รบกวนหลวงปู่ดู่ด้วย

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย พงศ์830, 26 มิถุนายน 2009.

1. พงศ์830

พงศ์830 เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2008
    แท้ไหมครับออกปีไหนครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      37.7 KB
      เปิดดู:
      65
  2. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    ไม่ทันหลวงปู่ดู่ แต่ได้ ครูบาวงศ์ อธิษฐานจิตให้ครับ

3. พงศ์830

ออกปีไหนพอทราบไหมครับ

4. พงศ์830

หลวงปู่ครูบาวงศ์ วัดพระบาทห้วยต้ม
    ใช้องศ์นี้หรือเปล่าครับ

5. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    ใช่แล้วครับ แต่ออกปีไหนจำไม่ได้ครับ

6. หมอพล

หมอพล เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2007
    รุ่นนี้ ถ้าผมจำไม่ผิด เมื่อปี 36 มีหลวงพี่รูปหนึ่งเป็นศิษย์ของหลวงปู่ครูบาวงศ์ เดินทางมาขอผงมหาจักรพรรดิขององค์หลวงปู่ดู่ จากหลวงตาม้าที่วัดถ้ำเมืองนะ หลวงตาสั่งให้ผมไปตักผงใส่ขวดโหลพลาสติกมาถวายหลวงพี่ สั่งเสร็จหลวงตาก็ออกไปธุระข้างนอก ผมก็ตักให้ไปเต็มโหล หลวงพี่แสนจะดีใจ มอบลูกประคำสัตตสิริ กรุวัดพระแก้ววังหน้า ให้ผมเป็นที่ระลึก (ผมถวายในหลวงไปแล้ว ผ่านท่านราชเลขาธิการ ท่านก่อน คือ ท่าน ม.ล.ทวีสันต์ ลดาวัลย์)

หลวงพี่บอกว่า จะเดินทางไปเอา ผงพระธาตุ 500 อรหันต์ ที่ วัดถ้ำตับเต่า อ.ฝาง อีก จึงไปต่อ

หลวงตากลับมา ถามว่า ตักให้ไปแค่ไหน พอผมบอกว่า เต็มโหล หลวงตาร้องจ้าก แล้วบอกว่า ลืมบอกไปว่า แค่ 3 ทัพพี ก็พอ วันนั้น ผมเลยตักมาเก็บไว้ด้วย ได้มา 1 โหล ภายหลังอีกไม่กี่ปีต่อมา กุฏิหลวงตาเกิดไฟไหม้ ผงก็ไปกับไฟหมด ต่อมาจึงมีลูกศิษย์หลวงปู่ดู่ ที่เป็นเพื่อนกับหลวงตา เอาผงมาถวายอีก เช่น ผู้พันผี (พันเอก ทรงชัย นีละ) เป็นต้น (ที่เรียก ผู้พันผี เพราะ องค์หลวงปู่ดู่ เปิดตาในให้เห็นพวกนี้ได้ โดยเฉพาะ)

7. coollingpudding

coollingpudding Active Member

23 กุมภาพันธ์ 2009
    น่าเสียดายค่ะที่ผงมหาจักรพรรดิโดนไฟไหม้ อนันตาจริงๆ

8. หมอพล

หมอพล เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2007

ถูกต้องแล้วครับ สรรพสิ่งล้วนเป็นอนัตตา

ไม่ว่าจะเป็น พระที่สร้างด้วยวัสดุมวลสารใดๆ ก็ไม่พ้นหลักนี้ไปได้ครับ

สิ่งสำคัญจึงอยู่ที่ การที่ใจของเรามีที่พึ่งที่ระลึก ถึงซึ่งคุณของพระรัตนตรัย ครับ

องค์หลวงปู่ดู่ สอนว่า ติดวัตถุมงคล ก็ดีกว่าไปติดวัตถุอัปมงคล (เช่น การพนัน สุรา ยาเสพติด ฯลฯ ) ครับ

และ สอนอีกว่า ให้หาพระแท้ๆ พระโบราณ ให้เจอ (คือ คุณของพระพุทธเจ้า และ คุณของพระธรรม ที่ทรงตรัสแสดงไว้โดยชอบแล้ว)