รวมศิษย์หลวงปู่ดู่ หลวงตาม้า

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย ใจแอ้น, 18 ตุลาคม 2009.

1. ใจแอ้น

ใจแอ้น Active Member

23 พฤศจิกายน 2008
    ผมสมาชิกเวปวัดถ้ำเมืองนะ ผมไม่สามารถเข้าเวปวัดถ้ำเมืองนะได้ผมคิดถึงทุกๆคนนะครับ ผมอยากให้เวปเรากลับมาเป็นเหมือนเดิม เวปวัดถ้ำเมืองนะเป็นเวปที่มีความอบอุ่นมากๆเลยครับ ผมเป็นคนหนึ่งที่ติดตามเวปมาเกือบสองปี สองปีที่ผมรุ้สึกอบอุ่นมากๆ ยังไม่มีเวปใดๆให้ความรู้สึกเช่นเดียวกับเวปนี้ได้เลย เราได้พูดคุยแลกเปลี่ยนความคิดความรู้กัน แลกเมลล์กัน คุยmsn ด้วยกัน ท่านใดๆมีความคิดเห็นอย่างไรเกี่ยวกับการปิดเวปเพื่อปรับปรุงครั้งนี้ เราอยากให้เวปนี้กลับมาหรือไม่

2. ใจแอ้น

ผมเป็นเพียงแค่สมาชิกธรรมดาๆคนหนึ่ง เพียงแต่ว่าครั้งใดที่เข้าอินเตอร์เน็ต น้อยครั้งที่จะไม่เข้ามาแวะเวียนมาเข้าเวปวัดถ้ำเมืองนะ
    บ่อยๆ ทั้งที่บอกตัวเองว่า เฮ้อเบื่อจังเข้ามาทำไมทุกวัน แต่ก็บอกตัวเองไม่ได้ซักที แทบจะเรียกว่าเป็นอัตโนมัตก็ว่าได้ แล้วก็เผลอๆ
    นานกว่าจะออกจากเวป บางวันนั่ง คลิกๆๆ อ่านๆๆ อยู่ครึ่งค่อนคืน ไม่รุ้ทำไปได้ไง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 ตุลาคม 2009
  3. ใจแอ้น

เวปวัดถ้ำเมืองนะมีโอกาสกลับมาเปิดอีกได้หรือไม่

mail ของผม gi_ant73@hotmail.com

4. หนึ่ง1

หนึ่ง1 เป็นที่รู้จักกันดี

เหมือนกันครับ ผมก็เป็นสมาชิกอยากให้กลับมาเหมือนเดิม

5. kim9

kim9 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2008
    สาธุครับ ผม username ........kim9
    ก็รู้สึก ใจหาย และอยากที่จะให้ ศิษย์วัดถ้ำ
    กลับมารวมตัวกันไวๆ เมื่อเว๊ปวัดถ้ำเมืองนะ เปิดอีกเมื่อไหร่
    รู้สึกไม่ดีเลยครับ ที่คนแค่ คนเดียว หรือกลุ่มเดียวต้องมาทำให้
    เว๊ปวัดถ้ำเลี่ยนแปลง อย่างใหญ่โต มโหฬาร ขนาดนี้
    อย่างว่าแหละครับ ขึ้นชื่อว่ากรรมไม่ทำเลยซะยังจะดีกว่า
    ใครทำอะไร ก็ได้อย่างนั้น เพราะเมื่อเราหว่าน พืชอะไรลงไป
    เราก็จะได้ ส่งนั้นตอบกลับมาอย่างแน่นอน
    ทั้งกรรมดีและ กรรมชั่ว

6. มหิธา

มหิธา Active Member

ช่วงนี้ก็เน้นเรื่องปฎิบัติไปเรื่อยๆ ก่อนค่ะ.. หลวงปู่ หลวงตาท่านเน้นเรื่องปฎิบัติ หากทางเวบต้องการหรือขาดเหลืออะไรคง มีการปรับเปลี่ยนอีกครั้ง เพราะสมาชิกส่วนมากรู้จักกันผ่านเวบบอร์ด :VO

7. วิมุติ

วิมุติ Active Member

4 กุมภาพันธ์ 2008
    แจ้งพี่ๆ น้องๆ ศิษย์หลวงปู่หลวงตา เรื่องบอร์ดศิษย์วัดถ้ำเมืองนะ

เราได้คุยกับพี่ติ ดร.สมชาย พี่เค้าบอกว่าตอนนี้มีบอร์ดศิษย์วัดถ้ำฯแล้วนะ สามารถใช้เป็นสื่อกลางให้พวกเราบรรดาศิษย์หลวงปู่หลวงตาได้พูดคุยเสวนากัน แต่บอร์ดที่กล่าวถึงนี้เป็นบอร์ดง่ายๆ ไม่ได้มีลูกเล่นอะไรมากมาย พี่ๆ น้องๆ ศิษย์หลวงปู่หลวงตา เชิญเข้าไป สมัครสมาชิก ใช้งานบอร์ดได้ที่

http://www.meeboard.com/users/watthum

เรียนมาเพื่อให้ทุกคนทราบ ....สาธุ

8. aomsin52

aomsin52 เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2009
    :z16 คิดถึงเวบบอร์ดวัดถ้ำเมืองนะมากกกกกกกก..... ค่ะ :'(

9. @^น้ำใส^@

@^น้ำใส^@ เป็นที่รู้จักกันดี

คิดถึงเว็บวัดถ้ำมากเลยค่ะ แต่ก่อนกลับบ้านต้องรีบเข้าเว็บ ตอนนี้เลยเหงาๆพิกล

10. wipa_one

wipa_one สมาชิกใหม่

แล้วพอจะติดต่อใครได้บ้างไหมคะที่จะไปกฐินในเดือนนี้

11. PeJune

PeJune เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2009
    การปิดเว็บบอร์ด คงจะมีความจำเป็นนะค่ะ หลวงตาท่านแนะนำมา พี่เองก็เหงามากๆ หลังจากการปิดของเว็ปบอร์ด แต่อย่างไรก็ตาม ยังมีการถ่ายทอดสดของหลวงตาท่าน และเรายังสามารถฝากคำถามสอบถามเรื่องการปฏิบัติจากท่านได้ ซึ่งก็ถือว่าเป็นการเรียนแบบสายตรงนะค่ะ พี่คิดว่าเหล่าลูกศิษย์ต้องช่วยกันสร้างเว็ปบอร์ดใหม่ ตอนนี้ในทีมสร้างพระกำลังคุยๆปรึกษากันอยู่นะค่ะ พี่ว่าถ้าว่างจะแวะไปคุยกับน้องโด่ง สักหน่อยเพราะบ้านอยู่ใกล้กัน พี่ว่าปัญหามาจากการที่เรายังรวมศิษย์จากสมาชิกเว็ปบอร์ดไม่ได้ ซึ่งมีมากกว่าห้าพันคน แต่สักพักอะไรๆคงดีขึ้นนะค่ะ คิดถึงพี่ๆน้องๆที่คอยช่วยเหลือประคับประคองการปฏิบัติของผู้เข้ามาใหม่มากๆเลยค่ะ

ทุกอย่างที่เกิดขึ้นเหมือนเป็นอนิจจังนะค่ะ ล้มไปเราก็ช่วยกันสร้างใหม่ได้ ศรัทธาและเจตนาที่บริสุทธิ์ ทุกอย่างเป็นไปได้ค่ะ

สำหรับตอนนี้อย่างน้อยเว็ปพลังจิตก็เป็นอีกหนึ่งที่ๆดีในการติดต่อสื่อสารระหว่างสมาชิกนะค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 ตุลาคม 2009
  12. PeJune

น้อง tattslux ดีใจนะค่ะ ที่เห็นน้องเข้ามา

ทีมงานสร้างพระเขาอยากส่งทำเนียบเชิญน้องเข้าร่วมด้วย ไม่ทราบได้รับการทาบทามหรือยังค่ะ ถ้าสนใจพี่จะถามไถ่ให้ พี่เองก็ใหม่มากๆเลย เข้าไปแล้วยังไม่ได้เริ่มทำอะไรเลย แต่ก็ติดต่อกับสมาชิกอยู่ระดับหนึ่งนะค่ะ

พี่มีอีกเรื่องที่อยากฝากไว้ ถ้าใครตติดต่อ สมาชิกเก่าได้บ้าง มีโครงการของน้องตั้ม (ตปสีโล) ที่รวมกองบุญกองละ 100 บาทต่อชื่อ และมีการจับสลากมอบพระของขวัญ มีสมาชิกบางท่านได้ของขวัญ แต่ยังไม่ทันได้มีการจด record และบางท่านก็ยังไม่ทันได้มอบที่อยู่ให้ พี่อยากรบกวนให้ช่วยบอกต่อด้วยนะค่ะ ถ้าใครรู้จักกัน น้องตั้มกลุ้มใจมาก เพราะอยากมอบของขวัญให้

ยังมีรายชื่อที่ยังไม่ได้ส่งมอบที่อยู่ พอดีพี่เป็นคน SAVE ข้อมูลเว็ปบ่อยๆ เอาไว้อ่าน OFF LINE เลยทำให้มี record ดังนี้นะค่ะ พี่ตัดมาเพียงบางส่วนค่ะ พอดีครอบครัวพี่ (คนศิลป์ และเดชาเสถียร) ได้ของขวัญกันพอสมควร และได้ POST ชื่อและที่อยู่ไว้แล้ว แต่น้องตั้มไม่ได้ save พี่ได้เบอร์เขาจากทีมสร้างพระทำให้ติดต่อกันได้ และจะส่งข้อมูลล่าสุดที่พี่ SAVE WEB เอาไว้ใหน้องตั้มเขาทาง email น้องตั้มอนุโมทนาสาธุมาหลายรอบมาก เขาพี่ว่าเขาเครียดมากกับเรื่องนี้มาหลายวัน

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 ตุลาคม 2009
  13. PeJune

พี่จะพยายามหาทางช่วยนะค่ะ เป็นที่น่าเสียดายว่าไม่ได้ save เว็ปนี้ไว้ เพราะตัวเองติด lecture ที่งานราชวิทยาลัยของสมาคมโรคติดเชื้อที่พัทยา ช่วงที่มีกฐิน แต่จะลองถามทางทีมสร้างพระให้นะค่ะ แล้วจะนำมา POST ไว้ให้ค่ะ

14. บัวผลิหน่อ

บัวผลิหน่อ เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2007
    คิดถึงทุกท่านเหมือนกันครับ
    น้องบัวผลิหน่อ

15. Attawat_Rx

Attawat_Rx เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2005
    สู้ๆครับ ช่วงนี้ก็ให้รักษาจิตของตัวเราเองให้ดีครับ นี่อาจจะเป็นบททดสอบ/บทเรียนหนึ่งที่เราต้องเรียนรู้กันครับ.....

16. PeJune

พี่หาข้อมูลของกฐินได้บ้างนิดหน่อยนะค่ะ อยากให้เข้าไปถามน้องตั้มตาม LINK นี้นะค่ะ ตั้มอาจจะช่วยอะไรได้บ้างนะค่ะ

มีเว็ปบอร์ดของน้องตั้ม (ตปสีโล) ที่รวมเรื่องราวดีๆ ของการปฏิบัติ และมีพี่ๆน้องๆ สมาชิกวัดถ้ำเมืองนะเดิม (เช่น พี่พอชูเดช) ได้เริ่มเข้าไปชมและ post เรื่องราวดีๆ ที่เว็บ

http://xmoi.tapasilo.org/index.php

พี่เห็นภาพพระธาตุเสด็จบน พระผงเหนือพรหมของหลวงปู่ดู่ ในกระทู้แล้วปิติอย่างยิ่งเลยค่ะ อยากให้สมาชิกเดิมแวะเข้าไปชมกัน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 ตุลาคม 2009
  17. PeJune

ต้องขออนุญาติตอบตรงนี้นะค่ะ

พอดี POST กระทู้ เว็ปพลังจิตยังไม่ถึง 20 กระทู้เขาเลยไม่ให้ใช้ PM นะค่ะ มีคำถามมาว่า พระขรรค์อะไรในภาพ Avartan เป็นพระขรรค์เหล็กไหลเงินยวง ของหลวงปู่หวลค่ะ บูชาจากน้องโด่ง หลังชนะประมูลเพื่อนำรายได้ ไปสมทบทุนพิมพ์หนังสือและซื้อที่ดินสถานปฏิบัติธรรมฯ ขอนแก่น

18. PeJune

พี่ไปค้นข้มูลของกฐินมาให้แล้วนะค่ะ มาจาก แคช ของวัดถ้ำเมืองนะ ลองติดต่อดูนะค่ะ
    -------------------------------------------------
    จากคุณจุ่น (นรสิงห์)

2009 มหาบุญกฐินวัดถ้ำเมืองนะ สักการะพระพุทธบาท 4 รอย และตามรอยพระเจ้าเลียบโลก
    พฤหัสบดีที่ 22 ตุลาคม 52 เดินทางออกจากกรุงเทพฯ
    รถออก ณ.ปั๊มน้ำมันคาลเท็กซ์ ( หลังเซนทรัลลาดพร้าว จะเป็น ปตท.สำนักงานใหญ่ เลยไปหนึ่งป้ายรถเมล์ )

ศุกร์ที่ 23 ตุลาคม 52- พระพุทธบาท 4 รอย
    - วัดอรัญญวิเวก พระอาจารย์เปลี่ยน
    - วัดป่าหลวงปู่ตื้อ หลวงปู่สังข์
    - ครูบาเทือง วัดบ้านเด่น
    เข้าพักที่วัดถ้ำเมืองนะ

เสาร์ที่ 24 ตุลาคม 52
    - ๘ วัด กับตำนาน "พระเจ้าเลียบโลก" เราจะตามไปสมทบ คณะพี่ธงและอาจารย์เปา แบบว่าไปไหนไปด้วย ดังคำว่าศิษย์วัดถ้ำเมืองนะไม่ทิ้งกัน
    จากนั้นตรงไปถ้ำเมืองนะ ร่วมสวดมนต์กับหลวงตา และเราจะไปนอนกลิ้งที่คอนโดใหม่ จ้า

อาทิตย์ที่ 25 ตุลาคม 52
    - งานหล่อพระหลวงปู่ดู่
    - งานครอบยันต์พุทธมหาจักรพรรดิ
    - งานทอดกฐินวัดถ้ำเมืองนะ

ค่าเดินทาง คนละ 2,009 บาท กินอิ่มนอนสบายตามสูตรเดิมครับ ระบบการจอง จะใช้ระบบเซเว่น11 ดังนี้

1.โทรแจ้งผมก่อน เบอร์ 085-222-6582 (คุณจุ่น)
    2.ชำระค่าเดินทางโดยการโอนเข้าบัญชีออมทรัพย์ ธ.กรุงเทพ สาขา ถนน เพชรบุรีตัดใหม่ เลขที่ 153-0-59628-5 ภายในวันที่ 30 กันยายน 2552

เราจะนำท่านไปใส่บาตรพระอริยสงฆ์ กราบสักการะพระพุทธบาท 4 รอย และ ขอขมาพระพุทธเจ้าพร้อมทั้งปฏิบัติบูชาถวายแด่พระพุทธเจ้าและร่วมงานมหากฐินวัดถ้ำเมืองนะ จำนวนคน ขึ้นอยู่กับกับผู้เดินทางที่ชำระคาเดินทางครับ แต่จะไม่ให้เกิน 30 คน เพราะผมยึดบารมี 30 ทัศ ครับผม

ค่าเดินทาง ที่เหลือหลังหักค่าใช้จ่าย ผมจะนำไปพิมพ์บทสวดมนต์ทั้งหมด การพิมพ์บทสวดมนต์นอกจากจะเป็นการให้ธรรมทานแล้ว ยังเป็นการสร้างพระด้วยวิธีที่ง่าย ไม่ยุ่งยากด้วย

สาธุ
    ------------------------------------------------------------
    เบอร์บัญชีหัวหน้าสายบุญกฐิน

1.บัญชีออมทรัพย์ธนาคารกสิกรไทย สาขาถนนจันทน์
    เลขที่บัญชี 715 – 2 – 51088 – 2
    ชื่อบัญชีนายศิวกร วิชญะไพบูลย์ศรี
    เบอร์โทรศัพท์ที่ติดต่อได้ 081-817-8827
    เบอร์แฟกซ์ 02-672-6338 ,เบอร์โทรเช็คว่าแฟกซ์ชัดหรือไม่ 02-674-8889

2.บัญชีออมทรัพย์ธนาคารไทยพาณิชย์
    บัญชีออมทรัพย์ สาขาบิ๊กซี สะพานควาย
    033-281539-1
    ชื่อบัญชี ณัฐวุฒิ จิรวัฒนาวรกุล
    เบอร์โทรศัพท์ 081-565-0036

3.ชื่อบัญชี น.ส. ณัฐธยาน์ จิตพงศ์สถาพร ( เปิ้ล19 )
    เลขที่ 242-0-31333-6 ธ.กรุงเทพ ออมทรัพย์
    สาขา บางรัก
    ------------------------------------------------

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 ตุลาคม 2009
  19. lopycam

lopycam เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับผมกำลังตามหาผู้โขคดี รายนี้ที่จะต้องได้รับพระพรหมวัดโคกมะยม หลวงปู่ดู่ปลุกเสก

fest - 5 กอง
    นาย ถาวร ทองแก้วจันทร์

ถ้าใครรู้จักช่วยแจ้งด้วยเตรียมพระให้แล้วแต่ไม่ทราบที่อยู่ครับ

20. PeJune

งานร่วมเป็นเจ้าภาพมหาบุญของน้อง ตปสีโล ได้มีการจับรางวัลพระของขวัญ พี่ได้พยายามตามหาที่อยู่ของสมาชิกวัดถ้ำที่ได้รับรางวัล และหวังว่าเขาเหล่านั้นที่ก็เป็นสมาชิกเว็ปพลังจิต จะได้เวลาค้นเข้ามาหาพบ เนื่องจากพี่ PM ไปหาเขาไม่ได้เพราะยัง post ข้อความไม่ครบ 20 ข้อความ

กองบุญของ คุณ rai2521 (5กอง)
    พัชรี แซ่โง้ว ได้รับ รายการที่ 9 หัวเชื้อน้ำมนต์ปู่ชีวกฯ 1 ขวด

กองบุญของ คุณ asti008 (3 กอง)
    รัชพล วังกังวาน ได้รับ รายการที่ 9 หัวเชื้อน้ำมนต์ปู่ชีวกฯ 1 ขวด

กองบุญของ คุณ ตาสว่าง (3 กอง)
    ครอบครัวกรุณายาวงศ์ ได้รับ รายการที่ 5. พระแก้วแดงฝังลูกแก้วจักรพรรดิ์ 1 องค์

ท่านที่ได้รับรางวัลกรุณาติดต่อคุณ ตปสีโล ที่เว็ป

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 ตุลาคม 2009