ยืมโดยไม่บอกบาปลักขโมยไหม

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย kan854, 6 สิงหาคม 2020.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. kan854

kan854 สมาชิกใหม่

พอดีว่าเงินหมดไม่มีตังติดตัวเลยสักบาท แต่มีเงินที่เพื่อนฝากไว้กับตัว คือตังใจจะยืมไปเพื่อซื้อข้าวกินเพียงเท่านั้นโดยไม่ได้บอกเพื่อน เงินเดือนออกแล้วจะนำมาคืนเท่าเดิม แบบนี้ถือว่าบาปไหมครับ แต่จิตคือต้องการยืมไปแล้วใช้คืนจริงๆ

2. กระร่อน

กระร่อน จิตฺเตน นียติ โลโก

ไม่หลอกครับเค้าให้สิทธิ์เราดูแล
    ถึงเวลาคืนมีให้เค้ากะพอ
    ถ้าคิดว่าคืนไม่ได้ต้องบอกเค้าก่อน

3. ละอองไฟ

ละอองไฟ เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2020
    จะบาปก็ต่อเมื่อเพื่อนรู้แล้วไม่พอใจ
    เพื่อนไม่รู้,เงินเดือนออกแล้วเอามาคืนเท่าเดิม
    เราก็จะโดนแบบที่เราทำกับเพื่อน
    ทางที่ดีบอกเพื่อนไปตรงๆเลยเพราะเราจำเป็นจริงๆ
    เพื่อนกันจริงคงไม่โกรธ
    เพื่อนต้องช่วยเพื่อนในยามยากถึงจะเป็นเพื่อนที่รักกันจริงคับ

4. alkuwaiti

alkuwaiti เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2013
    บาปครับ ลักขโมยก็ส่วนลักขโมย เอามาคืนก็เป็นเรื่องของการชดใช้ มันต่างกรรม ต่างวาระกันเอามาปนกันไม่ได้ ถ้าคุณบริสุทธิ์ใจทำไมไม่บอกเพื่อนก่อน(ขออนุญาต) ไม่ใช่มาแอบงุบงิบทำอย่างนี้ ถ้าผมเป็นเพื่อนคุณผมคงไม่ไว้ใจฝากของมีค่าไว้กับคุณอีก(ยังไงคุณก็ปิดเป็นความลับไว้อย่าบอกให้เพื่อนรู้ละกัน)

สวรรค์อยู่ในอก นรกอยู่ในใจครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้