มีเรื่องราวสอบถามในการบวชครับ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย eternty93, 1 มกราคม 2012.

1. eternty93

eternty93 Active Member

12 กุมภาพันธ์ 2011
    คือผมเป็นคนนึงที่รู้สึกว่าอยากบวชเพื่อศึกษาพระธรรมอยู่ แต่ผมมีข้อสงสัยหลายๆอย่าง และสิ่งที่ทำหลายๆอย่าง อยากทราบ อยากได้คำแนะนำจากสมาชิกเว็บพลังจิตครับ ช่วยแนะนำในทางที่ถูกที่ควรด้วยนะครับ

คำถาม :คือผมอยากบวช แล้วตอนบิณฑบาตร ถ้าเรานำของจากการบิณฑบาตรมาให้เป็นทานแก่้ คนยากจน คนขัดสน และปัจจัยที่คนมาทำบุญ เอาไปช่วยคนที่ขาดแคลน อาิทิเช่น มีคนทำบุญมาด้วยปัจจัย 100 บาท ขณะนั้นผมเป็นพระ ผมสามารถเอาเงิน 100 บาทนั้นหยอดลงภาชนะของคนยากจน คนขัดสน หรือไม่ก็เดินไปตามบ้านของคนยากจน ที่ขาดแคลน ได้หรือไม่ หรือถ้าหากว่าไม่มีปัจจัย ผมสามารถเอาข้าว ปลา อาหารแห้งต่างๆ ให้แก่บุคคลเหล่านั้นได้หรือไม่ครับ?

** ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้านะครับ คือผมมีความคิดว่า หากผมได้บวช ผมจะทำ แต่ถ้าหากว่าผิดหรือไม่ควร ก็จะไม่ทำครับ

2. อภิราม

อภิราม เป็นที่รู้จักกันดี

สำคัญครับ ข้อนี้

ก่อนอื่นเราต้องรู้ก่อนว่าปัจจัยที่เราได้รับมานั้น ผู้ให้เจาะจงให้แก่เราโดยเฉพาะหรือไม่

หากให้แก่เราโดยเฉพาะเจาะจง เราก็สามารถนำไปใช้หรือให้แก่ใครต่อก็ได้

แต่ถ้าหากผู้ให้ไม่ได้เจาะจงให้แก่เราโดยเฉพาะ แต่ให้แก่วัดหรือให้แก่สงฆ์โดยรวม

ให้ถือว่าเป็นของสงฆ์นะครับ การจะให้ของสงฆ์หรือนำไปใช้สอยก็ต้องเรียกพระสงฆ์ทั้งหมดที่อยู่ในวัดนั้นมาประชุม

เช่น ญาติโยมนำอาหารมาถวายพระภิกษุโดยรวม (ส่วนมากจะเป็นลักษณะนำมาใส่ถาด)
    เมื่อพระภิกษุฉันอาหารเสร็จแล้ว ต้องการจะให้อาหารที่เหลือแก่ญาติโยม

ก็ต้องประชุมสงฆ์กัน สงฆ์ทั้งหมดต้องประชุมอนุมัติ
    เช่น หากภิกษุรูปใดเห็นควรขอให้เปล่งคำว่า "สาธุ" เป็นต้น

เช่นนี้จึงจะสามารถนำของใช้ในวัด หรือของใช้ส่วนรวมของพระสงฆ์ไปใช้สอย
    หรือบริจากใ้ห้แก่ผู้ที่คณะสงฆ์ลงมติอนุญาตได้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 มกราคม 2012
  3. eternty93

ครับผม คือ การเดินบิณฑบาตรยามเช้า ข้าวสารอาหารแห้งที่ คนมาทำบุญใ่ส่มาให้ในบาตรของเรา เราสามารถเอาไปแบ่งปันได้ใช่ไหมครับ ถือว่าเป็นของเจาะจงที่ คนมาทำบุญทำกับเราใช่ไหมครับ? ขอบคุณครับ สำหรับคำตอบ ^^

4. inbhf123

inbhf123 Active Member

15 พฤศจิกายน 2010
    ของที่บุคคลมาถวาย เค้าถวายพระสงฆ์ ของนั้นเป็นของสงฆ์ ครับ ต้องมี มติจากคณะสงฆ์

5. Chang_oncb

Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

25 สิงหาคม 2011
    เห็นด้วย ๑ เสียง ครับ [www.marateebook.com]

6. eternty93

ครับผม เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณทุกคนมากเลยครับ ^^

7. guaregod

guaregod เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2009
    อันนี้ไม่ทราบครับ แต่ถ้าผมได้รับเป็นเงิน ผมถือว่าชาวบ้านให้ผม ผมจะเอาไปทำอะไรก็สิทธิของผม แต่ถ้าของกินของใช้ผมก็เอาไปรวมกันเป็นส่วนกลางครับ แต่ตอนสึกผมก็เอาเงินใส่ตู้บริจาค ค่าน้ำค่าไฟ ของวัดอยู่ดีอ่ะครับ เพราะเคยบวชแล้วไม่มีเงินเลย อยู่ลำบากครับ ผงซํกฟอก ยาสีฟัน สบู่ ก็ไม่มี จะไปขอตามร้านก็ไม่ได้ ต้องไปขอเงินจากหลวงพ่อ แล้วก็ให้เด็กวัดไปซื้อให้ ไปถ่ายรูปติดบัตรประจำตัวพระ ก็ต้องให้หลวงพ่อออกให้ เพราะตอนแรกไม่รู้ว่าต้องใช้เงินด้วย เงินที่ได้ตอนบวช เอาใส่ตู้บริจาคหมดเลย