รบกวนพี่ๆช่วยดูเหรียญเปิดโลกของหลวงปู่ดู่ด้วยครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย kokor, 19 ธันวาคม 2008.

1. kokor

kokor สมาชิกใหม่

19 ธันวาคม 2008
    แท้หรือปลอมครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. tanakrit1977

tanakrit1977 Active Member

13 พฤศจิกายน 2008
    รอท่านอื่นมานะครับ พอดีไม่เคยเห็นเหรียญจริงๆ

3. visutto

visutto เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องเหรียญนี่ต้องดูที่การตัดขอบเหรียญด้วยครับ

4. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    รู้แค่ว่าเป็นเนื้อตะกั่ว หุหุหุ

เนื้อตะกั่วมีสองพิมพ์ พิมพ์ปั้มครั้งแรกไม่มีคำว่า หลวงปู่ทวด เหยียบน้ำทะเลจืด มังถ้าจำไม่ผิด ส่วนอีกพิมพ์มีชื่อเหมือนเหรียญนี้

แต่เหรียญเปิดโลกเท่าที่เห็นมายังไม่เคยเห็นว่าหลวงปู่ท่านจะจารเลยนะครับ องค์นี้ดูด้านล่างเห็นรอยจารด้วย แปลกดี

5. ตอเต่าหลังตุง

ตอเต่าหลังตุง เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็ไม่เคยเห็นเหรียญเปิดโลกของหลวงปู่ที่มีรอยจารเลยครับเนื้อตะกั่วโดยส่วนตัวผมว่าดูยากกว่าเนื้อทองแดงเยอะครับ เลี่ยมกรอบมาดูยากครับ
    ผิวเหรียญเนื้อตะกั่วที่เคยเห็นมาจะดีกว่านี้ครับ รวมทั้งความคมชัดของเส้นยันต์และตัวหนังสือด้านหลังเหรียญ ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 ธันวาคม 2008
  6. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

พระของหลวงปู่ดู่ มีเก๊ไม่แพ้พระดังๆอื่นๆ เก๊เยอะ และเก๊โคตรดี และยิ่งเป็นเหรียญยิ่งโคตรๆดี ไม่เก่งไม่เป็นแล้วโดนๆๆๆครับ เหรียญแพงๆของเก๊ย่อมดีตามครับ อยากจะให้ข้อคิดว่า ถ้าเราไม่ชำนัญในพระนั้นๆก็ต้องศึกษาให้มากๆครับ

7. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    ไปเจอในเวปพี่มด เลยนำมาให้ดูกัน

พิมพ์ไม่มีตัวหนังสือ เนื้อตะกั่ว

ไฟล์ที่แนบมา: