รูปหล่อลอยองค์ หลวงพ่อเงิน บางคลาน เนื้อทองคำ

ในห้อง 'ห้องแสดงวัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย otiger, 12 ตุลาคม 2020.

1. otiger

otiger สมาชิก

วันนี้มีเรื่องมา โม้แบบของผมแหละครับ ผมได้หลวงพ่อเงิน เนื้อทองคำ องค์นี้ มาเก็บสะสม ได้ไม่นานนัก ประมาณ 2-3 ปี มานี่เองครับ ด้วยงานปลดทุกข์ให้เค้าได้ ทำให้มีคนมอบให้เพราะเห็นว่าผมชอบสะสม พระเครื่อง เครื่องรางครูบาอาจารย์ยุคเก่าก่อน คนให้บอกว่าเก็บอยู่ในกล่องพระบูชาของเค้ามาแต่เดิมรุ่นปู่รุ่นพ่อ เป็นของเก่าแน่นอน เค้าเปิดกล่องหยิบมาให้ผม เป็นรูปหล่อหลวงพ่อเงิน คราบความเก่าจับคล้ำหนามองไม่รู้ว่าเนื้อทองคำ ถามว่าชอบมั๊ย ถ้าชอบเอาไปเลย ผมหยิบมาส่องดู เห็นประกายทองแวบเข้าตานิดนึง ผมเลยบอกเค้าว่า น่าจะเป็นพระหล่อทองคำเก่าน่ะ จะให้ผมเหรอ เค้าหัวเราะขำผมใหญ่ คงคิดว่าผมพูดเล่น ถ้าชอบใจเอาไปเลย ผมเลยได้มา กลับถึงบ้านพอว่างเปิดเนื้อซิครับ ตามภาพ เนื้อทองคำ สุขปลั่ง แต่องค์นี้ มีเส้นทองแดง อยู่ในเนื้อด้านขวาขององค์พระ พาดจากเศียรจรดฐาน บริเวณใต้ฐานเป็นเส้นทองแดงกลมๆ ตามภาพนั้นแหละครับ ด้วยความสงสัย ก็เอาหลวงพ่อเงินองค์นี้ไปถามเพื่อน ผู้รู้ อดีตช่างสิบหมู่ ที่เคยอยู่งานที่ศาลายา อย่างที่เคยโม้เอาไว้คราวก่อนนั้นแหละครับ ผมถามว่าทำไมถึงมีเส้นทองแดงแบบนี้

ไม่ผิดหวังครับ เพื่อผมบอกว่า การหล่อพระเครื่องแต่เดิมๆคนโบราณ ถ้าทางวัดหล่อพระเครื่องเนื้อทองคำเอง จะมีไม่มากนักเพราะทองคำเป็นของมีราคาหายาก ในยุคนั้น แต่ก็จะเปิดโอกาศให้ คหบดีหรือผู้มีอันจะกิน ที่อยากได้พระเนื้อทองคำ เอาทองคำของตัวเอง เข้าร่วมพิธี มาหล่อเอง และ แต่ละคนจะให้ครูบาอาจารย์ที่ทำพิธี จารเป็นยันต์หนุนดวง ว/ด/ป เกิด บนแผ่นทอง เงิน ทองแดง ตะกั่ว แล้วแต่ ใครจะหามา แล้วม้วนเป็นตะกรุดเท่าองค์พระเครื่องที่จะเททองหล่อ บางคนใส่ในเบ้าหล่อๆพร้อมทองคำ บางคนใส่ไว้ในบล๊อกแม่พิมพ์พระ แล้วเททองหล่อลงไปทีหลัง อย่างหลังนี่จึงออกมาในลักษณะที่ผมเอามาให้ดู ผมก็เอาที่เพื่อนผมบอกเล่าให้ฟังมาโม้บอกต่อ เอามาให้ชมกันครับ

IMG_9756.JPG IMG_9716.JPG IMG_9734.JPG IMG_9742.JPG IMG_9751.JPG IMG_9771.JPG IMG_9774.JPG IMG_9780.JPG