มโนมยิทธิธูปกับเทียนที่ใช้แล้วเหลือเป็นถุงๆ ให้ทิ้งเลยรึป่าวครับ?

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย savetime, 3 กุมภาพันธ์ 2010.

1. savetime

savetime Active Member

29 กันยายน 2007
    มโนมยิทธิ ธูปกับเทียนที่ใช้แล้วเหลือเป็นถุงๆ ให้ทิ้งเลยรึเปล่าครับ รบกวนตอบหน่อยครับ ?

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 สิงหาคม 2010
  2. แสวงหาความจริง

แสวงหาความจริง เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2008
    ป่นใช้ทำมวลสารสร้างพระผงได้ครับ หรือป่นแล้วส่งไปที่วัดไหนก็ได้ครับที่จะสร้างพระผง ก็เหมือนเราได้ร่วมสร้างด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กุมภาพันธ์ 2010
  3. pmntr

pmntr เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2005
    คุณหมายถึง ธูป-เทียน ที่ใช้ฝึกมโนมยิทธิ ใช่ไหมครับ
    ผมว่าเอาไปจุดบูชาพระจะดีนะครับ
    ถ้าไม่อย่างนั้น เอาไปบริจาคหล่อเทียน หรือไว้ตามวัดที่มีศาสนิกชนไปกราบไหว้ได้เอาไปจุดบูชาก็ดีนะครับ
    รับอานิสงค์เพิ่มครับ

4. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ของส่วนตัวเกบไว้บูชาครับ.....เก็บไว้ของใครของมัน.....

ถ้ามีมากเกิน..จัดไป.ถวายวัดครับ.....

5. wara43

wara43 ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

ขออนุโมทนาสาธุครับ สาธุ...

6. เวลานาที

เวลานาที เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ได้อ่านมโนมยิทธิเพิ่มเติมเข้าใจมากขึ้นว่าให้ทรงสมาธิอยู่ในระดับอุปจารสมาธิก็พอ แล้วภาพที่เห็นครั้งแรกอาจจะไม่ชัดให้เชื่อแล้วไปตามทันที แต่ผมว่าฝึกเองก็ไม่สู้มีครูอาจารย์มาฝึกให้นะเนี่ย เพราะมีผู้รู้มาก่อนก็จะได้แนะนำได้ เวลานั่งภาวนาแบบมโนมยิทธิกับนั่งแบบสติปัฏฐาน 4 แตกต่างกัน ตอนนั่งมโนมยิทธิผมรู้สึกว่าจิตมันพุ่งไปข้างหน้าเป็นเหมือนเส้นโค้งๆเหมือนเส้นน้ำที่มันเป็นคลื่นสะท้อน
    แล้วที่นี้เหมือนอะไรข้างในมันจะดันออกมาจากในกายทุกทิศทุกทางเหมือนกายมันจะโป่งออก ผมก็เลยไม่แน่ใจเอ๊ะยังไงตอนไหนตอนแรกได้อ่านนึกว่าภาพจะชัดเจนใสแจ๋วถึงจะใช่ นั่งสักพักผ่านอารมณ์ต่างๆมาแล้วันก็ดับซะงั้น เงียบ แล้วทีนี้ผมก็มาฟุ้งอีกแล้ว สรุปแล้วผมคงต้อรออนุโมทนาจากคุณที่ใจดีมีเมตตา ที่จะนำการฝึกที่ถูกต้องมาให้ได้ฝึก ตอนนี้ผมก็จะฝึกไปเรื่อยๆก่อน แก้ใจตัวเองไปเรื่อยๆก่อน
    อนุโมทนา สาธุ:z10

7. ชนะ สิริไพโรจน์

ชนะ สิริไพโรจน์ ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    14
    โปรดช่วยกันอนุรักษ์ภาษาไทยด้วยการเขียนให้ถูกต้อง

เรียนท่านเจ้าของกระทู้ ช่วยกรุณาแก้ไขคำผิดด้วยครับ
    คำที่ป้ายสีแดง มโนมยิธิ แก้เป็น "มโนมยิทธิ"
    ป่าว เป็นภาษาพูด ภาษาเขียนต้องใช้คำว่า "เปล่า"
    และกรุณาแก้ที่ชื่อกระทู้ และโปรดอ่านตามลิงค์ที่แนบมาด้วยขอบคุณครับ

http://palungjit.org/threads/เรียน-สมาชิกเว็บพลังจิต-ที่เข้ามาโพสต์ข้อความทุกท่าน.213319/

8. bcbig_beam

bcbig_beam เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2006
    ขอโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยทุกประการครับ
    สาธุ สาธุ อนุโมทามิ