เรื่องเด่น ยอดพระไตรปิฏก : หลวงพ่อพระราชพรหมยาน

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย HONGTAY, 3 ตุลาคม 2017.

1. HONGTAY

HONGTAY ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

27 กุมภาพันธ์ 2007
    กระทู้เรื่องเด่น:
    151

ยอดพระไตรปิฏก

ผู้ถาม : กราบเรียนถามหลวงพ่อที่เคารพ เขาบอกว่ามีคาถาบทหนึ่งคือยอดพระกัณฑ์พระไตรปิฎก เขาเขียนไว้ว่า ถ้าภาวนาแล้วจะไม่ตกนรก ลูกอยากเรียนถามว่า ถ้าภาวนาเป็นประจำบาปกรรมที่ทำจะไม่ทำให้ตกนรกหรือเจ้าคะ

หลวงพ่อ : ฉันว่าเอายังงี้ดีกว่า เขาเอายอดใช่ไหม ฉันจะให้เหง้าพระไตรปิฎก ยอดน่ะหักได้ เหง้าน่ะหักไม่ได้นะ เอายังงี้ซิ ภาวนาด้วยแล้วก็ทำด้วย แค่ภาวนาอย่างเดียวอย่าไปเชื่อใครเขานะ ดีไม่ดีเวลาตายอกุศลเข้าแทรกจิตได้ เวลานั้นไปนรกแน่ เวลาภาวนาก็ไม่ยาก ใช้ศัพท์ภาวนาว่า พุทโธ ก็ได้ นะมะพะทะก็ได้
    พุทโธ เป็นพระนามขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า เพียงแค่นึกถึงชื่อพระพุทธเจ้าอย่างเดียวไปสวรรค์นับไม่ถ้วน แต่การทำอย่างนี้ถ้าหมดบุญจากสวรรค์ ลงนรกได้เหมือนกัน

วิธีป้องกันป้องกันเขาทำแบบนี้

๑.ไม่ลืมว่าชีวิตจะต้องตาย
    ๒.ยอมรับนับถือพระพุทธเจ้า พระธรรม พระอริยสงฆ์ด้วยความจริงใจ
    ๓.รักษากรรมบถ ๑๐ ให้ครบถ้วน คือ ทางกาย ไม่ฆ่าสัตว์ ไม่ลักทรัพย์ ไม่ประพฤติผิดในกาม ทางวาจา ไม่พูดปด ไม่พูดคำหยาบ ไม่พูดเพ้อเจ้อเหลวไหล ทางใจไม่คิดอยากได้ทรัพย์สมบัติ ของใครโดยไม่ชอบธรรม ไม่จองล้าง จองผลาญใคร เชื่อพระพุทธเจ้าโดยตรง เท่านี้ อย่างนี้ขอยืนยันว่าเกิดกี่ชาติก็ไม่ลงนรก นรกเขาก็ห้ามไปเขาหาว่าเป็นกาลกิณี ห้ามเข้าเขต เพราะอะไรรู้ไหม เพราะการปฏิบัติแบบนี้เป็นพระโสดาบัน และพระสกิทาคามี

ผู้ถาม : การสวดมนต์ยอดพระไตรปิฎก ถ้าสวดทุกวันจะเป็นยังไงคะ อานิสงส์เป็นยังไงคะ

หลวงพ่อ : อานิสงส์ก็ดี สวดได้ก็ดี ยอดพระไตรปิฎกจริงๆ มันสวดไม่ยากหรอก อัปปะมาเทนะสัมปาเทถะ ยอดพระไตรปิฎกเราต้องดูอย่างนี้ วันที่พระพุทธเจ้าจะนิพพาน วันนั้นพระพุทธเจ้าตรัสกับพระอานนท์ว่า อานันทะ ดูก่อนอานนท์ พระธรรมวินัย ที่ตถาคตสอนมาสิ้น ๔๕ ปี ย่อมรวมอยู่ ในความไม่ประมาท จึงทรงตรัสว่า อัปปะมาเทนะ สัมปาเทถะ แปลว่า ท่านทั้งหลายจงยังความไม่ประมาทให้ถึงพร้อมนี่ ยอดพระไตรปิฎกยอดมันก็ต้องเล็กนิดเดียว ตัวเบ้อเร่อเป็นยอดได้ไง ที่เขาบอกว่ายอด ฉันไปดูแล้วมันโคนพระไตรปิฎก พออ่านๆ แล้วไม่รู้เป็นยอดแบบไหน ที่เขาพิมพ์ขายน่ะไม่รู้แกไปคัดเอาอะไรมาบ้าง ยอดมันมีแค่ อัปปะมาเทนะ สัมปาเทถะ" นี่ยอด คือรวมความท่านตรัสวันนิพพาน คือว่าคำสอนทั้งหมดรวมอยู่ในคำนี้คำเดียว นี่ยอด ใช่ไหม ฉันถือเอากฎความเป็นจริงมาใช้เท่านั้น แต่ที่เขาบอกยอดพระไตรปิฎก ฉันก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมถึงเรียกยอดพระไตรปิฎก ยอดมันต้องเล็กใช่ไหม ยอดต้องจิ๊ดจิ๋ว ยอดใหญ่มันต้องโคนเดี๋ยวหล่นหักลงมา เราไม่ประมาทคือไม่ประมาทในชีวิต เราคิดว่าชีวิตนี่มันสามารถจะทรงตัวต่อไปไม่ได้ มันต้องตาย ไม่ประมาทที่จิตเราจะไปคิดจับในขันธ์ ๕ ว่ามันเป็นเราเป็นของเรา ใช่ไหม นี่เราไม่ประมาท เราคิดว่ารางกายเป็นเรา เป็นของเรา ไม่ช้าก็เจ๊ง เดี๋ยวมันก็พัง ถ้ามันเป็นเราเป็นของเราจริง มันก็ต้องไม่ตาย ถ้าเราต้องการขันธ์ ๕ แบบนี้ มันก็มีแต่ความทุกข์ มันหาความสุขไม่ได้ ก็แค่นั้น จบ

ที่มา จากพ่อสอนลูกเล่ม๑หน้าที่ (๔๐๘-๔๑๐)
    https://www.facebook.com/groups/287049074816527/?fref=nf

2. มะบอม

มะบอม เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ ขอบคุณมากครับ

3. mrmos

mrmos Active Member