รอดตายด้วยนะมะพะทะ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย phataravudh, 10 มีนาคม 2015.

1. phataravudh

phataravudh เป็นที่รู้จักกันดี

:boo:รอดตายด้วยนะมะพะทะ:'(
    ผมเป็นคนจังหวัดหนองบัวลำภู แต่ผมได้ภรรยาอยู่ที่สารคามเลยต้องย้ายมาอยู่กับภรรยาที่นี่ โดยนิสัยส่วนตัวของผมเองจะชอบทำบุญ ไหว้พระสวดมนต์ก่อนนอนเป็นปกติ นั่งสมาธิบ้าง ผมจะทำวัตรแปลตอนเช้าและตอนเย็น จากทำวัตรเย็นเสร็จผมจะสวดพระคาถาพระปัจเจกพุทธเจ้าโปรดสัตว์ 108 จบ จากนั้นก็แผ่เมตตา อุทิศส่วนกุศล และนั่งสมาธิบ้าง โดยปกติเวลาทำบุญผมมักจะหาว เสมอทั้งที่ไม่ง่วง และเวลาอุทิศบุญให้ใครผมจะหาวออกมา ผมมักได้ยินเสียงพูดข้างหูบ่อยๆ เวลาสวดมนต์ผมจะหลับตาสวด มีครั้งหนึ่งท่านมาเตือนบอกว่าผมจะตายเร็ว ผมอายุ พึ่งจะ 28 เองอายุขัยจะหมดแล้ว ผมเองก็ไม่ประมาทผมจะชื้อปลามาปล่อยหลายครั้ง หลังจากนั้นไม่นาน ผมเองมักฝันว่าเป็นผีบ้างหลายครั้ง มีอยู่วันหนึ่งที่ผมสวดพระคาถาเงินล้านอยู่ ผมได้ยินท่านเตือนว่า วันตัดผมนั่นแหละจะตาย หลังจากนั้น 3 วันก็ไปตัดผม ตัดผมกลับมาก็ไม่เห็นมีอะไร ทำวัตรเย็นเสร็จก็สวดมนต์นั่งสมาธิพอกลางคืนผมฝันว่า ผมกลายเป็นสัมภเวสีไปคุยกับเด็กผู้หญิงคนหนึ่งบอกว่า พี่กลายเป็นผีแล้วนะนี่มีอัถฐิให้ดูด้วย วันนั้นตื่นขึ้นมาตี 2 ก็มานั่งสมาธิเสร็จถึงตี 4 ก็นอนฟังเทศต่อ ถึงตี 5 วันที่ 7 มีนาคม 2558 ตอนนั้นเหมือนกับว่าลมหายใจตนเองกำลังจะหมด กำลังจะขาดใจตาย จำได้จิตผมพูดว่าสีเขียวๆ แต่มันมืดไปหมด และมีสติตื่นรู้ขึ้นมาก่อน เลยเอาสติมาจับที่ลมหายใจ ที่มันกำลังจะหมด ภาวนา นะมะพะทะ เท่านั้นแหละ ลมหายใจจึงกลับมา ผมเห็นเหมือนเทวดา แต่งชุดสีทองชฎาแหลมสีทอง ยืนอยู่ในมือถือคล้ายไม้ตะพต ยาวๆ สีทองปลายแหลม ชี้มาทางผมทำท่าเหมือนมีโทสะ ด้วย ผมจึงลืมตาขึ้นและไปทำวัตรเช้าต่อ พอวันถัดมาผมก็ได้ไปชื้อปลาที่ตลาดมาปล่อยอีก วันที่ 9 ตอนเช้าผมก็ได้ยินเทวดาท่านมาหาตอนเช้าก่อนตื่นนอน เป็นเสียงผู้หญิง ท่านบอกว่าจะพาขึ้นไปข้างบน ให้ไปอยู่แถวๆ เมืองกุสินารา อะไรสักอย่าง ผมเลยบอกไปว่าจะขอสร้างพระก่อน ยังไม่อยากไป อยากช่วยเหลือผู้อื่นด้วย เสียงนั่นเลยตอบกลับมาว่า ถ้างั้นอนุโมทนาด้วยนะ
    การมีสตินี่สำคัญมาก ครูบาอาจารย์ท่านจึงเน้นย้ำอยู่เสมอให้จิตจับคำภาวนาเอาไว้เวลายามใกล้ตาย เราจะไปนรกหรือสวรรค์ก็อยู่ที่สติก่อนตายนี่แหละ หากไม่นึกถึงบุญก่อนตายก็ต้องมีแต่อบายภูมิเป็นที่ไปจริงๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 มีนาคม 2015
  2. kengloveyou

kengloveyou เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2010
    ดีครับดี ที่เรามีสติและมีธรรมะเป็นเครื่องประจำใจ เมื่อมีภัยใจย่อมหาเครื่องป้องกันตัวเอง
    และเครื่องป้องกันอัตโนมัติที่วิเศษที่สุดในทุกยามนั้นคือธรรม แต่ความจริงเราเป็นลูกหลาน
    สายหลวงพ่อฤๅษีแล้ว หลวงพ่อท่านมักพูดสอนธรรมเสมอๆว่า ให้นึกถึงความตายไว้ตลอด
    ถือเป็นการซ้อมตายไปในตัว ซึ่งความเป็นจริงแล้วครั้งนี้คุณอาจรอด แต่อีกครั้งอาจจะไม่
    รอด แต่นั่นก็ไม่ได้หมายถึงคุณคนเดียว เพราะชีวิตร่างกายระยำที่ผมอาศัยอยู่นี้ก็จะต้อง
    ตายแน่ๆเหมือนกัน และก็ไม่ว่าอาจจะเป็นอีกประเดี๋ยวนี้ก็เป็นได้ แต่ตายเมื่อไหร่ก็ดี จะได้
    พ้นจากร่างกายระยำนี้ไปเสียที ไม่เดี๋ยวนี้ หรือวันนี้ หรือพรุ่งนี้ หรือเดือนนี้ หรือปีนี้หรืออีก
    100ปีนี้ เราจะต้องตายไม่เวลาใดก็เวลาหนึ่งแน่ๆนอน ธรรมย่อมรักษาใจของผู้มีธรรมและ
    อบรมธรรมอยู่เสมอแน่นอน สาธุครับ