รับตรวจองค์เพื่อช่วยแนะแนวทางในการปฎิบัติ

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย พระยาเดโชชัยมือศึก, 2 กุมภาพันธ์ 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. diya

diya เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาตช่วยลงงานบอกบุญให้พี่โอรสทศพลนะคะ

ยังไงก็ถามไว้นะครับ จะตอบเท่าที่ตอบได้จริง ๆ เพราะไม่สามารถรู้ได้ทุกอย่าง และบางอย่างถึงรู้ ก็บอกไม่ได้มันก็มีอยู่นะครับ แต่จะพยายามบอกทั้งหมดเท่าที่จะบอกได้เลยครับ ขอให้ถามเป็นข้อ ๆ ไว้นะครับ ส่วนสิ่งตอบแทนก็ไม่ขออะไรมากมายครับ หากท่านมีกำลังทรัพย์ที่จะทำบุญ ก็ต้องการให้ช่วยกันทำบุญสร้างโบสถ์ต่อครับ ตามกำลังศรัทธา หรือ ต้องการจองวัตถุมงคลใดก็เชิญนะครับ รายละเอียดอยู่ในลิงค์นี้ครับ (เหลือเวลาอีกประมาณ ๓ เดือนครับ)
    http://palungjit.org/threads/%E0%...A5.322938/
    ช่วยกันนะครับ
    เรื่องดูดวงให้มาถามที่นี่นะครับ ส่วนเรื่องเกียวกับการสร้างโบสถ์ หรือต้องการทราบเรื่องวัตถุมงคลใดในกระทู้สร้างโบสถ์ หรือรายละเอียดใด ๆ เชิญที่กระทู้สร้างโบสถ์นะครับ จะได้ไม่สับสนกัน และเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ ได้นะครับ อย่างน้อยก็เป็นการช่วยกันอัพกระทู้ไม่ให้ตกครับ เป็นบุญจากการยินดีโมทนา และบุญที่ช่วยให้กระทู้ไม่หาย
    ** สิ่งที่ผมทำนี้ เพื่อช่วยสืบต่อพระศาสนาให้อยู่ครบ ๕,๐๐๐ ปีนะครับ ไม่ได้หวังผลกำไรและชื่อเสียงใด ๆ ส่วนตัว **
    ขอบคุณครับ
    ***ท่านใดโอนเงินมาที่ธนาคากรุงเทพแล้ว โปรดแจ้งรายละเอียดด้วยครับ เช่น จำนวนเงินที่โอน วันที่ เวลา ต้องการวัตถุมงคลหรือไม่ ชนิดใด เพราะมีเงินโอนเข้ามาไม่ทราบเจ้าของหลายยอดมากครับ ขอบคุณครับ***<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      277.1 KB
      เปิดดู:
      12
      ขนาดไฟล์:
      287.1 KB
      เปิดดู:
      13
      ขนาดไฟล์:
      288.4 KB
      เปิดดู:
      14
      ขนาดไฟล์:
      252 KB
      เปิดดู:
      10
      ขนาดไฟล์:
      271.7 KB
      เปิดดู:
      13
      ขนาดไฟล์:
      290.8 KB
      เปิดดู:
      15
      ขนาดไฟล์:
      106.1 KB
      เปิดดู:
      19
      ขนาดไฟล์:
      284.1 KB
      เปิดดู:
      13
  2. diya

ช่วยลงแทนพี่โอรสทศพลค่ะ

งานบุญเพิ่มเติมครับ นอกจากโครงการสร้างโบสถ์นะครับ

๑.ทำบุญผ้าป่าสร้างหลวงปู่ทวดองค์ใหญ่ ณ วัดเขาหลาว จ.ราชบุรี ครับ รายละเอีดยดังนี้ครับ
    ผ้าป่าวัดเขาหลาว วันที่ ๕ เดือน ๕ ปี ๕๕ กองละ ๑๐๐ บาท รับหลวงปู่ทวดเป็นที่ระลึก ๑ องค์ ถ้าร่วมบุญ ๑ ชุด ๒๕ กอง รับหลวงปู่ทวด ๒๕ องค์ พร้อมองค์ประธานสายองค์ใหญ่อีก ๑ องค์ เพื่อร่วมสร้างหลวงปู่ทวดองค์ใหญ่ ณ วัดเขาหลาว

สนใจร่วมทำบุญ
    ธนาคาร ไทยพาณิชย์ สาขา เทสโก้โลตัส ศรีนครินทร์
    ชื่อบัญชี นายภาณุพล ปานสายลม
    402-507776-9 ออมทรัพย์
    โทร 085-3371225 (พล)
    กรุณาแจ้งรายละเอียดการทำบุญด้วยครับ ว่า ทำกี่กอง หรือ กี่ชุด (๑ชุดมี ๒๕ กอง) จะให้จัดส่งซองและหลวงปู่ทวดไปให้ที่ใด (ส่งข้อความรายละเอียดทางข้อความส่วนตัวนะครับ จะได้ตรวจสอบได้ถูกต้อง)
    **ผมไม่ได้คิดค่าจัดส่งนะครับ หากท่านใดจะร่วมทำบุญค่าจัดส่งก็แล้วแต่จะทำบุญนะครับ ส่วนนี้ผมตั้งใจทำให้เป็นบุญพิเศษครับ**<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      16.9 KB
      เปิดดู:
      22
  3. diya

update ลำดับคิว
    1. burimprad 18-04-2012,#4256 หน้า 213 ขอคำถามเจาะจงเป็นข้อ ๆเท่าที่ต้องการรู้และจำเป็นจริง
    2. hearhui 20-04-2012,#4348 หน้า 218
    3. burimprad 20-04-2012,#4356, 4359 หน้า 218
    4. kanus 20-04-2012,#4372 หน้า 219
    5. John 20-04-2012,#4374 หน้า 219
    6. patdorn 21-04-2012,#4389 หน้า 220
    7. ปุณฑ์21-04-2012,#4394 หน้า 220
    8. กมลวิช21-04-2012,#4398 หน้า 220
    9. preimkung 22-04-2012,#4399 หน้า 220
    10. เพื่อนใหม่22-04-2012,#4405 หน้า 221
    11. ballbeamboy2 22-04-2012,#4411 หน้า 221
    12. mahamate 22-04-2012,#4412 หน้า 221
    13. RayChiangmai 22-04-2012,#4414 หน้า 221
    14. Andreas 22-04-2012,#4419 หน้า 221
    15. smartdreamz 22-04-2012,#4420 หน้า 221
    16. ICE MAN 23-04-2012,#4440 หน้า 222
    17. amontep 23-04-2012,#4472 หน้า 224
    18. TT-POOL 24-04-2012,#4486 หน้า 225
    19. saguot 24-04-2012,#4487 หน้า 225
    20. PorPaturkom 24-04-2012,#4488 หน้า 225
    21. Pisitchai001 25-04-2012,#4525 หน้า 227
    22. siwaa 26-04-2012,#4538 หน้า 227

4. diya

อรุณสวัสดิ์ค่าทุกคน อิอิอิ ฝันหวานกันอยู่แน่ๆ เชียว ตื่นมาทักทายกันแต่เช้าเพราะจะต้องเดินทางอีกแว๊ววววว
    คุณอ้ออยู่ที่ไหน ดาจะไปหาค่า เจอกันที่ช้างคลาน 5555

5. win-sirawat

win-sirawat เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุ สาธุ สาธุ ค่ะ :cool::cool:

6. เอกณัฏฐ์

เอกณัฏฐ์ เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤษภาคม 2008

อนุโมทนาบุญทั้งหลายทั้งปวงด้วยครับ สาธุ สาธุ สาธุ

7. kapooklukz

kapooklukz เป็นที่รู้จักกันดี

17 กุมภาพันธ์ 2012
    อนุโมทนากับคุณพี่แมวเหมียว สาธุ สาธุ สาธุ การกระทำใดบุญใดกุศลใดท่ีคุณพี่ได้กระทำมาแล้วตั้งแต่อดีตชาติตลอดจนปัจจุบันและสืบต่อไปยังอนาคต ไม่ว่าน้องจะรู้หรือไม่รู้ น้องก็ขออนุโมทนากับคุณพี่จากใจจริงนะคะ

เห็นด้วยกับพี่ดาคะพออ่านเสร็จก็รู้สึกตื้นตันมากๆคะ รู้สึกว่าเป็นความปรารถนาที่แรงกล้ามากๆคะ สาธุ สาธุ สาธุ

8. supakron_s

supakron_s เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาบุญที่คุณ เซ็นเตอร์ กับทานและพาหนะ ในการนำพาท่านทั้งหลายไปร่วมงานบุญในครั้งนี้จ้า

9. center-in-center

center-in-center เป็นที่รู้จักกันดี

ขอขอบคุณในคำอนุโมทนาของทุกท่านนะครับ
    พอแล้วๆ
    เป็นเรื่องธรรมดา ธรรมดาจริงๆ ครับ ผลแห่งทานของผมไม่ได้เศษเสี้ยวธุลีของอุบาสก อุบาสิกา ในสมัยพุทธกาล
    แต่เดิมในอดีตนานมาแล้ว มนุษย์เรามี ทาน ศีล ภาวนา เป็นปกติ
    แต่ยุคปัจจุบัน กิเลสดลใจมนุษย์ จนเป็นเรื่องปกติ
    ดังนั้น ที่หลายคนพูดกันว่า ปกติแล้ว..อย่างนั้น ปกติแล้ว..อย่างนี้
    แท้จริงคือ "ไม่ปกติ"
    เพราะความปกติ คือ "ความธรรมดา"
    "ความธรรมดา" ในอดีตกลายเป็นความวิเศษในปัจจุบัน
    "ความไม่ธรรมดา คือ กิเลส" กลายเป็นความปกติ ของคนในปัจจุบัน.

..............สาธุ ขอให้ทุกท่านมีความสุข สมหวังทุกประการ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 เมษายน 2012
  10. นายสิบหก

นายสิบหก เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2012

ขออนุโมทนาบุญกับ ท่าน Center-in-Certer ด้วยครับ....สาธุ

11. Orostosapol

Orostosapol เป็นที่รู้จักกันดี

ขอมหาโมทนาบุญคุณเซ็นเตอร์ฯ ครับ อ่านแล้ว ไข้ไม่หาย แต่กำลังใจทวีคูณเลย เอ้า ลุยงานดีกว่า
    ด้วยผลอานิสงค์แห่งทาน ศีล ภาวนา ทั้งหลายของคุณเซ็นเตอร์ที่ทำมาดีแล้วนั้น ขอให้สมความปรารถนาทุกสิ่งทุกประการเถิด และด้วยอานิสงค์ผลบุญที่ผมได้ทำมาดีแล้วตั้งแต่ชาติต้น จนถึงปัจจุบัน ขอผลบุญทั้งหมดจงรวมตัวกันทุกเมื่อ เพื่อดำรงค์คุณความดีสร้างบารมีต่อไป เมื่อ ได้เกิดในพระพุทธศาสนาของพระพุทธเจ้าทุก ๆ พระองค์ รวมถึง ครั้งพระศรีอาริยเมตไตรยตรัสรู้อนุตรสัมมาสัมโพธิญาณ และ ครั้งที่คุณเซ็นเตอร์ได้บรรลุอภิเษกสัมมาสัมโพธิญาณ เป็นพระพุทธเจ้าด้วย ขอพระพุทธเจ้าทุก ๆ พระองค์ ทรงโปรดเมตตาเทศนาธรรมอันละเอียด หมดจด สว่างไสว อันทำให้สัตว์ทั้งหลายพ้นทุกข์ ให้ข้าพเจ้าได้ฟังได้รู้ได้เข้าถึงธรรมนั้นด้วยเถิด ตราบข้าพเจ้าจะตรัสรู้อนุตรสัมมาสัมโพธิญาณเป็นพระพุทธเจ้าพระองค์สุดท้ายที่รื้อขนสัตว์เข้าพระนิพพานจนสิ้นด้วยเทอญ _/|\_

12. Orostosapol

Orostosapol เป็นที่รู้จักกันดี

อดีตเคยเป็นนักบวช อยู่ในลัทธิมหายาน (เต๋า) อยู่ในประเทศญี่ปุ่น เจ้ากรรมนายเวรที่ได้สร้างกรรมต่อกันในชาติดังกล่าว ก็คือ ได้เข้าไปข้องเกี่ยวกับการเมืองการปกครอง ซึ่งต้องมีการแย่งชิงอำนาจกันของข้าราชการฝ่ายต่าง ๆ แต่ละฝ่ายก็ล้วนมีแต่ความโลภในลาภยศสรรเสริญ ไม่ว่าช่วยใครก็มีกรรมทั้งสิ้น ใช้สารพัดวิธีในการทำลายกัน เมื่อมีส่วนเกี่ยวข้อง ย่อมมีกรรมเนื่องกัน การทำบุญและอุทิศให้เจ้ากรรม ต้องมีเจตนาทำบุญนั้นที่เกิดจากใจจริง ๆ ใจจะผ่องใสมีสุข ก็อุทิศให้เขาตอนนั้น กำลังของจิตจะมีมาก จะส่งถึงเขาได้ชัดเจน และอีกวิธีคือ การทำบุญเจาะจงให้สำหรับเขาโดยตรงครับ อนาคตนั้น ด้วยดวงของคุณเอง จะไม่ตกต่ำหรอกครับ จะเจริญก้าวหน้าด้วยดี ดีขึ้นเรื่อย ๆ หากอายุเกิน ๔๕ ปีไปแล้ว จะเริ่มสบายครับ แต่ปีสองปีนี้ ไปได้เรื่อย ๆ การจะทำให้ชีวิตเราดีขึ้น ต้องดูว่า เราต้องการอะไร เส้นทางไหน พอแค่ไหน คือ ขีดเส้นที่จุดสูงสุดและต่ำสุดก่อน แล้วค่อย ๆ วิเคราะห์ว่า เราจะไปได้อย่างไร วางเป้าที่จุดต่ำสุดก่อนครับ ว่าอย่างไรก็ตาม ต้องทำให้ถึงจุดนั้นเป็นอย่างน้อยก่อน ส่วนจุดสูงสุด ไม่ต้องรีบครับ วิธีการระหว่างการเดินทางไปจุด ๆ ใดนั้น อย่าลืม ทำทาน ศีล ภาวนา ครับ สำคัญจริง ๆ ใครจะว่าอย่างไร ผมไม่ทราบ แต่ผมถือว่าสำคัญสำหรับผม อานิสงค์ของทาน ทำให้เราไม่ตกยาก เพราะจะมีสิ่งเข้ามาช่วยเหลือทันท่วงทีเสมอ ไม่ว่าจะ ทรัพย์สิน เงินทอง อาหาร ที่อยุ่อาศัย คือจะมีผู้ยื่นมือช่วยเหลือทันเวลาเสมอ ๆ ศีล จะเป็นเครือ่งป้องกันภัยให้เรา มีศีล คนเขาก็เชื่อถือรักใคร่ ภัยจากสัตว์ร้ายก็ไม่มี เพราะศีลทำให้จิตเย็นมีพรหมวิหาร ๔ ครบ จิตอื่นย่อมรู้สึกได้ว่าปลอดภัยจึงรักใคร่ไม่ทำอันตราย ภาวนา ทำให้จิตเราสุข มีสมาธิและเกิดปัญญา จึงไม่มีปัญหาใดที่เราจะแก้ไม่ได้ เราจะรอบคอบในสิ่งต่าง ๆ ทำให้เข้าถึงจุดหมายของเราได้ง่ายขึ้น

13. Orostosapol

๔.เกิดจากสองสิ่งรวมกันครับ ๑.กรรมที่เคยทำไว้ส่งผล ๒.จากข้อ ๓ ครับ

14. ฤกษ์

ฤกษ์ เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนา สาธุ สาธุ สาธุ

15. Orostosapol

๑.เคยเป็นแม่ค้าขายผักและของป่าครับ เคยตีงูเห่าตายหนึ่งตัว ตอนไปขุดหน่อไม้ในป่า ด้วยความตกใจและกลัว จึงชิงตีตายเสียก่อน ด้วยสัญชาติงู จึงเป็นปกติที่มีความอาฆาต เขายังไม่อโหสิมาจนถึงปัจจุบันนี้นะครับ ให้แก้ไขด้วยการ ทำสังฆทานชุดใหญ่นิดนึงครับ (พร้อมค่อยทำก็ได้นะครับ อย่าให้เดือดร้อนเรากว่านี้) ให้มีอาหารสดแห้งนิดหน่อย ผ้าไตร (ครบสามชิ้น ไม่ต้องแพงก็ได้ ขอให้ครบ) ที่เหลือแล้วแต่จะเพิ่มเติมครับ ตั้งใจทำเจาะจงให้เขาโดยตรงนะครับ อธิษฐานบอกเขาว่าเราทำให้เขาเฉพาะ ขอให้มาร่วมถวายและรับผลบุญนี้ไป และขอให้อโหสิกรรมต่อกัน และเปลี่ยนมาช่วยเหลือเกื้อกูลกันให้พ้นจากทุกข์จากภัยทั้งหลายดีกว่า
    ๒.ทำตามข้อ ๑ ก่อนนะครับ เสร็จแล้วให้ไปรักษาปกติครับ จะหายหรือบรรเทาลงได้ครับ
    ๓.ขายเกี่ยวกับหนังสือครับ หนังสือพิมพ์ นิตยสาร การ์ตูน ฯลฯ ระยะเวลาที่จะฟื้นตัวตั้งตัวได้ ต้องอดทนหน่อยครับ ปีครึ่งจะเริ่มเห็นเงินเก็บครับ
    ๔.มีศีลข้อไหนหรือไม่ที่ยังทำไม่ได้ครับ ขอให้รักษาให้บริสุทธิ์อย่างน้อย ทุกวันพระก็ยังดีครับ ศีล ๕ ก็โอเคครับ ทุกวันพระตั้งใจสมาทานศีลและรักษาให้ดี วิธีที่จะทำให้บริสุทธิ์ได้มากที่สุดคือ เจอคนให้น้อยที่สุดครับ พูดให้น้อยที่สุด ก็รักษาได้ไม่ยากครับ ^^ หากทำได้ ขอพรพระภมูิเจ้าที่ได้นะครับ ท่านต้องการให้คนในบ้าน มีศีลที่ดีกว่านี้ ใครทำคนนั้นได้นะครับ

16. Orostosapol

ความจริง ความก้าวหน้าเกิดขึ้นบ้างแล้วนะครับ (แต่ตัวเองคิดว่ามันไม่ไปไหน ตื้อไปหมด) แต่จิตติดห่วงเรื่องบางเรื่องอยู่ ทำให้มันฟุ้งซ่านไปบ้าง โดยเฉพาะเวลาตั้งใจจะทำสมาธิกรรมฐาน มันก็ชอบแว๊บเข้ามาในสมอง ดังนั้น นึกได้ว่าเผลอออกนอกเรือ่งแล้ว ก็กลับมาดูลมหายใจสักพักครับ ลดความฟุ้งก่อน แล้วค่อยทำกรรมฐานปกติ ต่อเนื่องไป อารมณ์เลวเกิดขึ้น ช่างมัน ผิดแล้วพลาดแล้ว อย่าไปตามยึดมาเก็บไว้ ปล่อยมันไป เราตัดสินใจเริ่มใหม่ เอาปัจจุบันไว้ครับ
    ชาติล่าสุดเลย ก่อนมาปัจจุบัน เป็นเณรน้อยของพระโพธิสัตว์ใหญ่ท่านหนึ่ง ทางเหนือครับ (ไม่ต้องบอกมั้งว่าท่านใด) เป็นเณรเชื้อชาติกระเหรี่ยง แต่มาอยู่เมืองไทยนานแล้ว มีโอกาสได้ร่วมสร้างถนนขึ้นดอยสุเทพด้วย (โมทนาด้วยครับ)
    ท่านที่ดูแลตอนนี้ ไปกราบท่านทางขึ้นดอยสุเทพ หรือ ที่วัดบ้านปาง (ลำพูน) สิครับ แล้วดูว่าจะรู้สึกอย่างไร
    สอบได้ก็รุ่งครับ ๕๕๕ พระที่ควรหามาห้อยตอนนี้ ท่านวัดบ้านปางครับ หาองค์เล็ก ๆ มาห้อยนะครับ

17. johh

johh เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2011
    สอบได้ก้รุ่งเเสดงว่า จะสอบไม่ได้ใช่ไหมเนี่ย5555
    ผมหาท่านมาเหน็บละนะครับเป็นเเหนบเมื่อเช้าพึ่งค้นเจอก็เอะใจเเต่ไม่ได้สนใจอะไรเเต่ตอนนี้พอทราบละครับ อิอิ ไวไหม ^^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 เมษายน 2012
  18. Orostosapol

๑.เคยไปหาหมอไหมครับ หากเคยหมอว่าเป็นอะไรครับ แถวที่อยู่อาศัย หรือที่ทำงาน มีมลภาวะหรือเปล่า ดูดบุหรี่ด้วยหรือไม่ ปอดและหลอดลมติดเชื้อนะครับ ให้รีบรักษา ก่อนจะไม่ทันเวลา หลอดลมติดเชื้อมีแผลเรื้อรัง เจ้ากรรมเขาแค่เริ่มต้นให้ แต่เราไม่ได้รักษา ผลมันเลยยืดเยื้อยาวนาน
    ๒.หาเหรียญพระนเรศวรมหาราชครับ มาติดตัวไว้
    ๓. -พระพุทธชินราช
    -เจ้าแม่กวนอิม
    -เจ้าพ่อกวนอู
    ทั้งหมดไม่ต้ององค์ใหญ่มากหรอกครับ พระพุทธชินราชสัก สามถึงห้านิ้ว เจ้าแม่และเจ้าพ่อ หาขนาดเล็ก ๆ ก็ได้ อ่อ อีกองค์นะครับ พระนเรศวรครับ หากหาได้ไม่ต้ององค์ใหญ่มาก ให้เหมาะสมกับพื้นที่ครับ
    ๔.เจ้าที่ให้ไหว้ด้วยมะพร้าว มะม่วง น้ำสะอาด ขนมตาล ครับ

19. Orostosapol

ท่านที่ดูแลและคุ้มครองในปัจจุบันคือ พระยาศรีสุทโธ / ท้าววิรุฬหก / พระแก้วมรกต
    อดีตชาติที่มีกรรมส่งผลในปัจจุบันอย่างเด่นชัดนั้น เคยเกิดเป็นจรเข้ มีอายุหลายร้อยปี (คนเขาจะเรียกจรเข้เจ้า) อาศัยอยู่ในแถบแม่น้ำโขงตอนบน นิยมจำศีลอยู่ในถ้ำใต้น้ำเป็นปี ๆ ผู้คนเขานับถือกราบไหว้เป็นจรเข้เทพเจ้า เรียกพ่อปู่ใหญ่ คนเขากราบไหว้ด้วยสัตว์เป็นบ้างตายบ้าง เหมือนการบูชายันต์นั่นแหละครับ กรรมนี้จึงเป็นกรรมใหญ่พอสมควร แม้แต่คนก็กินมาแล้ว ผลเหล่านี้ทำให้ในปัจจุบัน ควรรักษาสุขภาพให้ดีครับ อาจจะพบอุบัติเหตุใหญ่ หรือไม่สบายหนัก เป็นโรคที่รักษายาก เป็นต้นครับ
    ได้ย้ายแน่ครับ ถึงจะไม่ชอบย้ายก็ตาม แต่ด้วยกรรมเก่า ในสมัยเป็นจรเข้นั่นแหละครับ จรเข้จะสร้างอาณาจักรของตนเองขึ้น ต้องต่อสู้ขับไล่ตัวอื่น ๆ ออกจากเขต หรือไม่ก็เอาชนะเพื่อให้ตัวอื่น เป็นบริวารตน วันดีคืนดี คึกขึ้นมาก็ออกนอกเขตของตนไปเขตชาวบ้าน ไปแล้วก็สู้กันอีก ชนะก็ได้เขตเขา แพ้ก็หนีกับเขตตน กรรมเหล่านี้เป็นสิ่งที่ทำให้ต้องย้ายที่อยู่บ่อย หรือชีวิตมักต้องพเนจรไปหลาย ๆ ที่

20. Orostosapol

หากมั่นใจไม่มีอะไรที่ทำไม่ได้หรอก เราจักมีคำว่าได้ คำว่ามี เท่านั้น คำว่าไม่มี ไม่ได้ ไม่สำเร็จ จะไม่เกิดแก่เราอีกต่อไป (หากเราทำจริง ๕๕๕)

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้