เสียงธรรม รวมปัญหาและแนวทาง การอ่านเครื่องหมายต่างๆ และข่าวสารความก้าวหน้าอื่นๆ ฯลฯ

ในห้อง 'พระไตรปิฎกและคัมภีร์' ตั้งกระทู้โดย ผ่อนคลาย, 2 กรกฎาคม 2009.

1. ผ่อนคลาย

ผ่อนคลาย Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 พฤศจิกายน 2004
    ....

2. Aung CapA

Aung CapA เป็นที่รู้จักกันดี

3. Kob

Kob เป็นที่รู้จักกันดี

Aung CapA เรียนก็หนักยังสร้างกุศลอ่านจบไปหลายเล่มแล้ว
    ขออนุโมทนาสาธุๆๆๆ

4. Chayutt

Chayutt รูปเดิมไม่เคยเปลี่ยนเลยครับ

อ๋อ..ก็รู้อะไรไม่มากนักหรอกนะครับ

คือ เวลาอ่านเสร็จแล้ว ใช้โปรแกรม Wavepad แต่ง file โดยใช้โหมด Effect หนะครับ

เช่น

1. ถ้าใครมีเสียงไมค์หอนรบกวนอย่างผม หรือ มีเสียงอะไรอี๊ดๆต่อเนื่องอยู่เบื้องหลัง
    ก็อาจจะใช้โหมด Noise reduction => เลือก Apply Auto Spectral Substraction => เลือก 30 ถ้ามีเสียงรบกวนนิดเดียว
    หรือเลือกค่ามากขึ้น ถ้ามีเสียงรบกวนมากขึ้น อันนี้ก็ช่วยได้บ้าง แต่ไม่ 100% หรอกนะครับ

2. กรณีเสียงอ่านในแต่ละช่วงเบาบ้าง ดังบ้าง ใช้โหมด Automatic gain control หรือ Normalize อันนี้ต้องเลือกช่วงที่ต้องการปรับด้วยนะครับ
    เช่น ถ้าต้องการเลือกทั้งหมด ก็มาที่จุดเริ่มต้น file แล้วกด CTR + End แล้วค่อยทำครับ โปรแกรมมันจะปรับให้เอง แต่ผมว่าไม่ค่อยดีเท่าไหร่หรอกนะครับ

3. กรณีที่มีคนช่วยอ่านหลายคนอย่างผม บางคนไมค์ก็เสียงไม่ค่อยดังเท่าเพื่อน
    ก็ต้องช่วยปรับเสียงให้ดังขึ้น โดยใช้ Amplify => เลือกค่ามากกว่า 100 ถ้าต้องการให้ดังขึ้น ซึ่งทำได้แค่ 200% หนะนะครับ หรือเลือกค่าน้อยกว่า 100 ถ้าต้องการให้เบาลง
    อ้อ..อันนี้ก็ต้องเลือกช่วงข้อมูลที่ต้องการจะปรับก่อนนะครับ จะลากคร่อม หรือถ้าเลือกหมด ก็ทำเหมือนข้อ 2 นะครับ

เดี๋ยวของผมเอง ถึงแม้วันนี้ ผมจะ upload เสร็จหมดแล้ว แต่ผมเอง ก็ยังไม่สบายใจถ้าคุณภาพไฟล์ยังไม่ดีพอ
    เดี๋ยวคาดว่า คงจะต้องปรับใหม่ และอ่านใหม่อีกบางไฟล์หนะนะครับ

.....................................

5. Kob

วิธีการ remove ไฟล์ที่ผิด หรือที่ต้องการแก้ไขออก

1. ไปยังโพสที่ต้องการ remove ไฟล์ออก คลิกที่หมายเลข 1. แก้ไข/ลบ

2. คลิกที่หมายเลข 2. เลือกตอบเต็มรูปแบบ

3. เลือกหมายเลข 3. upload และบริหารไฟล์

4. เลื่อน scroll bar บริเวณหมายเลข 4. ลงมา
    แล้วคลิกที่หมายเลข 5. ที่ตรงกับชื่อไฟล์ที่ต้องการ remove ออก

6. Aung CapA

ตั้งชื่อไฟล์ พระไตรปิฎกเล่มที่ ๔๔

คุณกบขา ถ้ามีเวลา กรุณาตั้งชื่อไฟล์ ทดลองอ่าน พระไตรปิฎกเล่มที่ ๔๔ พระอภิธรรมปิฎกเล่ม ๑๑ ไว้ให้ด้วยนะค๊ะ

ขอบคุณค่ะ

7. Kob

รับทราบค่ะ ทำให้เรียบร้อยแล้ว ขออนุโมทนาสาธุด้วยนะคะ

ทดลองอ่าน พระไตรปิฎกเล่มที่ ๔๔ พระอภิธรรมปิฎกเล่ม ๑๑
    Artist: Aung CapA

8. ศานติ าณ

ศานติ าณ เป็นที่รู้จักกันดี

ตรงที่นิ่มทำวงกลมสีแดงๆ ไว้นี่ ต้องอ่านด้วยหรือเปล่าคะ แล้วหัวข้อข้างบนสีน้ำเงินต้องอ่านด้วยหรือเปล่าคะ

9. Kob

ไม่เห็นภาพค่ะ แต่ขออธิบายด้วยภาพดังนี้ค่ะ

ภาพที่ 1 บริเวณเหนือเส้นคั่นไม่ต้องอ่านค่ะ
    บริเวณใต้เส้นคั่นอ่านทั้งหมด ยกเว้น เชิงอรรถ

ภาพที่ 2 บริเวณใต้เส้นคั่นอ่านมาจนถึงมาติกา
    และแสดงบริเวณล่างๆ ไม่ต้องอ่านค่ะ

10. ศานติ าณ

ศานติ าณ เป็นที่รู้จักกันดี

เข้าใจแล้วค่ะ กราบขอบพระคุณงามๆ เน้อเจ้า

11. Kob

<TABLE class=tborder id=post cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">วันนี้, 01:49 PM </TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right> </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>Jantaras<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

ได้ให้อนุโมทนา: 78
    ได้รับอนุโมทนา 322 ครั้ง ใน 64 โพส

</TD><TD class=alt1 id=td_post_ style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid">[​IMG] <CENTER>ขอคำแนะนำค่ะ

</CENTER>
    <HR style="COLOR: #ffffff; BACKGROUND-COLOR: #ffffff" SIZE=1><CENTER>ตุวัฏฏวรรค สิกขาบทที่ ๒
    </CENTER><CENTER>เรื่องภิกษุณี ๒ รูป
    </CENTER>[๒๖๑] โดยสมัยนั้น พระผู้มีพระภาคพุทธเจ้าประทับอยู่ ณ พระเชตวันอารามของอนาถ-
    *บิณฑิกคหบดี เขตพระนครสาวัตถี. ครั้งนั้น ภิกษุณีสองรูปจำวัดมีผ้าลาดและผ้าห่มผืนเดียว
    กัน. คนทั้งหลายเที่ยวชมวิหารพบเห็นแล้วพากันเพ่งโทษ ติเตียน โพนทะนาว่า ไฉนภิกษุณี
    สองรูปจึงได้จำวัดมีผ้าลาดและผ้าห่มผืนเดียวกันดุจหญิงชาวบ้านเล่า.
    ภิกษุณีทั้งหลายได้ยินคนพวกนั้นเพ่งโทษ ติเตียน โพนทะนาอยู่. บรรดาที่เป็นผู้มักน้อย ...
    ต่างก็เพ่งโทษ ติเตียน โพนทะนาว่า ไฉนภิกษุณีสองรูปจึงได้จำวัดมีผ้าลาดและผ้าห่มผืนเดียวกันเล่า.

<CENTER>ทรงสอบถาม
    </CENTER>พระผู้มีพระภาคทรงสอบถามภิกษุทั้งหลายว่า ดูกรภิกษุทั้งหลาย ข่าวว่าภิกษุณีสองรูปนอน
    มีผ้าลาดและผ้าห่มผืนเดียวกัน จริงหรือ?
    ภิกษุทั้งหลายกราบทูลว่า จริง พระพุทธเจ้าข้า.

<CENTER>ทรงติเตียนแล้วบัญญัติสิกขาบท
    </CENTER>พระผู้มีพระภาคพุทธเจ้าทรงติเตียนว่า ดูกรภิกษุทั้งหลาย ไฉนภิกษุณีสองรูป จึงได้นอน
    มีผ้าลาดและผ้าห่มผืนเดียวกันเล่า การกระทำของพวกนางนั่น ไม่เป็นไปเพื่อความเลื่อมใสของ
    ชุมชนที่ยังไม่เลื่อมใส ...
    ดูกรภิกษุทั้งหลาย ก็แลภิกษุณีทั้งหลายจงยกสิกขาบทนี้ขึ้นแสดงอย่างนี้ ว่าดังนี้:-

<CENTER>พระบัญญัติ
    </CENTER>๘๗. ๒. อนึ่ง เหล่าภิกษุณีใด สองรูป มีผ้าลาดและผ้าห่มผืนเดียวกันนอน เป็น
    ปาจิตตีย์.

<CENTER>เรื่องภิกษุณี ๒ รูป จบ.
    </CENTER><CENTER>สิกขาบทวิภังค์
    </CENTER>[๒๖๒] บทว่า อนึ่ง ... ใด ความว่า ผู้ใด คือ ผู้เช่นใด ...
    ที่ชื่อว่า เหล่าภิกษุณี ได้แก่ เหล่าภิกษุณีที่เรียกกันว่าภิกษุณีอุปสัมบัน.
    พากย์ว่า สองรูปมีผ้าลาดและผ้าห่มผืนเดียวกันนอน นั้น คือ ลาดก็ผืนนั้น ห่มก็
    ผืนนั้น ต้องอาบัติปาจิตตีย์.

<CENTER>บทภาชนีย์
    </CENTER><CENTER>ติกะปาจิตตีย์
    </CENTER>[๒๖๓] ผ้าลาดและผ้าห่มผืนเดียวกันภิกษุณีสำคัญว่า ผ้าลาดและผ้าห่มผืนเดียวกันนอน
    ต้องอาบัติปาจิตตีย์.
    ผ้าลาดและผ้าห่มผืนเดียวกัน ภิกษุณีสงสัย นอน ต้องอาบัติปาจิตตีย์.
    ผ้าลาดและผ้าห่มผืนเดียวกัน ภิกษุณีสำคัญว่า ผ้าลาดและผ้าห่มต่างผืนกัน ต้องอาบัติปาจิตตีย์.

<CENTER>จตุกกะทุกกฏ
    </CENTER>ผ้าลาดผืนเดียวกัน ผ้าห่มต่างผืน <SUP>๑-</SUP> ต้องอาบัติทุกกฏ.
    ผ้าลาดต่างผืน ผ้าห่มผืนเดียวกัน <SUP>๒-</SUP> ต้องอาบัติทุกกฏ.
    ผ้าลาดและผ้าห่มต่างผืนกัน สำคัญว่าผ้าลาดและผ้าห่มผืนเดียวกัน ต้องอาบัติทุกกฏ.
    ผ้าลาดและผ้าห่มต่างผืนกัน สงสัย ต้องอาบัติทุกกฏ.
    ผ้าลาดและผ้าห่มต่างผืนกัน สำคัญว่าผ้าลาดและผ้าห่มต่างผืนกัน ไม่ต้องอาบัติ.

<CENTER>อนาปัตติวาร
    </CENTER>[๒๖๔] ดูผ้านอนแล้ว <SUP>๓-</SUP> ๑ วิกลจริต ๑ อาทิกัมมิกา ๑ ไม่ต้องอาบัติแล.

<CENTER>ตุวัฏฏวรรคสิกขาบทที่ ๒ จบ.
    </CENTER><CENTER class=l>-----------------------------------------------------
    </CENTER><SMALL>@๑. ยุ ม. ผ้าลาดผืนเดียวกัน สำคัญว่าเป็นผ้าห่มต่างผืนกัน.</SMALL>
    <SMALL>@๒. ยุ ม. ผ้าลาดต่างผืน สำคัญว่าเป็นผ้าห่มผืนเดียวกัน.</SMALL>
    <SMALL>@๓. ยุ วัตถุอันเป็นเครื่องกำหนด.</SMALL>

พี่กบค่ะ
    ข้อความสีม่วงต้องอ่านไหมค่ะ และอ่านอย่างไรค่ะ ต้องอ่านตอนที่ขึ้นเลขในข้อความหรือไม่ค่ะ

เครื่องหมาย @๑. ยุ ม. อ่านอย่างไรค่ะ
    ขอบคุณค่ะ
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

ข้อความสีม่วงเรียกว่าเชิงอรรถ ไม่ต้องอ่านค่ะ

12. Aung CapA

ทดลองอ่าน พระไตรปิฎกเล่มที่ ๔๔ พระอภิธรรมปิฎกเล่ม ๑๑ Aung CapA อ่านเสร็จแล้ว

เรียนคุณกบและคุณผ่อนคลาย ทดลองอ่าน พระไตรปิฎกเล่มที่ ๔๔ พระอภิธรรมปิฎกเล่ม ๑๑ ส่วนของ Aung CapA อ่านเสร็จแล้วค่ะ

13. Kob

14. Aung CapA

คุณกบและคุณผ่อนคลายค่ะ พระไตรปิฏกเล่มที่ 44 โพสที่ 4 ที่ขาดไป ได้อัพโหลดแล้วนะค๊ะ

หากเล่มไหนที่คาดว่าจะไม่เสร็จตามกำหนด จะให้อ่านช่วงไหนก็บอกมาได้เลยค่ะ

15. Kob

รับทราบค่ะคุณ Aung CapA ขอบพระคุณค่ะตอนนี้ส่วนใหญ่อ่านเสร็จกันหมดแล้ว เหลือบางท่านที่ยังส่งงานไม่ครบได้ส่งพีเอ็มติดต่อไปแล้วค่ะ