รบกวนช่วยวิจารณ์ หลวงปู่ทวดให้ผมทีคับ ขอบคุณคับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย mymee, 26 กรกฎาคม 2011.

1. mymee

mymee สมาชิกใหม่

28 พฤษภาคม 2008
    รบกวนช่วยพิจารณาและวิจารณ์ หลวงปู่ทวดให้ผมทีคับ ขอบคุณคับ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. Phaake

Phaake เป็นที่รู้จักกันดี

หนึ่งในพระ ที่ดูยากที่สุดในโลกนะฮะ ทุกวันนี้ยังไม่มีใครเคยออกตัวว่ามีพระหลวงพ่อทวดพิมพ์กลัดไม้ขีดแท้ๆเลยนะฮะ ยากครับที่จะให้ความเห็น ถึงแม้จะมีห้อยอยู่กับตัวหนึ่งองคื แต่คุณพ่อเอง ผมเอง ยังว่า 50/50 เลยฮะ

แต่เคยอธิฐานขออะไรท่านยามจะลำบาก ก็สำเร็จผลเร็วดังใจมา 3-4 ครั้งแล้วนะฮะ
    ดังนั้นองคืที่ห้อยอยู่ ..........พระแท้ตรู.........เท่านั้นฮะ

ปล. องค์ที่ผมมีผมห้อย ไม่มีปัดทอง เนื้อด้านหน้าละเอียดอย่างกะยาหอม พิมพ์องค์ลึกมาก มีหน้ามีตา มีผงทองนิดๆ ในเนื้อ ด้านหน้าเนื้อสีดำ แต่มีผงเหมือนยาหอม ปกคลุมอยู่ ด้านหลังทรงเจดียืไม่ชัด เนื้อดูแน่นมากออกสีดำแดงอมชมพูฮะ เหมือนเปลือกมังคุดฮะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 กรกฎาคม 2011
  3. mymee

mymee สมาชิกใหม่

28 พฤษภาคม 2008
    ขอบคุณคับ.....:cool:

4. Stradale

Stradale เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2007
    ถ้าพิจารณาจากประวัติการสร้างนะครับ เพราะชีวิตผมก็ยังไม่เคยเจอแท้ๆกับเค้าเหมือนกัน

เนื้อต้องเป็นแบบเดียวกับปี 2497 อาจจะมีความละเอียดแตกต่างกันบ้าง แต่ยังงัยพอเก่ารวมถึงสภาพไขว่านที่ขึ้นควรที่จะมีลักษณะไปในทิศทางเดียวกัน เพราะทำออกมาในพิธีเดียวกัน ตามคำบอกเล่า อีกประเด็นนึงคือพิมพ์ อาจจะไม่มีใครเห็นแน่ชัดว่ามีลักษณะอย่างไรกันแน่ แต่ผมคิดว่าอย่างน้อยรายละเอียดต้องคมและลึกกว่านี้ และไม่คิดว่าจะมีการปิดทอง (ในรุปดูเหมือนเอาสีทองทามากกว่า ) เพราะหลังจากพิธี อาจารย์ทิมก็ได้นำแจกแก่ กรรมการ และมีพระไม่กี่สิบรูปได้รับแจก ซึ่งถือว่ามีจำนวนน้อยมากจริงๆ และไม่เคยเห็น ลป.ทวด 2497 แท้ๆปิดทองมาจากวัดเหมือนกัน อันนี้ตามประวัติที่ศึกษามานะครับ แต่ที่เห็นทั่วไปกราดเกลื่อนตามแผงส่วนมากจะมีทองๆ แต้มตรงโน้นนี่บ้างซึ่งดูเนื้อก็รู้ว่าปลอม ส่วนองค์นี้โดยส่วนตัวคิดว่าออร่าพระแท้ยังไม่พอที่จะเป็นจริงดังที่หวังครับ...:cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 กรกฎาคม 2011