รบกวน เรื่องพิธีกรรมในวันสงกรานต์หน่อยครับ ^^

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย dekart, 10 เมษายน 2010.

1. dekart

dekart เป็นที่รู้จักกันดี

ผมอยากทราบ ว่า ถ้าผมจะ สรงน้ำพระพุทธรูป ในวันสงกรานต์ มีขั้นตอนอย่างไรบ้าง รวมถึงการจัดวาง และ ถ้าจะ ทำรวมกับการ รดร้ำดำหัวผู้ใหญ่ ได้หรือไม่ ถ้าได้ จะต้องจัดวางอย่างไร และทำอย่างไรคับ

อีกเรื่องนึงคับ อัฐิ ของบรรพบุรุษ สามารถ นำมาสรงน้ำ พร้อมกับพิธีกรรมอื่นๆ เช่นการรดน้ำดำหัวผู้ใหญ่ หรือสรงน้ำพระ ได้หรือไม่ครับ

ขอรบกวนครับ

ขอบคุณมากครับ ^^

อนุโมทนาครับ

2. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    กล่าวคำนมัสการทั่วไปแล้วแต่ที่ใช้ปกติก็ได้....ถ้าไม่รู้ก็...

๑.นมัสการพระรัตนตรัย(อิมินา)

๒.นโมสามจบ
    ๓.ไตรสรณะ
    ๔.อาราธนาศีล
    ๕.ศีล ๕
    ๖.พุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ...
    ๗.อธิฐานอาราธนา....อันนี้ว่าไปเอง...ขออารธนาเนื่องในอะไรเพื่ออะไร...ว่าไป...
    ๘.พุทธัง อาราธนานัง ธัมมังอาราธนานัง สังฆังอาราธนานัง.....

สรงน้ำ.....ระหว่างสรงควรทำความสอาดพระแท่นปกติของท่านด้วย....

เมื่อนำกลับมาถึงที่จัดเก็บเรียบร้อย...กราบนมัสการ....อธิฐานตามแต่ประสงค์(อย่างเช่นเนื่องในวาระสงกรานต์ปีใหม่ผมและคณะได้กราบนมัสการสรงน้ำเพื่อขัดสิ่งสกปรกต่อพระองค์..ด้วยอานิสงค์อันใดจะมี..ก็ขอให้กิจการของผมและคณะราบรื่นไม่มีอุปสรรคดุจดังได้ทำความสอาดพระองค์เพื่อขจัดซึ่งสิ่งสกปรกนี้....ขอให้ผมประกอบด้วยสัมมาทิฏฐิปราศจากทิฏฐิอันชั่ว...ว่าไป..๑๐๘..ประการ).....แล้วก็ขอขมาพระรัตนตรัย......เป็นอันจบพิธีสรงน้ำ........

ปกติเครื่องสรงน้ำ..ก็มีน้ำสอาด...น้ำอบ...ดอกมะลิลอยน้ำหรือกลีบกุหลาบ...หรือตามแต่จะหาได้....ฟองน้ำทำความสอาดองค์พระ(เอาไว้ขัด).....ผ้าเช็ดองค์พระ(เช็ดแห้ง)...ครับ.......พยายามให้หลายๆคนมีส่วนร่วมร่วมกันในทุกอย่างนะครับ....

อีกเรื่องนึงคับ อัฐิ ของบรรพบุรุษ ทำต่อจากการสรงน้ำพระ...หรือถ้าจะทำพร้อมกันจัดโต๊ะแยก.....รดน้ำดำหัวผู้ใหญ่...ต่างหากนะน้อง.....

เจริญในธรรม...<!-- google_ad_section_end -->