มีวิธีหนีคู่เวรคู่กรรมไหมคะ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย Sunny56789, 10 สิงหาคม 2019.

1. Sunny56789

Sunny56789 สมาชิกใหม่

10 มิถุนายน 2019
    เคยดูดวงแบบจิตสัมผัสมาสองที่ ทั้งสองที่ทักเหมือนกันเลยค่ะว่าเนื้อคู่ที่จะเข้ามาเป็นคู่เวรคู่กรรม เลยกลัวว่าถ้าเข้ามาแบบไม่ดีอยู่คนเดียวจะดีกว่ามั้ยคะ แต่ก็เคยอ่านเจอว่าคู่เวรคู่กรรมหนียังไงก็ไม่พ้นจริงหรือเปล่าคะ พอมีวิธีไหมคะ

2. Mdef

Mdef เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เวลาคนมีปัญหาอะไรก็มักจะว่ามารไม่มีบารมีไม่เกิด
    โดยส่วนตัวผมก็เคยได้รับคำทำนายว่าจะพบกับคู่กรรมในอนาคตเหมือนกันนะ อิอิ

https://palungjit.org/threads/ตอบปัญหาทางธรรม-กฏแห่งกรรม-ภพภูมิ.610302/page-17#post-10797542

ผมมองว่าเราชำระข้อเสียของเราไปเรื่อยๆนี้หละไม่ให้คั้งค้าง
    เพื่อเป็นการเตรียมพร้อมเวลาที่ได้พบเจอคู่กรรม
    ได้ไม่ไปต่อเวรกรรมในทางเสียๆกับเขาอีกจากร้ายก็กลายเป็นดีได้

3. Sunny56789

Sunny56789 สมาชิกใหม่

10 มิถุนายน 2019
    ขอบคุณมากเลยค่ะ สำหรับคำแนะนำนะคะ

4. Kar Ma

Kar Ma สมาชิก

17 สิงหาคม 2018
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 ธันวาคม 2019
  5. ทิพย์นารา

ทิพย์นารา Active Member

19 ธันวาคม 2015
    พบเจอเพื่อชดใช้กรรมกันช่วงเวลานึงค่ะ ช่วงแรกก็มีความสุขดีอยู่หรอกแต่มักเข้ามาทำให้ทุกข์ใจเสียใจ เมื่อหมดวาระกรรมต่อกันถึงเวลาก็จากกันเองค่ะ จะเร็วจะช้าแค่นั้นเอง บางคนอาจทั้งชีวิต บางคนก็แค่ไม่นาน

หนีกันยากเพราะมีเวรกรรมร่วมกันมา บางครั้งแค่พบเจอไม่ถึงขั้นอยู่กินกันเป็นครอบครัวก็มีค่ะแล้วแต่บุญแต่กรรมทำแต่งและให้ผล

แต่ถ้าเจอแล้วทำได้เพียงทำใจ ถ้าศีล ศรัทธา จาคะ ต่างกันมาก อยู่กินกันมีความสุขยากมักมีปัญหาเสมอ

เชื่อว่าถ้าทำความดีความดีจะช่วยคุณเองค่ะ ส่วนตัวคิดว่าถ้าระดับบุญบารมีต่างกันมากๆจะเหวี่ยงหลุดวงโคจรกันไปเองค่ะ ถ้าเจอก็ใช้กรรมต่อกันไม่นาน อย่างมากก็แค่มาทำให้ช้ำใจเสียใจ ถ้าจิตใจเข้มแข็งก็ผ่านวิกฤตินี้ได้ไม่ยาก

6. tjs

tjs ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ชีวิตคุ่ชีวิตการงานครอบครัวและเพื่อน ความเกี่ยวข้องเกี่ยวพันธ่ นั้นคือเรามีกรรมร่วมกันมากับเขา และเป้นความจริงว่า ความเกี่ยวข้องกันเพราะอาศัยกรรมมีทั้งดีและไม่ดีทำร่วมกันไว้

เมื่อมีวาสนาต่อกันเราไม่อาจหลีกหนีได้เพราะกรรมได้กำหนดไว้แล้ว
    คนเรามีทั้งดีและไม่ดี ไม่มีใครไม่เคยทำผิด ทุกคนก้มีวาวนาบารมีเป้นของตน
    ดังนั้นการมีชีวิตร่วมกันจึงให้ดูที่ตนเองให้มากเป้นหลัก คนอื่นถ้าเขาไม่ดีจงช่วยเขาให้เขาดีขึ้น ถ้าเขาทำร้ายเราจงอดทนและเมตตาอภัย
    ด้วยความดีที่เราสร้างย่อมช่วยเขาให้ดีขึ้นและช่วยเราใช้กรรมให้เบาบางลง
    ถ้าเราต้องเจอสิ่งร้ายๆนั่นคือเราเคยสร้างทำกรรมไม่ดีเอาไว้จงยิ้มรับและแก้ไขตนเองเพื่อชดใช้กรรมคืนเขาไป
    ด้วยความดีย่อมนำเราพ้นทุกข่ถ้ามีธรรมะเราจะไม่ทุกข่เราจะมีความพอใจเป้นสุข

ชีวิตคุ่บางคุ่เสวยบุญก่อนแล้วมาเสวยกรรมไม่ดีเป้นทุกข บางคุ่เสวยกรรมไม่ดีกอนแล้วมาเสวยกรรมดีทีสุขทีหลัง บางคุ่ก้สุขๆทุกข่ๆสลับกันไป ชีวิตก้เป้นแบบนี้ครับ อยุ่ที่สติปัญญาของเราที่จะรุ้เท่าทันกรรมกิเลสของตนหรือไม่

คนดีที่มีธรรมย่อมอยุ่ได้กับทุกคนอย่างมีความสุขได้ครับ

7. tsukino2012

tsukino2012 หยุดจึงพบ สงบจึงเกิด

ทุกคู่ชีวิตย่อมเหมือนลิ้นกับฟัน มีทะเลาะกันให้ปวดหัว มีการทำให้เสียใจมาก ๆ ต่อกัน การที่หมอดูทำนายว่าจะมีคนเข้ามาเป็นคู่กรรมคู่เวร ย่อมหวังผลได้มากเพื่อเครดิตการดูดวง เพราะเป็นธรรมดาของชีวิตคู่ ทุกคู่ทุกคนล้วนมีบุญกรรมสัมพันกันมาอยู่แล้ว ทั้งด้านดีและไม่ดี จึงถูกจับมาประกบพบเจอกัน ถึงจุดหนึ่งก็ต้องแยกจาก จากเร็วหรือช้า จากเป็นหรือจากตาย แตกต่างกันไป คู่แท้นั้นไม่มีจริง มีแต่อยู่ด้วยกันอย่างเข้าใจ และยอมที่จะรักษากันไว้

8. sazukia007

sazukia007 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2010
    ขนาดพระอรหันต์ยังหนีไม่พ้นเลยคับ แต่ก็มีวิธีบรรเทาคือไม่ก่อเวรใหม่ให้เกิดขึ้น พยายามมั่นในศีล มั่นในธรรม มันอาจไม่ช่วยให้พ้น แต่ช่วยให้กำลังใจเราเข้มแข็งเวลาประสบทุกข์จากสิ่งต่างๆ จะได้ไม่ถึงขั้นโคม่า ในที่นี้เราหมายถึงจิตนะคือจิตตกจนกู่ไม่กลับ

ให้อธิษฐานยกโทษอโหสิกรรมให้แก่ผู้ที่เราเป็นเจ้ากรรมเขา เพราะถ้าเราเป็นเจ้ากรรมรอบนี้ตาของเรา รอบหน้าก็ตาเขาเป็นเจ้ากรรมบ้าง วนเวียนกันไปส่วนคนที่พูดถึงในหัวกระทู้ก็คือถึงรอบของเขานั่นแหละ เราทำได้แค่ขอความเมตตา ได้คือกำไร ถ้าไม่ได้เสมอทุน ถ้าไม่ได้แล้วผูกใจเจ็บกะเอาคืน อันนี้ขาดทุน

9. Justnobody

Justnobody สมาชิก

หนีพ้นครับ หนีจากหมอดูก่อน อย่าไปดูอีก แล้วท่านก็จะหนีพ้นชั่วคราวนะ ถ้าอยากจะหนีให้พ้นคู่เวรคู่กรรมจริงๆ ท่านต้องปฏิบัติธรรมละกิเลสละขันธ์ห้าให้ได้ครับ เวรกรรมก็เหมือนเงาตามตัว ตราบใดที่มีขันธ์อยู่ไม่มีทางหนีเงาพ้นหรอก ถ้าไม่มีขันธ์เงาจะมีได้ยังไง? ต้องละทิ้งขันธ์อย่างเดียวเท่านั้นถึงจะหนีเงาพ้น จริงไหม?