เพื่อการกุศล ร่วมทำบุญสร้างศาลเจ้า หลวงเตี่ยวังหิน จ.ระยอง

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย ศิลป์พระ9, 15 มีนาคม 2017.

1. ศิลป์พระ9

ศิลป์พระ9 Active Member สมาชิก Premium

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    แจ้งข่าวงานบุญ ฝากงานบุญที่เจตนาดีๆสัก 1 งานน่ะครับ ร่วมทำบุญกับศาลเจ้าที่มีคนมากราบไหว้ จะส่งผลให้เพิ่มบารมี หนุนดวงมิให้ตกต่ำ เจริญรุ่งเรืองตลอดไปถึงลูกๆหลานต่อๆไปครับ

เหรียญนี้ ได้ช่างมือ 1 ของงานแกะ ที่วิจิตรบรรจงมากที่สุดมาแกะให้ และ เจตนาผู้สร้างเค้าบริสุทธิ์ ผมเห็นเป็นการดีและเหมาะสมก็เลยขอร่วมเป็นสะพานบุญมาบอกบุญแก่พี่ๆ ทุกยอดการจองผมไม่เอาแม้แต่บาทเดียวเลยครับ ส่งให้ทางศาลทั้งหมด

บอกบุญกันครับพี่น้อง นำสิ่งดีๆมาให้พี่น้องที่เคารพทุกท่านครับ
    ☯☷☶☵☴☳☲☱☰☯☰☱☲☳☴☵☶☷☯
    #ขอเรียนเชิญสาธุชน พี่น้อง ไทย-จีน ผู้มีจิตศรัทธาทุกท่านมาร่วมกันทำบุญสร้างกุศลสร้างบารมีให้กับตัวเอง ด้วยการจองเหรีญสมทบทุนในการบูรณะเทวสถานหลวงเตี่ยวังหินหลังใหม่ เพื่อเป็นสาธารณะประโยชน์ให้พี่น้องประชาชนทั้งหลายมาสักการะขอพร และใช้พื้นที่ในการประกอบพิธีกรรมตามคติความเชื่อ ด้วยการสั่งจองเหรียญ "ปุนเถ่ากง" ที่ระลึกรุ่นแรก ซึ่งมีจำนวนในการจัดสร้างน้อยมากครับ

*** เปิดจองตั้งแต่วันที่ 9 มีนาคม - 9 เมษายน 2560 ***

*** รับวัตถุมงคล ในวันที่ 9 กรกฎาคม 2560 ***

สนใจรายการไหน Inbox ได้เลยครับ ((( ศูนย์จอง เพชร พัทลุง )))

ค่าจัดส่ง 60 บาท ต่อ 1 รายการครับ

โอนเงินทำบุญได้ที่

บัญชีไทยพาณิชย์
    044-2929-666
    ประมุขชูสงค์
    ออมทรัพย์

หัวหมาก

67.jpg 68.jpg 69.jpg 70.jpg 71.jpg

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 มีนาคม 2017
  2. ศิลป์พระ9

ศิลป์พระ9 Active Member สมาชิก Premium

1
    งานแกะระดับครู นอกจากได้บุญแล้ว ต่อไปเหรียญนี้จะทรงคุณค่ามหาศาลครับ
    72.jpg 73.jpg 74.jpg 75.jpg 76.jpg

3. ศิลป์พระ9

1
    ข้อมูลจากผู้เป็นประธานจัดสร้าง
    วันนี้อยากจะขอเล่าประวัติคร่าวๆของศาลเจ้า
    "หลวงเตี่ยวังหิน" ให้ฟังครับ
    ศาลเจ้าปึ่งเถ้ากงในชุมชนบ้านวังหิน ศาลเจ้าแห่งนี้เดิมทีตั้งอยู่ใจกลางตลาดบ้านวังหิน ซึ่งเป็นย่านการค้าในสมัยก่อน

ย้อนหลังไปเมื่อปี พ.ศ. 2500 พ่อค้าคหบดี ต่างก็เข้ามาจับจ่าย ขายปลีก ขายส่ง ที่ตลาดบ้านวังหินแห่งนี้ บ้างก็เดินทางมาจากที่ไกลๆ สินค้าส่วนใหญก็เป็นจำพวกของสด ที่เพิ่งขึ้นมาจากทะเลที่ปากน้ำประแสร์ ก่อนเดินทางมุ่งหน้ามาส่งให้แม่ค้าภายในตลาดแห่งนี้ ผู้คนมากหน้าหลายตา เมื่อมาพบเจอกันบ่อยๆจากที่ไกล จึงมานั่งจิบน้ำชากาแฟกัน บริเวรใกล้ๆตลาดสด

หากเลี้ยวมาจากถนนสุขุมวิท ตลาดแห่งนี้ตั้งอยู่ต้นซอยของหมู่บ้าน ที่มีถนนตัดผ่านกลางมุ่งหน้าสู่ วัดวังหว้า,วัดเขากระโดน และหาดแม่พิมพ์ ด้านหลังตลาดจะติดกับวัดวังศิลาธรรมาราม และโรงเรียนบ้านวังหิน หากจะขยายความถึงบรรยากาศเมื่อ 38 ปี ที่แล้ว ที่ผมพอจะจำได้ ชุมชนแห่งนี้มีสถาปัตยกรรมที่คลาสสิคมาก คือเป็นบ้านไม้ทรงห้องแถว สองชั้นตลอด 2ข้างทาง มีร้านค้าต่างๆมากมาย ไม่ว่าจะเป็นร้านอาหาร ร้านเสริมสวย ร้านกาแฟ ร้านหมอ ร้านตัดชุดต่างๆ ร้านของชำ ร้านซ่อมรถ บางหลังก็ทำหมู บางหลังก็เป็นตำหนักพ่อแก่ บางบ้านก็เป็นโรงเก็บยางพารา บางบ้านก็ตีเหล็ก ไม่อยากคิดเลยว่าเงินมากมายที่สะพัดในชุมชนแห่งนี้มีมูลค่าเท่าไหร่

หากให้อธิบายถึงความยาวจากหัวถึงท้ายตลาดประมาณ 500 เมตร แต่มีกลิ่นไอของเรื่องราวมากมายให้จดจำ ผมกำลังจะเข้าเรื่องแล้วล่ะ ว่าเดิมทีศาลเจ้าหลวงเตี่ยแห่งนี้ตั้งอยู่ที่ หน้าตลาดฝั่งตรงข้ามตลาดสดวังหินเลย ท่านเปรียบเสมือนเจ้าที่เจ้าทางที่ปกปักรักษาชุมชน และ พ่อค้าแม่ขายบริเวรนั้นให้อยู่เย็นเป็นสุขเจริญรุ่งเรือง

หากใครได้มองเข้าไปที่ศาลเจ้าหลวงเตี่ยนี้ ก็จะเห็นควันธูปฟุ้งตลบอบอวนไปหมด มีคนเถ่าคนแก่เล่าให้ฟังว่า ศาลเจ้าแห่งนี้ศักดิ์สิทธิ์มาก ที่ศักดิ์สิทธิ์ก็เพราะขอแล้วท่านให้จริงๆ มีอากงชื่อเฮี้ยวเล่าว่า (ผมมาจากเมืองจีนเมื่อตอนอายุ20 ปี ตอนย้ายมาอยู่ที่นี่ตอนแรกก็เห็นศาลเจ้านี้แล้ว) ตอนนี้บุคคลท่านนี้ได้จากไปแล้วครับด้วยวัยชราภาพ สิริอายุได้ 90ปี หลายคนบอกว่าศาลเจ้าแห่งนี้น่าจะมีอายุเก่ากว่า100ปี คนที่มากราบไหว้หลวงเตี่ย ล้วนมั่งมีเงินทองไหลมาเทมามากมาย ลูกหลานล้วนไปได้ดีกันทุกคน

แม้กระทั่งครอบครัวผมเองก็จะต้องมาไหว้เจ้าเข้างานประมูลกินเลี้ยงที่นี่ทุกปีไป เมื่อสมัยผมเป็นเด็กๆก็วิ่งเล่นซุกซนอยู่บริเวรเขตศาลเจ้าแห่งนี้ ที่บ้านและญาติๆทุกคนล้วนศรัทธาองค์หลวงเตี่ยเป็นอย่างมาก

แต่ก่อนทางบ้านผมก็ไม่ได้มีกิจการมั่งมีอะไร แต่เนื่องด้วยความพากเพียรและกตัญญูต่อบรรพบุรุษและองค์หลวงเตี่ยวังหิน วันนี้จึงก้าวขึ้นมาอยู่ในระดับแถวหน้าของ อ.แกลง

#แม่ผมบอกว่าคนเราจะเก่งด้วยฝีมือก็ดีด้วยสมองก็ดี แต่ถ้ายังอาศัยอยู่บนโลกที่มีการเวียนวายตายเกิดเช่นนี้ อาจย่อมมีสิ่งที่มองไม่เห็นค่อยกลั่นแกล้งให้ไปไม่ถึงดวงดาวได้
    #ทางที่ดีควรกราบไหว้สิ่งศักดิ์สิทธิ์และขอพรให้พระท่านช่วยบ้างจึงจะสมบูรณ์แบบ เหมือนกับครอบครัวเราที่มีองค์หลวงเตี่ยวังหินอวยพระให้สำเร็จตลอดมา และ "เมื่อไปได้ดีก็อย่าลืมบุญคุณที่ท่านประทานให้" องค์ท่านศักดิ์สิทธิ์มากจริงๆเพราะเจอกับตัวเองมาแล้ว ใครจะเชื่อหรือไม่เชื่อไม่สำคัญ อยู่ที่เรากราบไหว้แล้วเจริญรุ่งเรืองแคล้วคลาดปลอดภัยแค่นี้ก็สุขใจแล้ว

เดิมที่ศาลเจ้าแห่งนี้เล็กมาก ตอนหลังทางหัวหน้าหมู่บ้านก็ ได้ไปซื้อที่และย้ายทำเลที่ตั้งศาลใหม่ เมื่อปี พ.ศ. 2510 โดยนิมนต์องค์ฮุดโจ้วจากพ่งไล้ซัมเซียวเกาะ มาชี้ตำแหน่งที่จะทำการ ก่อสร้างเพื่อตั้งศาลใหม่ ครั้งนั้นทางคณะกรรมการรุ่นเก่า มีมติให้จัดขบวนแห่งอย่างยิ่งใหญ่รอบตลาด และอัญเชิญ องค์หลวงเตี่ยทั้งสอง ไปไว้ ณ.ท้ายตลาด ที่ๆมีบริเวรกว้างขวาง และ สามารถสร้างศาลเจ้าขนาดใหญ่กว่าเดิมได้

หลังจากก่อสร้างจนแล้วเสร็จ คนในชุมชนบ้านวังหินและใกล้เคียงรวมถึงผู้ที่ศรัทธา ก็ยังแวะเวียนมาไหว้อย่างไม่ขาดสายจนถึงปัจจุบัน กาลเวลาผ่านพ้นมาเนิ่นนานกว่า50ปี อาคาร ศาลเจ้าเริ่มผุสลายและทรุดโทรมลง คณะกรรมการศาลเจ้าจึงได้ทูลถามองค์ ฮุดโจ้วจาก "สมาคมพ่งไล้กุยอิงเกาะ" ตลาดสามย่านมาประกอบพิธี เพื่อขออนุญาติ รื้อถอนและสร้างศาลใหม่ถวาย

เมื่อองค์ฮุดโจ้วมีพระบัญชาอนุญาติ จึงเริ่มดำเนินการรื้อถอนและก่อสร้างตามลำดับ แต่ในทุกๆพิธีการ ก็จะมีพิธีกรรมที่ไม่สามารถกระทำโดยพละการได้ จำต้องอัญเชิญองค์ฮุดโจ้ว มาทำพิธีเสมอ เช่นการรื้อถอน การชี้ตำแหน่งใหม่ การวางศิลาฤกษ์ การใส่คำกลอลบนผนัง ล้วนแต่มีความสำคัญที่มนุษย์ที่ไร้ความเข้าใจจะหยั่งถึง และขั้นตอนการก่อสร้างศาลเจ้าก็ดำเนินการมาได้40 % แล้ว

ในการสร้างเหรียญหลวงเตี่ยรุ่นแรกนี้เองก็เช่นกัน ผมและคณะกรรมการ จะต้องขออนุญาตจากองค์หลวงเตี่ยและองค์ฮุดโจ้วเสียก่อน และได้นำแบบเหรียญถวายให้ตรวจอีกที รวมถึงมวลสารร่วมสร้างต่างๆที่ต้องเข้าพิธีไคกวงให้สมบูรณ์เช่นกัน

จากขั้นตอนตรงจุดนี้มาถึงขั่นตอนการสั่งจองเหรียญแล้ว และเมื่อยอดจองเต็มก็จะปิดการรับจองอย่างสมบูรณ์ ในขั้นตอนต่อไปก็จะเป็นพิธีพุทธาภิเษก และ เทวาภิเษก ตามลำดับอีกหลายวาระ ก่อนที่ทุกท่านจะได้รับเหรียญแห่งประวัติศาสตร์นี้ไปบูชาครับ

ท่านที่ต้องการทำบุญสั่งจองเหรียญที่ระลึกนี้
    ยังสามารถสั่งจองได้ที่ผม หรือศูนย์จองต่างๆครับ หากท่านอยู่ละแวกใกล้เคียงก็สามารถไปดูรายการจัดสร้างและสั่งจองได้ที่หน้าศาลเจ้าครับ.

4. j999

j999 เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2008
    ขอจองร่วมบุญชุดที่๖(กรรมการ)๑ชุดครับ

5. ศิลป์พระ9

1
    รับทราบครับ อนุโมทนาบุญด้วยน่ะครับพี่

6. pei

pei เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    จองเนื้อชนวน 1 เหรียญด้วยครับ

7. ศิลป์พระ9

1
    อนุโมทนาบุญด้วยน่ะครับผม

8. นิติพนธ์

นิติพนธ์ Active Member

ผมขอจอง เนื้อปลอกลูกปืน 1 เหรียญ
    เนื้อทองแดงรมดำ 1 เหรียญ ครับ

9. ศิลป์พระ9

1
    รับทราบครับ อนุโมทนาบุญด้วยครับ

10. ศิลป์พระ9

1
    ขออนุโมทนากับทุกๆท่านน่ะครับ เดี๋ยวผมจะมาลงสรุปรายการให้น่ะครับ

เนื้อทองแดงผิวไฟ

เนื้อทองสัตตะโลหะ

เนื้อทองขาว