ร่วมสร้างเจดีย์ 31องค์ที่ วัดป่าโนนจ่าหอม จ.อุบลราชธานี

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย poysian, 30 พฤษภาคม 2016.

1. poysian

poysian เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2004
    วันนี้มีผู้ร่วมทำบุญสร้างเจดีย์ 100บาท ผมเอารวมเป็นบุญสร้างเจดีย์ทั้ง30องค์และองค์ใหญ่อีก1องค์นะครับ อนุโมทนาสาาาาธุครับ

2. สรรเสริญมหาโพธิสัตว์

สรรเสริญมหาโพธิสัตว์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2008
    ถวายพระบรมสารีริกธาตุ

ผมมีความประสงค์ ถวายพระบรมสารีริกธาตุบรรจุในพระเจดีย์ พร้อมวัตถุมงคล
    จะส่งไปที่ที่อยู่ใดได้บ้างครับ
    ขอบพระคุณครับ

3. poysian

สวัสดีครับ ไม่ทราบว่าอยู่ที่กรุงเทพหรือต่างจังหวัดครับ /หากอยู่ที่กรุงเทพ ผมจะแวะเข้าไปรับหรือนัดเจอกันตรงที่สะดวกเพื่อรับพระบรมสารีริกธาตุและวัตถุมงคลเพื่อบรรจุในเจดีย์ได้ครับ //มาอนุโมทนาบุญกับคุณพรพระอุมาด้วยกันนะครับ สาาาาาธุ

4. poysian

มาอนุโมทนาบุญด้วยกันนะครับ**วันนี้ช่วงเย็น มีคุณApipatและครอบครัวโอนปัจจัยเป็นเจ้าภาพสร้างเจดีย์1องค์ 50,000บาท(แต่โอนปัจจัยให้เพิ่มเติมอีก5,000บาท รวมเป็น55,000บาท) อนุโมทนาสาาาธุ..และช่วงเวลา5โมงเย็นกว่าๆ มีผู้ไม่ได้แจ้งนาม โอนปัจจัยร่วมทำบุญสร้างเจดีย์ยอดเงิน 1,950บาท ขออนุโมทนาด้วยนะครับ // รวมแล้วตอนนี้มีผู้สร้างเจดีย์โดยโอนปัจจัยแล้ว 13องค์ และมีผู้จององค์สุดท้ายไว้อีก1องค์ รวมแล้วเป็น 14องค์ครับ //

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 มิถุนายน 2016
  5. poysian

มาอนุโมทนาบุญด้วยกันนะครับ วันนี้ผมมีผู้ร่วมทำบุญสร้างเจดีย์ยอดโอน 10บาท ผมเอาลงบุญร่วมสร้างเจดีย์30องค์และองค์ใหญ่อีก1องค์เลยนะครับ สาาาธุ

6. poysian

มาอัพเดทภาพงานก่อสร้างเจดีย์ต่อครับ ...มาอนุโมทนาบุญด้วยกันนะครับ //ปัจจุบันได้เริ่มทยอยสร้างจนถึงองค์ที่10แล้วครับ แต่ช่วงยอดหรือครึ่งบนตั้งแต่องค์ที่4ถึงองค์ที่10 ยังไม่ได้ก่อทรงระฆังคว่ำครับ เพราะต้องรอช่างที่หยุดไปทำนา อาจจะอีก1-2อาทิตย์จะกลับมาสร้างต่อ และทางผมนำพระบรมสารีริกธาตุและวัตถุมงคลที่มีผู้ร่วมมา และผงปูนเปลือกหอย น้ำมันตั้งอิ๊ว และส่วนผสมอื่นๆ เพื่อจัดสร้างพระสมเด็จองค์เล๊กบรรจุอยู่เจดีย์ 999องค์ต่อ1เจดีย์ครับ สร้างเจดีย์องค์เล็ก30องค์ก็บรรจุพระสมเด็จ 29,970องค์ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 มิถุนายน 2016
  7. poysian

มาอนุโมทนาบุญด้วยกันนะครับ .10/6/2559.เมื่อซักครู่มีผู้ร่วมทำบุญสร้างเจดีย์ยอดปัจจัย 15บาท ผมเอาลงบุญร่วมสร้างเจดีย์30องค์และองค์ใหญ่อีก1องค์เลยนะครับ เป็นบุญใหญ่ครับ สาาาธุ //..ร่วมสร้างเจดีย์30องค์ และเจดีย์องค์ใหญ่ 1องค์ ณ วัดป่าโนนจ่าหอม จ.อุบลราชธานี สามารถโอนปัจจัยร่วมบุญได้ที่ ธนาคารกสิกรไทย เลขที077-2-04008-5. ชื่อบัญชีนายประโยชน์ ตันกันภัย. ครับ สาาาธุ *เจ้าภาพเจดีย์ทั้งองค์ ราคา 300,000บาท หรือร่วมทำบุญตามกำลังศรัทธา*

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มิถุนายน 2018
  8. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    ร่วมทำบุญสร้างเจดีย์ 30 องค์

จำนวน 50 บาท โอนวันที่ 10 มิ.ย.59

ถวายเป็นพุทธบูชา สาธุครับ

9. poysian

สาาาธุอนุโมทนาครับ ...ได้รับแจ้งอัตโนมัติทางมือถือตอนเวลา10.07น.ว่ายอดโอนปัจจัย 50บาท ผมเอาลงบุญร่วมสร้างเจดีย์30องค์และองค์ใหญ่อีก1องค์เลยนะครับ เป็นบุญใหญ่ครับ สาาาธุ // มาอนุโมทนาบุญด้วยกันนะครับ

10. poysian

สาาาธุ ..อนุโมทนาบุญกับคุณธรรมวิวิฒน์ด้วยนะครับ //ได้รับแจ้งข้อความอัตโนมัติ ตรงตามเวลาที่สแกนสลิปมาให้คือ10.07น.ครับ ยอดทำบุญ50บาท ผมขอเอาลงรวมเป็นทำบุญรวมสร้างเจดีย์ทั้ง30องค์และองค์ใหญ่อีก1องค์เลยนะครับ เป็นบุญใหญ่ครับ // มาอนุโมทนาบุญด้วยกันนะครับ สาาาาธุ

11. poysian

ผมนี่เป็นผู้บอกบุญฝึกหัดน่ะครับคือยังเริ่มต้น แรกๆก็มีผู้มาถามว่าทำบุญสร้างเจดีย์อานิสงค์เป็นอย่างไร ได้อย่างไร...ก็ต้องหาข้อมูลครับก็ได้มาตามข้างล่างนี้(แต่ชอบใจข้อที่6 คือจะไม่ตกนรกไปร้อยชาติ ..เพราะตอนที่เริ่มต้นบอกบุญสร้างหลวงพอ่ท่านก็บอกมาว่า อานิสงฆ์ไม่ใช่น้อยเลยนะโยม อย่างน้อยก็ไม่ตกอบายภูมิไปร้อยชาติ ก็เลยตรงกับข้อมูลที่เราหามา ชอบใจ...คือกันไว้ก่อนอย่าลงไว้ก่อนเป็นดีที่สุด)
    1. เมื่อตายไปย่อมสู่สุขคติโลกสวรรค์ย่อมได้ดวงตาเห็นธรรมเเละบรรลุ
    มรรคผลนิพพานโดยง่าย
    2. เมื่อท่านตายไปแล้วได้ไปเกิดในสวรรค์ชั้นดาวดึงส์ อยู่บนยานทิพย์
    เทียวด้วยม้าสินธพพันตัววิมานของท่านสูงตระหง่านเจ็ดชั้น มีปราสาท
    หนึ่งพันองค์ ซึ่งสร้างด้วยทองคำศาลาหน้ามุขสร้างด้วยแก้วมณี ส่องแสง
    สว่างเจิดจ้าไปทั่วสารทิศ ทั้งยังมีอำนาจเหนือเทวดาทั้งปวง
    3. ได้มาเกิดในสกุลพราหมณ์ที่ร่ำรวย
    4. อำนาจแห่งบุญนั้นได้บันดาลให้ท่านไปเกิดในสวรรค์
    5. ท่านได้ชักชวนประชาชนให้ไปสักการบูชาด้วยความเลื่อมใส กุศลจะส่ง
    ผลให้ขึ้นสวรรค์ ด้วยบุญนี้เองทำให้ได้มาเสวยสุขอยู่ในทิพย์วิมานทิพย์
    6. จะไม่ตกนรกตลอดร้อยชาติ
    7. ถ้าเกิดเป็นมนุษย์ จะอุดมสมบูรณ์ทุกอย่าง มีชื่อเสียงเกียรติยศไปทั่วทุก
    ทิศ
    8. เป็นที่รักของภรรยาหรือสามี
    9.เป็นเศรษฐีทุกชาติไป
    10. ภยันตรายใดๆ ไม่แพ้วพาน
    11. มียศบริวารพร้อมพรัก
    12.เป็นที่รักของเทวดาและมนุษย์
    13. ผิวพรรณผุดผ่องใสดั่งทองคำ
    14. เป็นผู้นำของปวงชน
    15. กุศลได้เกิดเป็นพระราชา
    16.จะบรรลุอภิญญาทั้งหก
    17. ปิดประตูนรกโลกันต์
    18. ประตูสวรรค์ทุกชั้นเปิด
    19. บังเกิดเป็นจอมเทวดา
    20. สมความปรารถนาทุกประการ

12. poysian

ช่วงเดือนก่อนตอนที่กำลังก่อสร้างเจดีย์อยู่นั้น..ทางวัดแจ้งว่ามีนาคต้องการบวช สองรูป จึงขอรับเป็นเจ้าภาพทั้งสองรูป//แต่จริงๆมีเพิ่มมาอีก1รูป เลยได้โมทนาบุญไปด้วย //มาโมทนาบุญด้วยกันนะครับ

13. poysian

หลวงพ่อท่านชมว่าพระบวชใหม่ มีความรู้ทางช่างเลยช่วยงานการก่อสร้างได้เยอะครับ โมทนาบุญท่านด้วยนะครับ. ที่ช่วยสร้างอุปกรณ์ที่จะช่วยงานสร้างเจดีย์ของวัดป่าโนนจ่าหอม จ.อุบลราชธานี //มาโมทนาบุญด้วยกันนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 มิถุนายน 2016
  14. poysian

วันนี้มีผู้ร่วมทำบุญสร้างเจดีย์300บาทครับ มาอนุโมทนาบุญด้วยกันนะครับ // สัปดาห์หน้าหากผมเคลียงานเสร็จ จะได้ขึ้นไปที่วัดเพื่อนำพระบรมสารีริกธาตุและพระวัตถุมงคลที่มีผู้ร่วมมาบรรจุในเจดีย์และจะนำผงปูนย์เปลือกหอย น้ำมันตั้งอิ๊ว ผงว่าน108 ผงว่านเมตตาและวัตถุดิบอื่นๆ ถวายหลงพ่อท่าน เพื่อจัดสร้างพระผงสมเด็จองค์เล็กเพื่อบรรจุภายในเจดีย์ 999องค์ต่อ1เจดีย์ ทั้งหมด30เจดีย์ก็ต้องจัดสร้างพระสมเด็จองค์เล็กบรรจุ 29,970องค์ครับ มาอนุโมทนาบุญด้วยกันนะครับ สาาาธุ

15. poysian

ช่วงก่อนเริ่มงานบอกบุญสร้างเจดีย์ .ผมพยายามทำบาตรน้ำมนต์แก้วเพื่อถวาย ณ วัดหลวงแห่งหนึ่ง ในจังหวัดสมุทรสงคราม ซึ่งรับปากกับท่านเจ้าอาวาสท่านไว้..ช่วงนั้นพยายามทำอยู่หลายครั้งหลายครา กว่าจะได้1ใบ (ซึ่งจริงๆต้องทำ2ใบ ยังค้างท่านอีก1ใบ) คือคิดว่า ถ้าพระท่านไปสั่งผมคงไม่ทำแน่ แต่นี่ถือเป็นของสำคัญงานบุญจำเป็นจึงได้ลงมือทำ ก็ได้ตามภาพครับขนาดบาตรกว้าง245มม. สูง165มม.ยังไม่รวมฝาบาตร //คิดว่าชีวิตนี้คงไม่ได้ทำอีกแล้ว ถ้าพระท่านไม่สั่งคงไม่ได้ทำแล้ว ของสำคัญคงมีแค่2บาตรที่รับปากกับพระท่านไว้ มาโมทนาบุญด้วยกันนะครับ

16. poysian

เมื่อวันก่อนได้สั่งผงว่าน108และผงว่านเมตตาที่จะนำขึ้นไปที่วัดเพื่อผสมทำพระสมเด็จองค์เล็กที่จะบรรจุในเจดียืนะครับ แต่คิดว่าคงต้องสั่งเพิ่มเพราะทางสวนที่จำหน่ายมีจำนวนไม่ถึง1กิโล(ของหมด) ..ตอนนี้ก็ได้รับข่าวสารแจ้งว่าทางสวนปลูกว่านจะมีทำเพิ่มแล้ว ผมจึงต้องสั่งเพิ่มผงว่าน108 ผงว่านเมตตา ผงว่านคงกระพัน เพิ่มเติมอีก// ถ้าเคลียงานเสร็จได้ทัน สัปดาห์หน้านี้ก็คงได้ขึ้นไปที่วัดครับ หากงานไม่เสร็จตามโปรแกรมก็ต้องเลื่อนเป็นสัปดาห์ถัดไปครับ แล้วจะนำภาพเจดีย์ที่ร่วมกันสร้างมาให้ชมนะครับ ตอนนี้ได้ปัจจัยสร้างเจดีย์แล้ว13องค์**สร้างแล้วและก่อขึ้นฐานแล้วรวม10องค์** และรอช่างกลับจากทำนามาสร้างตามปัจจัยมีแล้วอีก3องค์ ยังขาดเจดีย์ที่ต้องสร้างอีก17องค์ (แต่มีผู้จององค์สุดท้ายไว้แล้ว 1องค์) รวมเป็นยังขาดเจดีย์16องค์ และองค์ใหญ่ตรงกลางอีก1องค์ครับ

17. poysian

มาโมทนาบุญด้วยกันนะครับ...วันนี้มีผู้ร่วมทำบุญสร้างเจดีย์40บาท. และอีกท่านทำบุญมา646บา . สาาาาธุนะครับ

18. poysian

มาโมทนาบุญด้วยกันนะครับ...วันนี้มีผู้ร่วมทำบุญสร้างเจดีย์ 171บาท สาาาาธุนะครับ

19. poysian

มาโมทนาบุญด้วยกันนะครับ...เมื่อวานช่วงเย็นมีผู้โินปัจจัยทำบุญสร้างเจดีย์20บาท..และวันนี้ช่วงเที่ยงมีผู้ทำบุญสร้างเจดีย์171บาท. ผมเอาลงบุญสร้างเจดีย์ทั้ง30องค์และองค์ใหญ่อีก1องค์นะครับ โมทนาสาาาธุ

20. poysian

มาโมทนาบุญกันนะครับ...เมื่อช่วงบ่ายโมงได้รับโอนปัจจัยจากคุณหมอและพี่อุษาและครอบครัวขอเป็นจ้าภาพเจดีย์1องค์ 50,000บาท โดยขอเป็นเจ้าภาพเจดีย์องที่30ครับ ..โมทนาสาาาาธุด้วยนะครับ