รบกวนสอบถามเรื่องนำของไปทำบุญตักบาตรครับ

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย chayjaja, 13 ตุลาคม 2011.

1. chayjaja

chayjaja สมาชิกใหม่

30 มิถุนายน 2006
    คือวันนี้ได้มีโอกาสไปทำบุญกับพี่ๆที่ทำงาน ตอนแรกก็ไม่มีปัญหาอะไร
    พอตอนใส่บาตร (ข้าวต้มมัด) ผมเห็นว่าเหลืออยู่ 2-3 ลูก จึงใส่ไปหมดเลยกับเณรรูปสุดท้าย พี่ๆที่ทำงานกลับมองหน้าผมแปลกๆ เลยมาคุยกันตอนกลับจากวัด
    พวกเขาว่าจะเก็บไว้ชิม (เนื่องจากเป็นข้าวต้มมัดที่ทำขึ้นเอง) แต่ผมกลับมีความเห็นว่า งั้นควรจะจะกันส่วนที่จะเก็บไว้กินตั้งแต่แรก ไม่ควรนำมารวมกับของที่จะทำบุญใส่บาตร เพราะผมรู้สึกว่าเหมือนใจเราไม่บริสุทธิ์ (ทำบุญแบบกั๊กๆ) อะไรแบบนั้นน่ะครับ ไม่ทราบว่าึความเห็นผมถูกต้องไหมครับ? ขอคำแนะนำด้วยครับ