รู้ตัวว่าเป็นพระอริยะเจ้าได้อย่างไร โดยหลวงพ่อฤๅษี วัดท่าซุง

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย ชนะ สิริไพโรจน์, 11 สิงหาคม 2015.

1. ชนะ สิริไพโรจน์

ชนะ สิริไพโรจน์ ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    14
    รู้ตัวว่าเป็นพระอริยะ<WBR>เจ้าได้อย่างไร

ผู้ถาม : หลวงพ่อค่ะ การปฏิบัติตน<WBR>จะได้มรรคได้ผลนี่
    เขาจะรู้ด้วยตัวเองนี่ถูกต้องหรือเปล่าค่ะ

หลวงพ่อ : ถ้าไม่รู้มันจะได้หรือ กินข้าวเอง ไม่รู้ว่าอิ่มหรือไม่อิ่ม?

ผู้ถาม : กลัวว่าจะหลง จะเฟ้อ จะเฝือ อะไรอย่างนี้ค่ะ

หลวงพ่อ : ไอ้นั่นถูกต้องลูก ต้องไม่ไว้ใจตัวเองไว้เสม<WBR>อ อันนี้เป็นธรรมดา
    ต้องทำ เพราะถ้าถึงแล้ว มัน<WBR>จะเป็นอย่างนั้นทุกคน ต้<WBR>องไม่มั่นใจต้องระมัด
    ระวั<WBR>งมันแน่หรือไม่แน่ ใช่ไหม ต้องกำหนดไอ้นี่ผิดหรือไม่ผิด ผิดหรือไม่ผิด
    อันนี้ข<WBR>องใช่ ถ้าฟุ้งเฟ้อคิดว่าเราได้มรร<WBR>คได้ผล แล้วก็ปล่อยตัวไม่ใช่หรอ<WBR>ก

ไม่ใช่คนที่ได้มรรคได้ผ<WBR>ล ถ้ายิ่งได้เท่าไร เขายิ่งระมัดระวังตัวมากเท่านั้น
    กลัวจะพลาดใช่ไหม เอ๊ะ ทำไมเป็นอย่างนั้น ทำไมเป็นอย่างนี้ อย่างคน
    ที่ได้พระอรหันต์ อรหันต์นี่ย่อมไม่ติดอะไ<WBR>รทั้งหมด

แต่บางที เห็นผู้หญิงก็ดี<WBR> ผู้ชายก็ดี มันขาว มันดำ มันอ้วน มันผอม
    ทรวดทรงดีไม่ดี แต่งตัวสีเขียว สีแดง เอ๊ะ ทำไมถึงรู้ล่ะหว่า

พระพุทธเจ้าท่านเคยเข็ด<WBR>มาแล้วองค์หนึ่ง ท่านก็เลยบอก พระอรหันต์
    ไม่ใช่หัวหลักหัวตอ ท่านก็รู้ เป็นอารมณ์ไม่ติดมาเอง ค่อยๆไปนะ
    อารมณ์อันดับแรก เราจับอารมณ์พระโสดาบันให้ได้ก่อน เพราะเป็น
    ทุนใหญ่ ยังไงๆเร<WBR>าก็.ม่ลงอบายภูมินะ แล้วเราก็ภูมิใจ

ที่นี้การก้าวไปของพระโสดาบัน ไม่มีการถอยหลัง มีแต่ขึ้นทางเดียว
    ใช่ไหม และก็ดูอารมณ์ต่อไป

ความรัก ความรู้สึกระหว่างเพศ..มันเคยมีรุนแรง..อย่างสมัยเมื่อก่อนนี้
    เวลานี้เราก็ยังมี แต่มันบรรเทาลงไหม ใช่ไหม มันยังมีอยู่แต่มันบรรเทา<WBR>ลง
    ถ้าบรรเทาความรักลงบ้าง แต่ความโกรธยังมีอยู่ แต่<WBR>ก็บรรเทาลงใช่ไหม
    ไม่รุนแรงเท่าเดิม อันนี้ถือว่าเป็นอารมณ์<WBR>ของ พระสกิทาคามี คือสังโยชน์นี้
    ตัดได้ 3 ใช่ไหม ค่อยๆ ระมัดระวัง

ไอ้หนูพูดธรรม พูดถูก ต้<WBR>องระแวงอยู่เสมอ ถ้าคนไม่ร<WBR>ะแวงตัวเองนี่
    ยังไม่ใช่หร<WBR>อก มันจะคุยอย่างไง ก็ยั<WBR>งไม่ใช่ ยิ่งอ่านหนังสือมา<WBR>ก
    ยิ่งพังใหญ่ อ่านหนังสื<WBR>อมาก เชื่อหนังสือยิ่งเป็น<WBR>มานะไปเลย
    ไม่ใช่เอาความรู้มาเก่งอยู่ที่ปาก

เก่งจริงๆมันต้องอยู่ที่ใจ คือใจทำได้ มันก็ไม่ยากเกินไปสำหรับ<WBR>คนดี
    แต่ก็หนักเกินไปสำหรับคนเลว<WBR>ใช่ไหม คนดีเขาเป็นคนมีเหตุผล

“ทำไมเราจึงต้องรักษาศีล 5 “ อันนี้พระโสดาบัน พระสกิทาคามี
    สำคัญแค่ศีล 5 ฆราวาสไม่มีอะไรมาก ศีล 5 ทำไมจึงต้องปฏิบัติ
    เป็นศี<WBR>ล 5 เราก็นึกย้อนใช้ปัญญาเ<WBR>ข้าหาตัวเอง

ถ้าเราจะฆ่าเขา ถ้าบังเอิญคนอื่นเขาจะฆ่า<WBR>เรา นี่ เราชอบใจไหม
    เราไม่ชอบ ใช่ไหม เราจะทำร้ายเขา คนอื่นเขาจะทำเรา ชอบไหม
    เราไม่ชอบ เมื่อเราไม่ชอบคนอื่นเข<WBR>าก็ไม่ชอบ จะทำเพื่ออะไร

จากหนังสือ ธรรมปฏิบัติ เล่นที่ 40 หน้า 22-24
    โดยหลวงพ่อพระราชพรหมยาน วัดท่าซุง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 สิงหาคม 2015
  2. จิรญาโณ

จิรญาโณ เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญในธรรมทานครับ

3. Namwarn

Namwarn Active Member

satu satu satu