มีต้นโพธิ์ขึ้นในบ้าน ทำอย่างไรดีครับ

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย cherns, 29 เมษายน 2012.

1. cherns

cherns เป็นที่รู้จักกันดี

มีต้นโพธิ์ขึ้นในบ้าน ต้องทำอย่างไรครับ ถอนไปปลูกที่วัดได้มั๊ยครับ รบกวนผู้รู้แนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

2. เซียนถง

เซียนถง เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2008
    เรียนให้ทราบอย่างนี้ว่า ถ้าต้นโพธิ์ขึ้นในที่เคหะสถานแล้วมีแนวประมาณว่า อาจทำให้สถานที่นั่นพังหรือว่าเสียหาย พระพุทธเจ้าให้บอกว่า ถอดทำลายทิ้งเสียก็หาโทษไม่ได้ แต่ว่าถ้าขึ้นในที่ๆไม่เป็นอันตรายต่อเคหะสถานแล้วเราไปทำลาย ย่อมมีโทษ (ผมฟังมาจาก คิริมานนทสูตร)

3. nanteema

nanteema สมาชิกใหม่

ที่บ้านก็ขึ้นคะ เพราะนกกินเมล็ดแล้วถ่ายมูลออกมา ไม่เป็นไรหรอกคะ ถอนทิ้งได้

4. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องแบบนี้ในอดีตก็เคยสร้างปัญหาให้สิ่งก่อสร้างมาแล้วเพราะการนับถือต้นโพธิ์

เคยอ่านผ่านตาในเอกสารเก่า ๆ ว่าในสมัยรัชกาลที่ ๔ พระองค์เสด็จไปตามวัดต่าง ๆ
    เห็นต้นโพธิ์ขึ้นตามเจดีย์ โบสถ์ วิหาร ทำให้สิ่งก่อสร้างพัง ตรัสถามว่าทำไมไม่จัดการให้เรียบร้อย ก็ได้ความว่า เกรงจะเป็นบาปเพราะทำลายต้นโพธิ์ พระองค์จึงออกประกาศแจ้ง
    ไปยังวัดและชุมชนต่าง ๆ ว่า โพที่ขึ้นด้วยมูลนกตามเจดีย์ โบสถ์ วิหาร อาคารต่าง ๆ นั้น
    จัดเป็นโพเบียน โพขี้นก ทำลายทิ้งได้ไม่มีโทษไม่ถือว่าเป็น โพธิ์ตรัสรู้
    (จะเห็นได้ว่าพระองค์ใช้คำว่า โพ และ โพธิ์ ในการจำแนก)

อย่าลืมว่ารัชกาลที่ ๔ ผนวชมาตั้งแต่ยังทรงพระเยาว์จวบจนมีพระชนมายุมาก
    พระองค์ทรงเชี่ยวชาญแตกฉานในพระไตรปิฎกและอรรถกถา ทรงเป็นปราชญ์
    ทางศาสนา เมื่อมีพระดำรัสหรือประกาศเช่นนี้ก็แสดงว่าพระทรงศึกษามาโดย
    ละเอียดถี่ถ้วนแล้วว่าการทำลายต้นโพที่ขึ้นตามสิ่งก่อสร้างนั้นสามารถทำได้

5. jate2029

jate2029 เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้ามันลำบากก็ตัดทิ้งไป คิดอะไรมาก ไม่น่าเลยหรือถ้ากลัว ก็รื้อบ้านออก
    แล้วนอนบนต้นโพธิ์ ก็ได้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 เมษายน 2012
  6. cherns

cherns เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณที่ให้คำแนะนำ ผมถอนทิ้งไปแล้วครับ จะให้รื้อบ้านแล้วไปนอนบนต้นโพธิ์คงจะไม่ไหวครับ เพราะบ้านหลังใหญ่ใช้เวลานาน ถอนทิ้งง่ายกว่าครับใช้เวลาไม่ถึงนาที

7. Unlimited Indy

Unlimited Indy เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2012
    ผมว่าน่าจะถอนได้ครับ เพราะที่บ้านคุณยายก็ขึ้นครับ

8. BodySmao

BodySmao สมาชิกใหม่

ขอรีรันหน่อยนะครับ

คือ ผมกำลังจะไปทำแปลงผักที่หลังห้องน้ำในบ้าน
    แล้วผมก็เหลือบไปเห็นต้นโพธิ์ ขึ้นอยู่หลังห้องน้ำพอดีเลย
    ผมคิดว่าน่าจะขึ้นมานานมากแล้ว
    เพราะใบใหญ่เท่าหน้าผมเลย แล้วสูงพอๆกับผม(170)
    บริเวณตรงนั้นปกติแล้วจะไม่มีใครเข้าไปครับ
    เพราะมันรกมาก อยากถามผู้รู้ว่าควรทำอย่างไรดีครับ
    ผมคิดว่าหากปล่อยไปนานๆ ห้องน้ำพังแน่ครับ
    อีกอย่าง อาจารย์ผมเคยบอกว่า
    โพธิ์ ไทร ไกร ยางอินเดีย ถ้าขึ้นในบ้านจะไม่ดีอ่ะครับ
    รบกวนขอคำตอบที่ชัดเจนด้วยครับ
    ขอบคุณครับ

9. firstini

firstini เป็นที่รู้จักกันดี

ย้ายครับ... หรือทำลายทิ้ง
    ไม่สบายใจขอขมาพระพุทธเจ้า จบ

ปล. รูปพระพุทธรูป หรือพระสงฆ์ ก็เผาทิ้งได้ครับ

10. degba4567

degba4567 เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2011
    เคยขึ้นที่บ้านป้าแกถอนทิ้งเลยครับ แต่ตอนทิ้งเขาให้คนที่เป็นข้าราชการไปทิ้งให้ อย่าถามเหตุผลนะครับเพราะผมไม่รู้ เคยเห้นเฉยๆ

11. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    ให้ตั้งใจบูชาด้วยไฟ
    ถึงจะเป็นการกระทำที่หน้าตาเหมือนกัน แต่ใจไปคิดว่าเผาทิ้งก็ซวยได้

12. sirigul

sirigul เป็นที่รู้จักกันดี

นำขึ้นมาปลูกใส่กระถังได้ไหมคะ ที่บ้านก็ขึ้น ตอนนี้ยังต้นเล็กอยู่ กำลังน่ารักเชียว บ้านเราก็ชอบสวดมนต์ไหว้พระนะ แปลกตรงที่ทำไมไม่ขึ้นบ้านอื่น บ้านเรียงกันเป็นตับ เราอยากขุดมาปลูกในกระถัง ผิดกฎอะไรไหม ผู้รู้ช่วยตอบที