ปิดรับบริจาค ร่วมบุญ !! ถวายเทียนพรรษาสำหรับวัดขาดแคลนไฟฟ้าใช้

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย เนตรนที, 23 กุมภาพันธ์ 2011.

1. เนตรนที

เนตรนที เป็นที่รู้จักกันดี

เนตรนทีตั้งกระทู้นี้ เพื่อขอความช่วยเหลือจากมิตรธรรมและท่านทั้งหลายที่มีจิตเมตตา ช่วยอนุเคราะห์ บริจาคเทียนพรรษา กับ วัดถ้ำดงเข ที่จังหวัดชัยภูมิ

วัดถ้ำดงเขที่ตอนนี้มีพระอาจารย์จาตุรงค์ รักขิตตะธัมโม รักษาการตำแหน่งเจ้าอาวาส พร้อมลูกศิษย์ผู้ติดตามอีก 3 คน ซึ่งพระอาจารย์ได้ทำการบูรณะวัดถ้ำดงเขที่เคยร้างให้กลับมาใช้ประกอบกิจทางพุทธศาสนาได้อีกครั้ง และท่านได้เมตตาให้ญาติโยมทั้งหลายเข้าไปศึกษาธรรมและปฏิบัติธรรม เรียนนั่งสมาธิกับท่าน

แต่ที่วัดขาดแคลนไฟฟ้า เพราะไม่มีหม้อแปลงเป็นของตัวอง อาศัยพ่วงไฟจากชาวบ้าน ด้วยความสมถะ พระอาจารย์จะใช้เทียนจุดให้แสงสว่าง ส่วนไฟเพียงน้อยนิดนั้นจะเก็บไว้ใช้ เวลาที่วัดมีงานสำคัญอย่างงานผ้าป่า ไม่สามารถใช้ได้ฟุ่มเฟือยเพราะค่าไฟต่อเดือนค่อนข้างสูง

แต่ตอนนี้ เทียนพรรษาที่วัดขาดแคลนมาก เนตรนทีและมิตรธรรมได้ถวายเทียนจำนวนหนึ่งเมื่อราวสามเดือนที่แล้ว แต่ทราบจากพระอาจารย์ว่ามีเทียนเหลือใช้ได้ไม่ถึง 2 อาทิตย์

เนตรนทีจึงเปิดกระทู้เพื่อขอความช่วยเหลือจากท่านผู้มีจิตเมตตา ท่านใดที่พอจะรู้จักกับวัดใหญ่ หรือพอจะประสานงานขอเช่าเทียนจากทางวัดที่ไม่ได้ใช้ในราคาถูก เพื่อร่วมบุญนี้ ได้โปรดขอความกรุณาด้วยนะคะ จะติดต่อผ่านทางพระอาจารย์ หรือติดต่อผ่านหน้าบอร์ดนี้ก็ยินดีค่ะ

มิตรธรรมท่านใดประสงค์จะร่วมปัจจัย ให้พี่ลูกศิษย์จัดซื้อจัดหาเทียนพรรษาเข้าวัด ก็สามารถร่วมบุญได้ตามกำลังศรัทธานะคะ

***สามารถร่วมบุญได้เรื่อยๆ ตลอดทั้งพรรษาค่ะ เพราะที่วัดใช้เทียนทุกวันค่ะ ****

ร่วมจัดส่งเทียนพรรษา ตามที่อยู่นี้

พระอาจารย์จาตุรงค์ รักขิตะธัมโม
    ไปรษณีย์รอจ่าย วัดถ้ำดงเข อ.จัตุรัส จ.ชัยภูมิ 36130

ร่วมบุญซื้อเทียนพรรษาได้ที่

บัญชีนายกลุ่ม กลิ่นโกสุมภ์ (ไวยาวัจกร วัดถ้ำดงเข)
    เลขที่บัญชี 534-238669-1
    ธนาคารไทยพาณิชย์ สาขาจตุรัส

*** หมายเหตุ*** แจ้ง SMS การโอนเงินผ่านเบอร์พระอาจารย์ได้เลยค่ะ 089-8469598

สอบถามรายละเอียดเพิ่มเติม ได้ที่...

พระอาจารย์จาตุรงค์ รักขิตตฺธัมโม 089-8469598
    คุณจุฑาภัทร 081-284-1337
    คุณเนตรนที 087-975-6462
    <!-- google_ad_section_end -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 ตุลาคม 2012
  2. เนตรนที

อานิสงค์ของการถวายเทียน

1.ทำให้เกิดปัญญา ทั้งชาตินี้และชาติหน้า เปรียบเหมือนแสงสว่างแห่งเทียน

2.ทำให้สว่างไสวรุ่งเรือง ผู้ถวายย่อมทำให้มีความรุ่งเรืองด้วย ลาภ ยศ สรรเสริญ

3.ทำให้คลี่คลายเรื่องราวต่างๆ ที่มีปัญหาให้ร้ายกลายเป็นดี

4. เจริญไปด้วยมิตรบริวาร

5.ย่อมเป็นที่รักของมนุษย์ และเทวดาทั้งหลาย

6.เมื่อจากโลกนี้ไปย่อมมีกายทิพย์อันสว่างไสว

7.เมื่อลาลับโลกนี้ไปย่อมไปสู่สุคติสวรรค์

8.หากบารมีมากพอ ย่อมทำให้เกิดดวงตาจักษุ คือปัญญารู้แจ้งเข้าสู่พระนิพพาน

3. Ni Cha

Ni Cha เป็นที่รู้จักกันดี

พี่เคยได้มีโอกาสถวายเทียนพรรษาคู่ ค่ะ...
    เพราะมีความเชื่อส่วนตัวและมีหลายๆท่านได้แนะนำมา
    ว่าหากต้องการให้ชีวิตคู่ราบรื่น สุขสมหวัง ให้ถวายเทียนคู่
    และอานิสงส์จะเกิดอย่างสูงสุดเมื่อได้ถวายแด่วัดที่ขาดแคลนและต้องใช้งานจริงๆค่ะ...

สำหรับที่วัดถ้ำดงเข ....จุดเทียนตลอดเลย...
    ดังนั้น ญาติธรรมที่ต้องการถวายเทียนสามารถมั่นใจได้เลย...
    ว่าเทียนที่ท่านถวายนั้น ได้จุดใช้ให้แสงสว่าง ใช้งานจริงทุกเล่ม ทุกคู่แน่นอนค่ะ....

4. เนตรนที

อนุโมทนาสาธุกับพี่ดิวค่ะ
    ทำกรรมดีฉันท์ใด ย่อมได้รับสิ่งดีๆ ฉันท์นั้นจ้า

5. เนตรนที

ร่วมบริจาคกันคนละเล็กละน้อยตามกำลังศรัทธาค่ะ
    หรือจะร่วมส่งไปตามที่อยู่ข้างต้นก็ยินดีค่ะ

มิตรธรรมท่านใด เปิดร้านสังฆภัณฑ์ มีเทียนอยู่แล้ว
    ร่วมบุญกันได้นะคะ อนุโมทนาสาธุค่ะ

6. ROJKAJORN

ROJKAJORN เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2004
    ถ้าเป็นพวกตะเกียงเจ้าพายุ หรือเครื่องปั่นไฟก็น่าจะเป็นอีกทางเลือกหนึ่งที่น่าสนใจนะครับ เพราะเทียนน่าจะเผาไหม้และ หมดได้เร็ว ถ้าเป็นเทียนไม่ทราบว่าทางวัดต้องการขนาดเท่าไหร่ครับ และจำนวนที่ต้องใช้ในแต่ละวันอยู่ที่กี่เล่มครับ เผื่อจะเป็นข้อมูลให้กับผู้ที่สนใจจะร่วมบุญกันครับ โมทนาด้วยครับ

7. Ni Cha

ขออนุญาตมาตอบแทนน้องน้ำ เนตรนที นะค่ะ...

ขนาดเท่าเทียนพรรษา ที่ใช้กันทั่วไปค่ะ....น่าจะประมาณ เทียนเบอร์ 9...
    ขนาดใหญ่จะใช้ได้นานกว่าขนาดเล็กๆมากค่ะ...

สำหรับอัตราการใช้งาน...ก็ประมาณ 1 อาทิตย์ ต่อเล่ม ....เพราะจุดตลอดเลยจ๊า...เพราะทางวัดไม่เน้นการใช้ไฟฟ้าค่ะ...

8. deelek

deelek เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009

ขออนุโมทนา สาธุ ๆ
    กับท่านทั้งหลายที่ได้ร่วมทำบุญ
    สร้างกุศลทุกอย่างที่วัดถ้ำดงเขแห่งนี้ด้วยครับ
    การสะสมบุญ คือ การสะสมความสุขความเจริญ
    กระผมจะส่งปัจจัยไปร่วมทำบุญและขอบอกบุญกับทุกท่านด้วยครับ
    นิพพานัง ปัจจโย โหตุ
    นิพพานัง ปรมัง สุขขัง

9. marine24

marine24 เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2005
    ขอแผนที่วัด สถานที่วัด ขอรายละเอียด ยังขาด หมู่ที่.. ตำบล... ถ้าได้ชื่อถนน/หมายเลขถนน ก็จะชัดเจนมากขึ้นครับ จะเอาไปโพสต์ในห้องอื่น เช่น ห้องภัยพิบัติและการเตรียมการ กลุ่มพลังจิตไปทริปที่ จ.ชัยภูมิบ่อย ผมเคยไปพักค้างแรมที่ถ้ำวัวแดงและวัดปราสาทดิน จ.ชัยภูมิ แถบนั้น กันดารเรื่องไฟฟ้า ต้องมีไฟฉายไปด้วยทุกครั้ง
    ถ้าใช้ตะเกียงรั้ว น้ำมันก๊าดหายาก ในต่าง จว.ราคาอาจจะแพงพอๆกับน้ำมันเนซิน ใน กทม.มีขายเป็นปี๊บที่ปั้มน้ำ ปตท.แถวจตุจักร จำชื่อปั้มไม่ได้ต้องค้นดูในเวปไซต์ ถ้าหา/ทำตะเกียงดินหรือตะเกียงทองเหลือง ที่มีตามวัดที่เขาเติมน้ำมันพืชในตะเกียง ใช้น้ำพืชที่ใช้แล้วก็เป็นการประหยัด ขอน้ำมันพืชที่ใช้แล้วจากชาวบ้าน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 กุมภาพันธ์ 2011
  10. เนตรนที

อนุโมทนาสาธุค่ะคุณ marine

แผนที่วัดไม่ปรากฏในการค้นหาแผนที่ของ Google ค่ะ แต่ตัววัดตั้งอยู่ที่ ต. ท่ากูบ อ.ซับใหญ่ จ.ชัยภูมิค่ะ ทางเข้าค่อยข้างลึกและไกลค่ะ ซึ่งขับรถจาก อ.จตุรัสเข้าไปราวครึ่งชั่วโมงค่ะ เรื่องเส้นทาง หรือแผนที่ เนตรทีไม่สันทัดจริงๆ ต้องขอโทษด้วยค่ะ ไม่รู้ว่าต้องวิ่งถนนหมายเลขอะไร

แต่ทั้งนี้หากคุณ marine หรือมิตรธรรม สนใจจะเดินทางไปร่วมบุญที่วัด สามารถสอบถามพระอาจารย์ได้โดยตรงค่ะ หรือจะเป็นคุณ จุฑาภัทรก็ได้ค่ะ จะได้ทราบเส้นทางที่แน่ชัด

เนตรนทีจะปรึกษากับพระอาจารย์เรื่องแผนที่นะคะ หากมีความคืบหน้าเนตรนทีจะรีบนำมาลงที่กระทู้ค่ะ

11. เนตรนที

อย่างที่พี่ Nicha ชี้แจงไปแล้วเบื้องต้นค่ะ
    เทียนที่ใช้คือเทียนพรรษาแท่งใหญ่ ราคาที่เนตรนทีเคยซื้อ อยู่ที่ 99 บาทขึ้นไปถึงหลักพัน ตามขนาดตั้งแต่เล็กถึงใหญ่ แต่หากเราสามารถ ขอเช่าตามวัดใหญ่ๆ ที่เขาไม่ได้ใช้เทียนแต่มีเทียนจำนวนมาก เราจะได้เทียนคู่ใหญ่ราคาถูกค่ะ หรือบางทีท่านเจ้าอาวาสใจดีก็ยกให้ฟรีๆมาร่วมบุญค่ะ

เทียนจะใช้จุดตามกุฏิทั้ง 3 หลัง ที่ศาลาต้อนรับญาติโยม เพราะมีพระประธาน และพี่ลูกศิษย์ผู้ชายจะนอนอยู่ที่นั้น รวมไปถึงโรงครัวค่ะ แต่หากเป็นคู่ใหญ่ ใช้ได้นานเป็นอาทิตย์ แต่คู่เล็กก็วันสองวันค่ะ

ส่วนเรื่องตะเกียง อย่างที่คุณ marine24 กล่าวไว้ ว่าน้ำมันก๊าซค่อนข้างหายาก และวัดอยู่ห่างไกลจากตัวเมืองพอสมควร จะเดินทางออกจากวัดก็ลำบากและค่าใช้จ่ายก็สูง (ค่าน้ำมันรถ) พระอาจารย์ท่านจึงเห็นควรว่า เทียนน่าจะสะดวกมากกว่าค่ะ

หากคุณ ROJKAJORN ประสงค์จะบริจาคเป็นตะเกียง พร้อมน้ำมันจำนวนนึงก็ได้เช่นกันค่ะ ตามแต่ศรัทธาเลยค่ะ

อนุโมทนาสาธุค่ะ

12. เนตรนที

อนุโมทนากับคุณ deelek ด้วยค่ะ
    ขอให้ประสบแต่ความสุขความเจริญ
    ตราบถึงซึ่งพระนิพพานค่ะ

13. sss12

sss12 เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2010
    โอนเงินทีตู้ ATM ไปยัง บัญชีนายกลุ่ม กลิ่นโกสุมภ์ (ไวยาวัจกร วัดถ้ำดงเข)
    เลขที่บัญชี 534-238669-1 ----> จำนวน 50 บาท เวลาประมาณ 10:45 นะค่ะ

ไม่ทราบว่าที่วัดต้องการพวกไฟฉายด้วยไหมค่ะ?

โมทนาค่ะ

14. เนตรนที

อนุโมทนากับคุณ sss12 ค่ะ

ไฟฉายที่วัดก็ต้องใช้เช่นกันค่ะ บางเวลาที่ฝนตกหรือลมแรงก็จำเป็นต้องพึ่งไฟฉาย แทนเทียนค่ะ
    หรือเวลาที่มีผู้มาปฏิบัติธรรมกันจำนวนมาก บางท่านไม่ได้พกไฟฉายมา ที่วัดก็ต้องมีสำรองเอาไว้เช่นกันค่ะ

15. Ni Cha

เทียนหมดก็ลำบากค่ะ....
    ยิ่งที่นั้นเป็นหิน ทั้งนั้นเลย.....

16. Watchy

Watchy Active Member

ร่วมทำบุญซื้อเทียนด้วยครับ 200 บาท
    จากตู้ ATM วันที่ 24/02/54 เวลา 17.59 น. ครับ
    อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ

17. justpon

justpon เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2010
    อยากทราบที่อยู่ที่จะจ่าหน้า ให้หน่อยครับ เพราะ กลัวว่าจะส่งเทียนไปไม่ถึงเพราะที่อยู่ไม่ชัดเจน

ขอบคุณครับ

18. Ni Cha

ขออนุญาตตอบแทนน้องน้ำนะค่ะ

สามารถส่งไปได้ที่...
    พระจาตุรงค์ รักขิตตธัมโม
    ไปรษณีย์รอจ่าย อำเภอจตุรัส
    จังหวัดชัยภูมิ 36130

โมทนาสาธุค่ะ.....

19. Ni Cha

โมทนาสาธุค่ะ...
    ขอให้ท่านเจริญทั้งทางโลกและทางธรรมค่ะ.....

เชิญญาติธรรมทุกท่าน แวะไปเยี่ยมกระทู้หลักแห่ง "สวนศรัทธาธรรมรักขิตตธัมโม" กันนะค่ะ....

ลิงค์กระทู้มาให้ญาติธรรมแล้วค่ะ...จะได้แวะเวียนไปเยี่ยมชมกันง่ายๆ...ทุกท่านสามารถกดคลิ๊กได้จากกระทู้ด้านล่างนี้เลยค่ะ....

คลิ๊กเลยค่ะ..

^_____^ ทางลัดเพื่อเข้าสู่...."สวนศรัทธาธรรมรักขิตตธัมโม"

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 กุมภาพันธ์ 2011
  20. เนตรนที

อนุโมทนาสาธุกับคุณ Watchy ค่ะ
    สิ่งใดดีเลิศในโลกล้า ขอให้บังเกิดแก่คุณและครอบครัวนะคะ

สวัสดีค่ะคุณ justpon
    อย่างที่พี่ Nicha แจ้งไว้ หรือตามที่เนตรนทีโพสด้านบน
    ถึงหมดจ้า แค่ ระบุชื่อพระอาจารย์ และวัดให้ชัดเจนค่ะ
    เบอร์โทรติดต่อด้วยก็ดีค่ะ เวลาของไปถึงไปรษณีย์
    เจ้าหน้าที่เขาจะได้โทรบอกพระอาจารย์ได้จ้า

โมทนาสาธุค่ะ