รวมคำถาม-ตอบ ปัญหาคาใจ เรื่อง "กรรม"

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย maxready, 8 เมษายน 2010.

1. maxready

maxready เป็นที่รู้จักกันดี

ความจริงผมต้องการชี้ให้ทุกคนเห็นแจ่มแจ้งเกี่ยวกับเรื่องกรรมนะครับ
    แต่ผมเป็นคนอธิบายไม่ค่อยจะเก่ง เลยแต่งเป็นคำถาม-ตอบ
    จะได้เข้าใจง่ายขึ้น ไม่มากก็น้อยนะครับ ^^

Q : คือคำถามครับ ส่วน
    A : คือคำตอบ....

เริ่มกันเลยครับ

Q: ทำยังไงถึงจะรู้ว่าเราได้ทำกรรมอะไรไปบ้างแล้ว?
    A: สิ่งพวกนี้มันอยู่ในจิตใต้สำนึกของเราครับ แค่เรามีจิตที่นิ่งพอ
    เราจะสัมผัสกับมันได้

Q: แล้วถ้าเรามีกรรมจริงๆ เราจะพอมีวิธีแก้ไขไหมครับ?
    A: มีทางครับ แต่กรรมนั้นต้องไม่หนักหนาจนเกินไปนะครับ
    - หมั่นนั่งสมาธิ ให้มีจิตแน่วแน่ แล้วแผ่เมตตาทุกครั้งครับ จะช่วยได้เยอะ

Q: แล้วถ้าทำอย่างว่า แล้วจะหมดกรรมเลยใช่หรือป่าว ?
    A: ครับ ขึ้นอยู่กับว่า กรรมของคุณเป็นแบบไหนด้วย

Q: ผมรังแกสัตว์ และ เข่นฆ่าเขา เป็นจำนวนเยอะซะด้วยสิครับ?
    A: งั้นคงต้องใช้บุญจำนวนมากพอกับที่คุณได้ทำกับเขาเอาไว้นะครับ

Q: แล้วจะต้องมากเท่าไร ครับ ถึงกับจะพอ?
    A: คุณทำเขาเท่าไหร่ คุณก็ต้องใช้เขาเท่านั้นครับ ลองดูตัวอย่างนี่ครับ

- สมมุติคุณยืมเงินกับเจ้าหนี้ 100 บาท
    • ถ้าสมมุติคุณไม่ใช้หนี้เขาสักบาทเลย แน่นอนครับ เขาก็ต้องตามทวงถึงไหนถึงกันล่ะครับ
    • ถ้าสมมุติคุณใช้หนี้เขาสัก 50 บาทล่ะ ? เจ้าหนี้คุณก็คงจะผัดผ่อนส่วนที่เหลือให้ แต่ก็ต้องตามทวงส่วนที่เหลือใช่ไหมครับ
    • ถ้าสมมุติคุณใช้หนี้เขา 100 พอดี เจ้าหนี้บางราย ก็ถือโอกาสเลิกทวงไปเลย แต่บางเจ้า อาจต้องการมากกว่านั้น ???
    • แต่ ! ถ้าสมมุติคุณใช้หนี้เขา 1 ล้าน ล่ะ ???? จะไปเหลืออะไรล่ะครับเจ้าหนี้หน้าไหนจะไม่พอใจล่ะ คุณว่านี่เรื่องจริงไหม ??
    Q: งั้นผมสะดวกที่จะแผ่เมตตาอย่างเดียว แบบนี้ เขาจะพอใจไหมครับ?

A: มันก็เหมือนกับตอนที่คุณไปใช้หนี้เขาน่ะครับ
    • หากคุณ แผ่เมตตาให้เขาอย่างเดียว ก็เหมือนกับคุณนำเงินไปคืนเขาเท่าจำนวนที่ยืมเขามา
    • หากคุณนั่งสมาธิด้วย สวดมนต์ด้วย กรวดน้ำด้วย แผ่เมตตาด้วย ก็เหมือนกับเรานำเอา ผัก ผลไม้ ไปคืนพร้อมกับเงิน
    แล้วคุณว่าเจ้าหนี้ของคุณ จะชอบแบบไหนล่ะ ?

Q: แล้วถ้าบางที ผมไม่ได้ตั้งใจจะทำร้ายเขาล่ะครับ?
    A: เรื่องนี้เราไม่บาปนะครับ เพราะบาป วัดได้ด้วยเจตนาอะครับ

Q: แล้วถ้าผมอยากรู้ล่ะครับว่า เมื่อชาติที่แล้วผมทำกรรมไว้กับใครบ้างล่ะครับ?
    A: ดูได้จากชาตินี้ครับ !

Q: หมายความว่ายังไงหรอครับ?
    A: ก็ชาตินี้คุณขาดเหลืออะไรบ้างหรือเปล่าล่ะครับ

Q: ครับ ผมผอมแห้งแรงน้อยมากครับ
    A: ก็แสดงชัดว่า ชาติที่แล้วของคุณอาจจะเคยเปียดเบียนสัตว่ไว้มาก...

Q: แล้วเราจะรู้ได้อย่างไร ว่าเขาได้รับสิ่งที่เราส่งไปให้?
    A: ก็แล้วปัจจุบัน คุณมีความสุขดีหรือเปล่าล่ะ คุณเจ็บป่วยน้อยลงไหม..
    หากใช่ ผมก็ขออนุโมทนาบุญกับคุณด้วย

Q: แล้วถ้าเขาปฏิเสธบุญของเราล่ะครับ ?
    A: เรื่องนี้ผมจะอธิบายง่ายๆครับ คือ
    สมมุติเราโดนเพื่อนต่อยหน้า เราแค้น เราอยากเอาคืน แต่แล้วเพื่อนมันสำนึกได้
    มาขอโทษ แล้วนำยาทามาให้ (สมมุติยาทาคือบุญ) เราจะรับไหม ในเมื่อหากรับ
    มาแล้ว ต่างคนก็ต่างมีความสุข อภัยให้กันและกัน ดีกว่า

คุณว่าจริงไหม....................

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 เมษายน 2010
  2. iofeast

iofeast เป็นที่รู้จักกันดี

Q: ทำยังไงถึงจะรู้ว่าเราได้ทำกรรมอะไรไปบ้างแล้ว?
    A: สิ่งพวกนี้มันอยู่ในจิตใต้สำนึกของเราครับ แค่เรามีจิตที่นิ่งพอ
    เราจะสัมผัสกับมันได้

เรื่องราวต่างๆ จิตเราจะบันทึกเอาไว้ แม้เราจะจดจำมันไม่ได้แล้วก็ตาม หากมีความพยายาม ทำความเพียรให้มาก เรื่องราวต่างๆในอดีต มันจะผุดขึ้นเหมือนแผ่นฟิล์ม ให้เราเห็นเองจ๊ะ เพราะฉะนั้นมาทำความเพียรกันเถิดพี่น้องเอ๋ย หุ หุ หุ

3. สิตามน

สิตามน เป็นที่รู้จักกันดี

น้องขอเอาไปแปะต่อที่อื่นนะคะ แบ่งบุญกันๆๆ