"> ชื่อบัญชี</td> <td class="bd_th_blk_11" align="left"> PUTTASAMAKOM</td> </tr> <tr> <td>
    </td> <td class="bd_th_blk_11_rtlt_10" align="left"> ธนาคารผู้รับโอน</td> <td class="bd_th_blk_11" align="left"> ธนาคารทหารไทย จำกัด (มหาชน)</td> </tr> </tbody></table> </td> </tr> <tr> <td valign="middle" align="left" height="15">[​IMG]</td> </tr> <tr> <td valign="top" align="left"> <table width="100%" border="0" cellpadding="2" cellspacing="0"> <tbody><tr> <td width="30">
    </td> <td width="189" align="left"> จำนวนเงิน</td> <td class="bd_en_blk11" width="355" align="left">
    </td> <td class="bd_th_blk_11_rtlt_10" align="left"> จำนวนเงินที่ต้องการโอน</td> <td class="bd_th_blk_11" align="left"> 100.00 บาท</td> </tr> <tr> <td>
    </td> <td class="bd_th_blk_11_rtlt_10" align="left"> ค่าธรรมเนียม</td> <td class="bd_th_blk_11" align="left"> 25.00 บาท</td> </tr> <tr> <td>
    </td> <td class="bd_th_blk_11_rtlt_10" align="left"> คำอธิบาย</td> <td class="bd_th_blk_11" align="left">
    </td> <td class="bd_th_blk_11_rtlt_10" align="left"> วัน-เวลาที่ทำรายการ</td> <td class="bd_th_blk_11" align="left"> 16/06/2554 - 10:37:39</td></tr></tbody></table></td></tr></tbody></table>

7. guawn

อนุโมทนากับท่านด้วยครับ<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

8. suppysuppy

suppysuppy เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมทำบุญด้วย 20 บาทค่ะ

เพื่อเข้าบัญชี 457-2-01428-2
    ชื่อบัญชีผู้รับโอน พุทธสมาคม จังหวัดนครปฐม
    จำนวนเงิน (บาท) 20.00
    ค่าธรรมเนียม (กรณีโอนข้ามเขต) 0.00
    วัน/เวลาที่ทำรายการ 17/06/2011 08:43:44 PM
    หมายเลขอ้างอิงรายการ tmbi9883834

ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยนะคะ

9. guawn

อนุโมทนากับท่านด้วยครับ

10. chana14

chana14 เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ ขอกุศลส่งผลให้ผม บิดามารดา พี่น้อง บุตร
    มีแต่ความสุข สมหวัง ปลอดภัยทุกประการเทอญ สาธุ

ไฟล์ที่แนบมา:

11. JOY_JIT

JOY_JIT เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาติ คุณguawn ลงหมายกำหนดการอุปสมบทนาคหมู่ ประจำปี 2554 ค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

• Image (8).jpg
      Image (8).jpg
      ขนาดไฟล์:
      698.3 KB
      เปิดดู:
      116
    • Image (9).jpg
      Image (9).jpg
      ขนาดไฟล์:
      449.1 KB
      เปิดดู:
      110
  12. guawn

ยินดีและอนุโมทนาด้วยครับ

13. siranyapat

siranyapat เป็นที่รู้จักกันดี

ดิฉันพร้อมสามีและบุตรทั้งสามขอร่วมเป็นเจ้าภาพโอนเงินจำนวน 200บาทถ้วย ขออนโมทนาบุญกับทุกๆท่านสาธุๆๆๆๆ

14. guawn

อนุโมทนาด้วยครับ<!-- google_ad_section_end -->

15. อสังขตะ

อสังขตะ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอร่วมบุญ 250 บาทโอนเมื่อ 27/06/54 16.57 น. ครับผม

16. Charls

Charls เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมเป็นเจ้าภาพด้วยครับ ได้โอนเงินผ่านระบบธนาคารออนไลน์เมื่อสักครู่นี้ จำนวนเงิน ๒,๐๐๐ บาท จะรบกวนคุณ guawn แจ้งทางพุทธสมาคมได้ไหมครับ

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านครับ

17. guawn

อนุโมทนาด้วยครับ<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->
    ผมไม่ได้อยู่แถวนั้นนะครับ บ้านอยู่กรุงเทพ ยังไงลองโทรแจ้งจะได้ให้ทางนั้นออกใบอนุโมทนาบัตรมาให้

สามารถติดต่อแจ้งเป็นเจ้าภาพได้ที่

สำนักงานพุทธสมาคมจังหวัดนครปฐม

โทร.0-3425-3793, 08-5406-8996, 08-1294-8998
    โทรสาร 0-3425-3793

18. bhipattpon

bhipattpon เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมเป็นเจ้าภาพอุปสมบทนาคหมู่ ประจำปี 2554 ณ วัดพระปฐมเจดีย์ราชวรมหาวิหาร
    โดยได้โอนเงินผ่านเอทีเอ็ม เมื่อวันที่ 5 ก.ค.54 เวลา 10.18 น. จำนวน 1,000 บาท
    ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านครับ

19. attasade

attasade เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2008
    ร่วมเป็นเจ้าภาพอุปสมบทนาคหมู่ ประจำปี 2554 ณ วัดพระปฐมเจดีย์ราชวรมหาวิหาร โอนปัจจัยไปจำนวน 100 บาท วันที่ 07/07/2554 เวลา 16.02 น. ขออนุโมทนากับทุกผู้ทุกนามที่ร่วมบุญกันในครั้งนี้ค่ะ สาธุ