รบกวนผู้รู้แนะนำเป็นธรรมทาน

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย _nnn_123, 19 เมษายน 2012.

1. _nnn_123

_nnn_123 เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2011
    คือรบกวนผู้รู้คะ มีครั้งหนึ่งที่นั้งสมาธิอยู่แต่ปกติไม่ได้ประสานมือกันวางไว้ที่เขาทั้ง 2 ข้าง แต่มีวันนั้นกำขณะที่อยู่ในสมาธิยกมือมาพนมกันเองและจู่ๆ สัมผัสได้ว่า มือทั้ง 2 ข้างมีพลังงานผลักดันกัน ดิฉันเลยลดมือลงตำ จะประสานมือกันใหม่แต่สัมผัสได้ว่ามีเหมือนพลังงานอยู่ที่ระหว่างฝ่ามือ เหมือนเป็นลูกกลมๆ พอดีอ่านเจอในกระทู้ในนี้ เกี่ยวกับPSI-ballแต่ไม่ทราบว่าตัวเองคิดไปเองหรือเปล่าแต่มีสติ ตลอดที่ลองสัมผัสลูกกลมๆ พลังงานนั้น
    แต่ดิฉันไม่ได้ฝีกเตโช หรืออะไรทั้งสิ้นทำกรรมฐานอย่างเดียว แต่เผอิญวันนั้นมันมีขึ้นมาเอง ไม่อยากเข้าใจว่าคิดไปเองพอดีมาอ่านเจอในกระทู้ รบกวนท่านผู้รู้บอกกล่าวแนะนำด้วยคะ สาธุธรรมคะ

2. oatthidet

oatthidet เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2010
    คุณ จขกท ครับ ลองเอามือเข้าหากันโดยที่มือไม่ต้องติดกัน และ เข้าหากันบ่อยๆดูครับ

ว่าเหมือนพลังงานที่คุณบอกกล่าวอยู่ไหม ถ้าเหมือนก็เป็นเรื่องปกติครับ

สัมปชัญญะ ของมนุษย์จะถูกปล่อยออกมา เมื่อมีการกระทบทางกายครับ

สาธุครับ

3. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
  4. bluebaby2

bluebaby2 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กันยายน 2010
    เป็นพลังงานแม่เหล็กไฟฟ้าในร่างกายครับ เป็นกระแสพลัง

5. _nnn_123

มีจริงๆด้วยคะ หมายถึงทุกคนมีพลังงานแบบนี้อยู่แล้วแต่ไม่สังเกตุใช่ใมคะ สาธุ คะ

6. oatthidet

มนุษย์ทุกคนมีสัมปชัญญะอยู่แล้ว แต่ไม่มีใครสังเกตุเองครับ

และ บางคนก็ไม่รู้ว่านี่คือ สัมปชัญญะ ครับ

สัมปชัญญะ คือ การรู้ตัวทั่วพร้อม ครับ

สาธุครับ

7. _nnn_123

สาธุ คะ ขนหัวลุกเลยพออ่านเสร็จที่ว่าขนหัวลุก คือ สาธุ คะ คือ ชอบคำว่า การรู้ตัวทั่วพร้อม...คำนี้..เมตตาอีกนิดได้ใม เอาแบบภาษาที่เข้าใจง่ายๆคือขยายความอีกนิด นะคะ ขอบคุณมากคะ

8. oatthidet

สัมปชัญญะ จะมีลักษณะที่เหมือนพลังงาน จะถูกปล่อยออกมาเมื่อมีการกระทบครับ

ผมเรียกพลังงานนั้นว่า ออร่า ครับ มีลักษณะเหมือนน้ำเชื่อมน่ะครับ รายล้อมอยู่รอบตัวครับ

เมื่อมีการกระทบมาทางกาย จิตจะรับรู้ในสิ่งที่เข้ามากระทบครับ

ตัวอย่าง บางครั้งเราเดินอยู่ในที่มีผู้คนแออัด เหมือนมีคนเดินมาชนเราแบบแผ่วๆ

โดยที่แท้จริงแล้ว เขาไม่ได้ถูกเนื้อตัวเราเลย เป็นเพียงความรู้สึกที่เกิดขึ้นเท่านั้น

ยังมีตัวอย่างอีกมากมายครับ แต่ผมขออธิบายเพียงเท่านี้ครับ เพื่อชี้ให้เห็น

คำว่า รู้ตัวทั่วพร้อม น่ะครับ การสัมผัสที่ผ่านเข้ามาแม้เพียงแผ่วเบา

เราก็จะรับรู้ได้ครับ นี่คือ พลังงานของจิตครับ จิตนั้นมีพลังงานอยู่ 2 อย่างครับ

สติ๑ สัมปชัญญะ๑ จิตจะรับรู้เมื่อสิ่งใดสิ่งหนึ่งทำงานครับ

สาธุครับ

9. _nnn_123

ขอบคุณมากคะ ... สัมปชัญญะ ... นี้หมายถึงรวมถึงการรับผัสสะด้วยใมคะ หรืออย่างเช่น การสัมผัสเวทนา หรืออะไรของผู้อื่น แล้วสัมปชัญญะนี้ เมื่อก่อนดิฉันไม่เคยรู้สึกสัมผัสได้คะ รวมถึง เวทนา และผัสสะของผู้อื่น แต่ปัจจุบันทำใมถึงสัมผัสได้ไว แม้กระทั้งบางกระทู้ หรือบางอย่างกระเเสคลื่นพลังงานจากเวป จากคอม เวลาอ่านเรื่องผีๆ หรืออะไรบางอย่าง แขนด้านขวา จะมีเส้นเลือดปูดขึ้นมาปวดๆ เลยคะ และถ้าใครมีอะไรดีๆ หรือสิ่งศักดิ์สิทธิ์หรืออะไรเวลาคุยด้วย(หมายถึงตัวเป็นๆ นะคะสนทนากันพูดคุยกัน) ดิฉันจะเย็นๆ สบายๆ เบาๆตัว แต่ถ้าใครสักยันต์หรืออะไรมาแบบที่ดิฉันไม่แน่ใจหรือมีไรไม่ดีตามมาดิฉันจะมึนๆหัว หรือไม่ค่อยดี พยายามจะไม่ยึดคะ แต่บางครั้งมันปวดแขนขวา เส้นเลือดปูดขึ้นมาชัดเจนและบางทีหนักๆ ที่บ่า วิธีแก้ดิฉันก็จะสวด อิติปิโส 108 จบและก็ อุทิศบุญให้ทั้งๆที่ไม่เคยรู้จักว่าอะไรยังไง

10. oatthidet

ที่คุณบอกกล่าวมานั้น บ่งบอกว่าสภาวะจิตของคุณมีการรับรู้ได้รวดเร็ว

สิ่งที่ผมจะแนะนำให้เฝ้าดูความแปรเปลี่ยนตามที่คุณบอกเล่ามาครับ

และ หากเกิดอาการตามที่คุณบอกเล่ามานั้น คุณควรที่จะทำความรู้สึกเข้ามาหาตัวคุณ

ให้ความรู้สึกอยู่ภายในตัวคุณครับ อย่าได้ปล่อยให้ความรู้สึกออกไปภายนอก

แล้วการรับรู้จะไม่รับรู้ในสิ่งที่อยู่ภายนอกครับ แต่จะรับรู้เฉพาะตัวของคุณเองครับ

สาธุครับ

11. _nnn_123

คุณควรที่จะทำความรู้สึกเข้ามาหาตัวคุณ

ให้ความรู้สึกอยู่ภายในตัวคุณครับ อย่าได้ปล่อยให้ความรู้สึกออกไปภายนอก

แล้วการรับรู้จะไม่รับรู้ในสิ่งที่อยู่ภายนอกครับ
    นี้แหละคะ สิ่งที่ดิฉันอยากทำที่สุด มีคนแนะนำเช่นกันคะว่าดิฉันไปตามกระเเสพวกนั้นไม่รู้จักสลัดหรือวาง แต่ด้วยความที่ดิฉันไม่เข้าใจเพราะบอกตามตรงนะคะ ดิฉันไม่ได้ศึกษาหรือเรียนรู้หรือว่ามีเรื่องอะไรที่เป็นปาฏิหารย์หรือมีฤทธิ์วิเศษอะไรเลย เรื่องบางอย่างเป็นปาฏิหารย์ สำหรับดิฉันแต่ดิฉันไม่รู้ไม่ทราบว่าคืออะไร บอกเล่าใครให้ที่บ้านฟังไม่ได้ ไปกราบครูบาอาจารย์ท่านแนะนำมา ก็มาหาแม่ชีหรือผู้รู้แนะนำ เพราะดิฉันอาจจะด้อยปัญญาจริงๆ คะ เหมือนกับสิ่งที่คุณแนะนำ ดิฉันบอกตรงๆด้อยปัญญาแต่กำลังจะหาวิธีทางเข้าใจ ... ขอบคุณมากคะ ... ดิฉันสารภาพเลยว่าทุกสิ่งทุกอย่างที่บางทีตัวดิฉันเองไม่มีคำตอบว่าสิ่งที่เห็น ที่เกิดนี้มันคืออะไร และหลายๆเรื่องดิฉันบ้าไปแล้วก็มีบางทีคิดไปเเบบนั้นก็มี คะ แต่ยังไงก็ขอบคุณมากคะ ที่กรุณา

12. _nnn_123

และขอบคุณทุกท่านนะคะ ที่เข้ามาให้ความรู้และ ความกระจ่าง สาธุ คะ

13. ปุณบพิธ

ปุณบพิธ เป็นที่รู้จักกันดี

มนุษย์ทุกคนมีครับ แต่ใครจะจับสัมผัสได้หรือเปล่า นั่นอีกเรื่อง
    นี่คือสาเหตุที่เวลานั่งสมาธิแล้ว ท่าที่เห็นเป็นหลัก มือจะมีส่วนที่ติดกัน หรือ ทับกัน สัมผัสกัน ครับ

14. _nnn_123

แสดงว่าถ้าทุกคนมีอยู่และสามารถสัมผัสได้ หากมีสติ สมาธิ และสัมปะชัญญะ ใช่หรือไม่คะ

15. oatthidet

คุณ จขกท ครับ มีอยู่อีกแบบนะครับ ที่จะทำให้ความรู้สึกเข้าไปภายในกาย

เป็นการทดลองครับ ลองกลั่นลมหายใจสิครับ เมื่อถึงจุดๆหนึ่งร่างกายที่ขาดอ๊อกซิเจน

จิตจะรับรู้ความรู้สึกภายในกายเองครับ เป้นการทดลองนะครับ ไม่ใช่สิ่งที่ควรยึดติดครับ

สาธุครับ

16. ปุณบพิธ

ปุณบพิธ เป็นที่รู้จักกันดี

ถูกต้องครับ
    ผมเพิ่งเจออีกสภาวะนึง และไปถามยืนยันกับพระอาจารย์กรรมฐานมาครับ
    ผมพบว่า เวลาใช้ชีวิตประจำวันปกติ ถ้าเรากำหนด กายานุปัสสนาละเอียดมาก จนอารมณ์ไม่เกิด จิตแค่ตามรู้สภาวะที่เกิดขึ้นในร่างกายตามปกติ จะเริ่มรู้สึกว่า ปลายมือปลายเท้า ชายิบๆ เหมือนนั่งสมาธิแล้วสมาธิเริ่มเกิดแบบอ่อนๆ
    ก็ไปยืนยันกับพระอาจารย์มา ได้ความว่า แท้จริงแล้ว สภาวะพวกนี้ เกิดเป็นปกติในร่างกายเราอยู่แล้ว ประสาทส่งข้อมูลพวกนี้มาให้สมองตลอดอยู่แล้ว แต่คนที่ไม่ได้ฝึกจิต หรือ ฝึกแล้ว แต่จิตจับอย่างอื่นอยู่ ก็จะไม่มีจิตมารับสภาวะพวกนี้
    เมื่อใจเรานิ่งสงบ ปราศจากสิ่งที่มาบดบังสภาวะ จิตเราก็จะรับสภาวะในร่างกายพวกนี้ได้เองครับ เหมือนกับนั่งสมาธิเป็นสมถะ แล้วรู้สึกแปลกๆ ซู่ซ่า นั่นแหละครับ แท้จริงแล้ว ไม่ใช่สภาวะวิเศษอะไร จริงๆ คือสภาพปกติของร่างกายเรา ที่เราไม่เคยมีสติไปเจอมันมาก่อน เท่านั้นเองครับ

17. _nnn_123

แล้วการที่เราสามารถ สัมผัสพลังงานภายนอกร่างกายบางอย่างได้ละคะ เกี่ยวกับสติ และสัมปะชัญญะ ใมคะ และทุกคนสามารถสัมผัสได้ใม เช่นเหมือนมีอะไรวูบผ่านร่างกายเรา
    อีกอย่างคะ เคยตั้งกระทู้ถามไปที่ อภิญญา XP แล้วเรื่อง พลังงานหรือกระเเสคลืนที่ถ่ายเท ขึ้นลงกลางกระหม่อม ตอนที่นั้งสมาธิ และตอนที่ไม่ได้นั้งคือเวลาใช้ชีวิตปกติ แต่ถ้านิ่งๆตัดสินใจอะไรจะเกิดไม่จำเป็นต้องนั้งสมาธิ อาการแบบว่าคล้ายๆขนหัวลุกแต่พลังงานเยอะกว่านั้น ถ่ายเท ขึ้นลงมาจากที่สูงลงสู่กลางกระหม่อม คืออะไรคะ

18. telwada

telwada เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2004
    ระบบประสาทส่วนกลางและระบบส่วนอื่นๆของมนุษย์ เป็นระบบที่ซับซ้อนมหัศจรรย์ ยากที่จะทำความเข้าใจได้โดยง่าย ดังนั้นจึงทำให้ผู้ที่อ้างตัวว่าเป็นผู้รู้ กล่าวไปในทางที่ผิดๆอยู่เป็นนิจ ที่ข้าพเจ้ากล่าวไปนี้ไม่ใช่เป็นการยกตนข่มท่านนะขอรับ เพียงแต่ข้าพเจ้าเห็นข้อแสดงความคิดเห็นบางข้อความกล่าวเป็นตุเป็นตะ โดยความรู้เท่าไม่ถึงกาล โดยไม่มีความรู้อย่างแท้จริง ทั้งตามหลักพุทธศาสตร์ ทั้งตามหลักระบบการทำงานของสรีระร่างกายมนุษย์
    สมอง เป็น อวัยวะอย่างหนึ่งในระบบประสาทส่วนกลาง เชื่อมโยงกับไขสันหลังและเส้นประสาทอื่นๆ รวมไปถึงเชื่อมโยงกับระบบหายใจของมนุษย์ด้วย
    การทำงานของสมอง มหัศจรรย์ยากที่ใครจะทำความเข้าใจได้ บางครั้งตัวบุคคลนั้นๆจะไม่รู้สึกเลยว่าได้คิด แต่ความจริงแล้วเป็นความต้องการในส่วนลึกของหัวใจและสมอง ที่บุคคลนั้นๆ อาจจะจำไม่ได้ว่าเคยได้คิดว่าอยากจะเป็น อยากจะทำมาก่อน เมื่อบุคคลนั้นขาดสติขาดสัมปชัญญะ แต่คิดว่าตัวเองยังมีสติสัมปชัญญะอยู่ จึงทำให้ความคิด ความต้องการในส่วนลึกเคลื่อนเข้าสู่ระบบประสาทต่างๆทำให้เกิดปรากฎการณ์ที่ตัวเองคิดว่าเหนือธรรมชาติ
    อ่านแล้วพิจารณานะขอรับ

19. Bull_psi

Bull_psi เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2008
    เสิร์ชกูเกิล ฝ่าหลุนกงกับสมาธิหมุนครับ ไท้เก๊ก
    ฝึกให้สติจับอยู่ที่แรงหมุนต่อเนื่องใช้ดับความคิดที่ฟุ้งซ่านได้
    เมื่อยไม่ค่อยสบายเอามาฝึกเล่น หรือถ่ายพลังรักษาได้ด้วย
    แต่ควรจะใช้รักษาตัวเอง หรือสอนคนป่วยให้เล่นเพื่อรักษาตัวเอง
    ไม่ควรรักษาคนป่วยหนักพลังไม่พอจะป่วยไปด้วย

ลองเอาสติจับแรงหมุนไว้สัก3วันครับ

20. oatthidet

ครั้งนี้ผมคงต้องบอกคุณว่า รู้แล้วจะได้อะไร ได้แค่รู้เท่านั้นเอง

บางสิ่ง บางอย่าง ไม่จำเป้นต้องรู้ก็ได้ครับ เพราะถ้าอยากรู้ก็มีเรื่องให้อยากรู้ไม่จบสิ้น

พอรู้เรื่องนี้ไปแล้ว ก็จะมีเรื่องใหม่มาให้อยากรู้อีก ความสงสัยก็ไม่มีทางหมดลงไปได้

หันมาสนใจในการปฎิบัติดีกว่าครับ อย่าให้เวลาสิ้นเปลืองไปกับความอยากรู้

ที่เป็นที่มาของการมุ่งหวัง มุ่งหวังอยากให้มีสมาธิ ย่อมมีเรื่องให้อยากรู้มากมาย

มัวแต่สนใจกับดอกไม้ริมทาง แล้วจุดหมายที่แสนไกลอยู่ข้างหน้า เมื่อไหร่จะไปถึงครับ

สาธุครับ