รบกวนช่วยดูเหรียญหลวงพ่อคูณให้หน่อยค่ะ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย มณฑาสวรรค์, 19 สิงหาคม 2012.

1. มณฑาสวรรค์

มณฑาสวรรค์ สมาชิกใหม่

รบกวนช่วยดูเหรียญหลวงพ่อคูณให้หน่อยค่ะ อยากแบ่งให้เพื่อนไปบูชาบ้างแต่ไม่แน่ใจว่าแท้หรือเปล่า..
    ขอโทษค่ะที่ภาพไม่ชัด ตอนนี้พยายามแก้ไขแล้ว ขอรบกวนใหม่นะค่ะ..

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      116 KB
      เปิดดู:
      289
      ขนาดไฟล์:
      126.2 KB
      เปิดดู:
      213
      ขนาดไฟล์:
      98.9 KB
      เปิดดู:
      339
      ขนาดไฟล์:
      82.7 KB
      เปิดดู:
      248
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 สิงหาคม 2012
  2. crodile

crodile เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2006
    ความมืดทั้งโลกก็ทำให้คนดูพระ..ไม่ได้.อีก..เหมือนกานนะคร๊าบ......5555....ลองเปิดไฟถ่ายให้ชัดๆหน่อยนะครับ....พี่ๆเค้า..บอกมา......

3. มณฑาสวรรค์

ขอบคุณค่ะแนะนำมา ตอนนี้พยายามถ่ายใหม่แล้วพอจะชัดขึ้นไหมค่ะ ช่วยดูให้หน่อยค่ะ..

4. คิงคอง99

คิงคอง99 เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2011
    [​IMG]ขอดู1เหรียญนะครับ องค์นี้น่าจะเก๊ครับ(ดูจากภาพไม่ยุติ)เด่วรอพี่ชัยและคนอื่นๆอีกทีนะครับ

5. มณฑาสวรรค์

ขอบคุณมากค่ะ ถ้าเก๊จะได้ไม่ให้คนอื่นค่ะ

6. black9141

black9141 Active Member

ฝากหนึ่งองค์ครับ แท้เก๊ เต็มที่ครับ

7. เอ็ม2532

เอ็ม2532 เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2012
    ด้วยครับ ลงหลายทีไม่ได้คำตอบซะที:'(

8. ครูชายแดน

ครูชายแดน เป็นที่รู้จักกันดี

แท้บล๊อกธรรมดา

9. ae noi

ae noi เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2010
    รับเสด็จของเจ้าของทู้ม่ดีครับของผมสวยกว่านี้ยังโดนไปหลายเหรียญครับ คหสต นะครับ

10. pmorn3339

pmorn3339 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2007
    ตามที่ได้ศึกษาดู (สังเกตุพิมพ์)
    เหรียญหลวงพ่อคูณ รุ่นรับเสด็จ เนื้อทองแดง เป็นรุ่นที่ พิจารณายากมาก
    เพราะพิมพ์ เนื้อทองแดง เนื้อทองคำ เนื้อเงิน และ เนื้อนวะ พิมพ์จะไม่เหมือนกันเสียเลยทีเดียว(ที่สังเกตุเห็น)
    แต่เอาแบบพิมพ์ทุกพิมพ์ มาผลิตเหรียญเนื้อทองแดงปะปนกันไป
    แถมภายหลังพอผลิตพระไปได้สักระยะ แบบพิมพ์แตก ทำให้เกิดเนื้อเกิน กลับกลายเป็นพระพิมพ์พิเศษ อ.แตก ท.แตก เพิ่มขึ้นไปอีก(มีทุกเนื้อ)​

[​IMG][​IMG]

เนื้อทองแดง

เนื้อ นวะโลหะ

[​IMG] [​IMG]

เนื้อ เงิน

เนื้อทองคำ

ข้อแตกต่างคือ ตัวอักษรคำว่า "หลวงพ่อคูณ" และ "ปริสุทโธ"
    จะไม่เหมือนกันเลยทีเดียว โดยเฉพาะตัว อ อ่าง และ ตัว ณ เณร
    แต่สุดท้าย ทุกพิมพ์จะมารวมกัน เป็นเหรียญทองแดง
    ดังนั้น จะเล่นเหรียญรุ่นนี้ โดยเฉพาะเหรียญทองแดง ต้องจำโค๊ดให้แม่น เพราะใช้แบบพิมพ์ทั้ง 3 แบบพิมพ์ และต้องไม่สับสนกับ เหรียญฉีด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 สิงหาคม 2012
  11. เอ็ม2532

พี่ครับแล้วแบบชุบทองของผมข้างบนมีรึเปล่าครับ หรือว่า............

12. pmorn3339

ด้วยครับ ลงหลายทีไม่ได้คำตอบซะที[​IMG]<!-- google_ad_section_end -->

<FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG]

</FIELDSET>

เหรียญพิมพ์นี้ ผมก็มีอยู่ 3-4 เหรียญครับ เช่ามาเก็บไว้ก่อนที่จะศึกษาครับ ​

สังเกตุว่า คำว่า " หลวงพ่อคูณ " จะไม่เหมือน เหรียญตัวอย่าง ข้างบน
    โดยเฉพาะตัว ณ เณร หางจะสั้น และ ยันต์ มิ ด้านหลังเหรียญ ก็เพี้ยนๆ ไป ​

แต่ตอนนี้ไม่รู้ว่าผมเก็บเหรียญไว้ที่ไหนแล้ว จึงเอามาดูเปรียบเทียบโค๊ดไม่ได้
    ลองดูโค๊ด ครับ ว่า เหมือนโค๊ด "คูณ" ที่ลงไว้ให้ดูหรือเปล่า
    แต่เปอร์เซ็นต์เก้ 90% แล้วครับ ตอนนี้จึงตี เก้ ไว้ก่อนครับ
    ลองดู โค๊ด ก่อนนะครับ เพราะผมก็ไม่รู้ว่า เหรียญรุ่นนี้มีอยู่กี่ บล๊อค เหมือนกัน
    หากโค๊ตใช่ เปอร์เซ็นต์ แท้ ก็จะเพิ่มขึ้นครับ​

ลองๆ สังเกตุดูนะครับ หาก เก้ ก็ไม่เป็นไรนะครับ เพราะผมก็โดนมาก่อนหลายเหรียญแล้วเหมือนกัน​

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 สิงหาคม 2012
  13. brutus

brutus เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007
    สุดยอด เลยครับ พี่ pmorn3339 ต้องขอบคุณพี่ ที่ช่วยเข้ามาเป็นสายตรงหลวงพ่อคูณ มาเป็นที่พึ่งให้กับ พี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ สมาชิกของ Web แห่งนี้ครับ ผมชื่นชมพี่มากครับ เวลาวิเคราะห์ มีรูป และอธิบาย อย่างชัดเจน เยี่ยมจริงๆ :cool::cool::cool:

14. เอ็ม2532

สุดยอดครับ ของผมเทียบดูจากโค๊ดผมว่าก็น่าจะยังไม่ใช่ ยังห่างไกลครับ
    ขอรบกวนอีกนิด รุ่นสหกรณ์บล็อกนี้มีไหมครับ ถุงเงินด้านหลังดูตื้นๆ

15. pmorn3339

รุ่นสหกรณ์ ผมมีอยู่เหรียญเดียว ได้มาตั้งแต่ตอนดัง (คนงานโดดตึกใหม่ๆ) เป็นเหรียญ 3 ขีด จึงได้ส่องดูแต่เพียงเหรียญเดียว จึงไม่รู้ว่าเหรียญเก้ มันเป็นยังไงครับ
    ต้องขอโทษด้วย

เหรียญของท่าน หากพิจารณาคร่าวๆ ด้านหลัง ใช้แบบพิมพ์ ถุงเงินของพิมพ์ 3 ขีด (แบบพิมพ์ของบล๊อคธรรมดา ถุงเงินจะไม่เหมือนกัน) แต่ แบบพิมพ์มันเบลอมาก กระทั่งมองไม่เห็นเกลียวเชือกมัดปากถุง น่าจะไม่ดีครับ

ถุงเงิน เหรียญหลัง 3 ขีด

ด้านล่าง
    เป็นพิมพ์ถุงเงินบล๊อคธรรมดา มี อยู่ 2 แบบ คือ แบบ 3 กลีบ และ แบบ 4 กลีบ
    ผมยังไม่ได้ศึกษาเหรียญพิมพ์นี้ จึงยังไม่มีข้อมูลว่า เหรียญบล๊อกนี้มีกี่พิมพ์
    จึงยังไม่ทราบว่า แบบไหนแท้ แบบไหนเก้ หรือว่า แท้ทั้ง 2 พิมพ์ หรือ เก้ ทั้ง 2 พิมพ์

ต้องรบกวนผู้รู้ท่านอื่น เข้ามา ให้ความรู้แล้วครับ

แบบ 4 กลีบ

แบบ 3 กลีบ

ในความเห็นผม ชั่วโมงนี้ เช่าเหรียญ ที่ ถุงเงินเป็นแบบเหรียญหลัง 3 ขีด ขอบเหรียญเป็นผด
    มั่นใจกว่าครับ ถุงเงินกลีบสวยกว่าด้วย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 สิงหาคม 2012
  16. crodile

crodile เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2006
    ฝากรบกวนซักเหรียญครับท่าน..pmorn...ไอ..อ..แตก..ผมยัง..งง..อยู่ครับ..บางคนก็บอกว่า..เส้น..อ..แตก..ต้องแตกล้นถึงขอบ...ไม่ถึงก็เก๊...เหรียญนี้..เส้นแตกไม่ถึง..ครับ...ไม่มีความรู้เหรียญนี้จิงๆ...ขอบคุณครับผม

ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      137
      ขนาดไฟล์:
      1 MB
      เปิดดู:
      124
      ขนาดไฟล์:
      2.8 MB
      เปิดดู:
      111
  17. เอ็ม2532

ผมอยู่โคราชแท้ๆ อำเภอด่านขุนทดก็ไม่ได้ไกลเท่าไหร่ เหรียญของหลวงพ่อคูณก็มีไม่
    น้อยแต่ของปลอมกลับมีเยอะกว่าของจริงซะงั้น ขนาดไปบูชามาจากวัดบนศาลารับแขก
    ของหลวงพ่อด้วยซ้ำยังโดนเลย มีเหรียญนี้ล่ะครับที่ผมคิดว่าน่าจะแท้(มั้ง) บล็อก
    กษาปณ์ เนื้ออัลปาก้าได้มาจากลุงอีกทีครับ

ขนาดไฟล์:
      3.4 MB
      เปิดดู:
      91
      ขนาดไฟล์:
      3.3 MB
      เปิดดู:
      79
  18. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    เหรียญนี้สงสัยถ้าจะไม่แท้ ผมมีเป็นร้อยเหรียญแต่เดี๋ยวนี้เหลือไม่เกิน 20

เป็นบล็อคขอบกระบอกไม่มีเนื้อเกินข้างหลังสักเหรียญ

19. เอ็ม2532

แงะ.....อีกแล้วหรอนี่..แล้วผมจะมั่นใจองค์ไหนได้อีก...องค์ที่พอดูเป็นบ้าง
    ก็แยกออกไปรวมกับพระปลอมเป็น10แล้ว สงสัยต้องรื้อมาดูแบบเจาะลึกทุก
    องค์แล้วล่ะครับแบบนี้(cry)

20. pmorn3339

ในความคิดของผม ผมว่า เป็นความเข้าใจผิดนะครับ​

(แต่ที่ว่า "อ..แตก..ต้องแตกล้นถึงขอบ..ไม่ถึงก็เก๊.." ก็น่าจะ ถูกต้องเพียงบางส่วน)

เพราะเส้นแตกจากตัว อ หรือ อ-แตก ไม่ใช่เส้นที่ทำขึ้นเพื่อให้เกิดตำหนิของพิมพ์
    หากท่านสังเกตุดีๆ เส้นแตกจากตัว อ จะเป็นเส้นธรรมชาติมาก
    ในความคิดของผมคือ แบบพิมพ์เริ่มต้น ที่ยังอยู่ในสภาพสมบูรณ์ คงใช้ปั๊มเหรียญทองแดง และ เหรียญนวะ ก่อน
    เมื่อแบบพิมพ์ถูกใช้ไปเรื่อยๆ ก็เกิดการชำรุด จึงเกิดรอยแตกขึ้นในแบบพิมพ์
    (ทั้งด้านหน้า-ด้านหลัง ท แตก) ​

ท่านลองสังเกตุเหรียญ รอยแตกของแบบพิมพ์(การชำรุด)จะค่อยๆเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ
    เส้นแตกจะเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ กระทั่งแบบพิมพ์ชำรุดจนใช้การไม่ได้​

สังเกตุ ตามรูป นะครับ

เหรียญสมบูรณ์ ไม่มีรอยแตก ได้จากการปั๊มเหรียญตอนต้นๆ

แบบพิมพ์เริ่มแตก เส้นแตกยังขาดช่วง จาก ขอบเหรียญ-ตัว อ

เริ่มแตกเพิ่มมากขึ้น เส้นแตกเริ่มต่อเนื่องกัน

เพิ่มขึ้น เส้นแตก ใหญ่ขึ้น

เพิ่มขึ้นเรื่อยๆๆ ใหญ่ขึ้นๆๆๆ

กระทั่ง เส้นแตกใหญ่มากกก (น่าจะชำรุดจนใช้การไม่ได้)

สุดท้าย ได้เหรียญที่มีตำหนิ มีรอยแตกทั้ง ด้านหน้า-ด้านหลัง
    ( อ แตก ท แตก)

ทั้งหมด เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ เกิดจากการสังเกตุเหรียญมาหลายๆเหรียญ

และคำว่า "อ..แตก..ต้องแตกล้นถึงขอบ..ไม่ถึงก็เก๊.." ที่ว่าน่าจะ ถูกต้องเพียงบางส่วน นั้น

ผมหมายถึง

หากแม่พิมพ์แตก(ชำรุด) คงเริ่มแตกจากขอบแม่พิมพ์ ลามลึกเข้าไปกลางแบบพิมพ์
    แบบแม่พิมพ์ คงไม่แตกจากตรงกลางแบบพิมพ์ออกมาสู่ขอบแบบพิมพ์​

ย้ำนะครับ ความคิดเห็นส่วนตัว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 สิงหาคม 2012