มีดหมอชาตรีลพ.ฤาษีลิงดำรุ่นแรก

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย kritsada587, 12 กันยายน 2009.

1. kritsada587

kritsada587 สมาชิก

สวัสดีครับพี่ๆทุกท่านคือผมมีเรื่องทุกข์ใจขอคำชี้แนะทีครับเรื่องมีว่าผมได้บูชามีดหมอชาตรีของท่านพ่อรุ่นแรก ปี 34 จากป้า นิภา คงสุขที่ท่านเปิดสำนักปฏิบัติธรรมจุฬามณีที่จังหวัดกาญจนบุรีนานมาแล้วโดยตั้งใจจะนำมาช่วยเหลือผู้ที่ถูกผีเข้าสิงในเขตจังหวัดลำปางบ้านเกิดของผม ซึ่งผมเป็นคนจังหวัดลำปางชื่อจริงผมคือ กฤษฎา เผ่าพงศ์รัตนชัย ที่อยู่ 4 ม.1 ต.ต้นธงชัย อ.เมือง จ. ลำปางหมายเลขโทรศัพท์ 086-9242581 อีเมล์ kritsada_kritsada@hotmail.comซึ่งถ้าเพื่อนๆๆแวะผ่านลำปางแวะเที่ยวบ้านผมได้นะครับยินดีต้อนรับทุกๆท่านครับ
    แต่ตั้งแต่บูชามาแล้วแถวจังหวัดลำปางไม่มีใครหรือข่าวเกี่ยวกับผีเข้าสิงใครเลยทำให้ผมคิดว่ามันช่างน่าน้อยใจจังอุตส่าห์บูชามีดหมอชาตรีรุ่นแรกปี 34 มาเพื่อช่วยเหลือคนที่ได้ความทุกข์แต่ไม่เคยได้ใช้เลยเก็บไว้บนหิ้งพระเปล่าประโยชน์ผมขอคำแนะนำทีครับว่าควรทำอย่างไรดีกับวัตถุวิเศษศักดิ์ศิทธิ์ทรงพุทธานุภาพเช่นนี้ดีควรจะนำไปถวายวัด หรือนำไปให้ผู้ทรงอาคมที่เขามีโอกาสได้ใช้ปราบผีดีครับ มึนจังตัดสินใจไม่ถูกจริงๆๆ

2. kritsada587

3. noonei789

noonei789 เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ช่วยเปิดพีเอ็มค่ะ พอดีส่งข้อความไปค่ะ

4. kritsada587

ครับผมเดี๋ยวผมเปิดครับ

5. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005
    มีดหมอชาตรีนั้น ไม่ได้ใช้แต่เพียงในการไล่ผีเท่านั้น แต่ท่านยังทำให้ครอบคลุมถึงการใช้สงเคราะห์ในด้านการรักษาโรคด้วย หากจะเก็บเอาไว้ก็ไม่ใช่เรื่องที่เสียหายอันใดเลยครับ

เนื่องจากท่านยังไม่ได้สมัครสมาชิกพรีเมี่ยมหากท่านลงประกาศขายในหมวดพระเครื่องนี้ กระทู้ของท่านอาจะถูกย้ายได้ครับ หากท่านต้องการที่จะลงขายในหมวดนี้ขอให้ท่านได้โปรดสมัครสมาชิกพรีเมี่ยมเสียก่อนนะครับ

(เห็นลงเหรียญทำน้ำมนต์,มีดหมอชาตรี และบัตรประชาชนจึงทำให้ผมเข้าใจไปอย่างนั้น หากมิได้มีเจตนาตามนั้น ก็ต้องขออภัยท่านด้วยครับ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 กันยายน 2009
  6. noonei789

noonei789 เป็นที่รู้จักกันดี

ได้เหรียญน้ำมนต์หลวงพ่อพร้อมไหมคะถ้าเช่ามีดหมอไป พอดีช่วงนี้ไม่ค่อยมีปัจจัย ลองถามเพื่อให้ทราบข้อมูลค่ะ

7. kritsada587

คือผมลงบัตรประชาชนแสดงให้รุ้ว่าผมมีตัวตนในจังหวัดลำปางจริงไม่ใช่เป็นการหลอกลวงเพื่อถ้าท่านแวะลำปางหากต้องการได์นำเที่ยวในลำปางผมยินดีนำเที่ยวฟรีไม่เสียค่าไกด์ครับ

8. kritsada587

ผมไม่สามารถpmหาเพื่อนๆๆได้เลยครับเห็นมันเตือนว่าโพสต์ไม่ถึง 20 ประมาณนี้อะครับรบกวนอีเมล์หาผมหรือจะออนเอ็มคุยกันดีกว่าครับผม

9. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

คาดว่าคงจะได้มีโอกาสใช้บริการในเร็วๆนี้ครับ

พอดีตอนแรกอ่านไม่หมด ขอแนะนำว่าถ้าไม่อยากเก็บไว้เอง ให้นำไปฝากหรือถวายให้พระภิกษุในสายของหลวงพ่อฯ เพื่อที่ท่านจะได้ใช้ในการสงเคราะห์บุคคลทั่วไป อาจจะมีประโยชน์กว่าที่เราจะเก็บไว้เอง หากเรามีจิตที่คิดจะสงเคราะห์แก่บุคคลทั่วไปจริงๆครับ

10. Pattana

ให้ท่านโพสท์อีก 5 ครั้งก็จะ PM ได้แล้วครับ

11. lektantan

lektantan เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2009
    ลองเอามาเปิดประมูล
    แล้วเอาเงินที่ได้นั้นไปทำบุญที่วัดดีไหมครับ
    ผมว่าคงมีคนสนันสนุนอยู่เยอะครับ
    ทุกคนที่เวปพลังจิตนี่ ใจบุญครับ

12. kritsada587

ผมคิดว่าอาจจะปล่อยให้เทพเทวดาผู้ประสาทพลังฤิทธิ์แก่มีดหมอชาตรีรุ่นแรกนี้ชักนำให้ผู้มีบุญบารมีที่สูงสุดได้เป็นเจ้าของน่าจะยุติธรรมดีนะหรือว่าไงครับ เพราะผมมีแค่ 1 เล่มแต่ทุกๆคนในนี้ก็เป็นผู้จิตใจที่งดงามสร้างบุญกุศลไว้ดีแล้วมีจำนวนมากมายแต่ผมเชื่อว่าวัตถุธาตุที่ศักดิ์สิทธิ์มักจะมีญาณวิถีที่ดึงดูดผู้มีบุญอย่างยิ่งมานำไปรักษาได้สมกับบุญที่ท่านมีบุญผู้นั้นได้สั่งสมมานับไม่ถ้วนนะ คล้ายๆกับเรื่องจักรพรรดิ์ในสมัยโบราณที่มีสมบัติ์คู่บุญของท่านจำไม่ได้ว่ากี่อย่างอะไรบ้าง

13. kritsada587

พระเจ้าจักรพรรดิ์
    นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ
    ขอนอบน้อม แด่พระผู้มีพระภาคอรหันต สัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์นั้น
    ความสำคัญของพระเจ้าจักรพรรดิ์ในพระพุทธศาสนา
    พระเจ้าจักรพรรดิ์ ที่กล่าวถึงนี้ ไม่ใช่ เจ้าจักรพรรดิ์ที่เราเคยรู้จักจาก การอ่านหนังสือ หรือชมภาพยนตร์ พระเจ้าจักรพรรดิราช ในที่จะกล่าวถึงนี้ มีปรากฏอยู่ในพระไตรปิฏก จากการศึกษาพระสัทธรรมทำให้ทราบว่า พระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ ทรงได้เคยเกิดเป็น พระเจ้าจักรพรรดิราชมาแล้วทั้งสิ้น เนื่องจากกุศลกรรมที่ กระทำไว้อย่างยิ่งใหญ่ พระพุทธเจ้าทุกๆประองค์ทรงกล่าวสรรเสริญ พระเจ้าจักรพรรดิ์ ว่าเป็นผู้ที่มีความประพฤติที่ดีงามและ ทรงเป็นผู้ที่มีบุญมากในฝ่ายมนุษย์ การบังเกิดขึ้นของพระองค์เป็นสิ่งที่ยากยิ่งนัก ถ้าพระองค์บังเกิดขึ้น พระองค์จักได้เป็นผู้ครองครองแผ่นดินโดยมีมหาสมุทรทั้ง4 เป็นขอบเขต มีราชอนาจักรที่ยิ่งใหญ่มากกว่าพระราชาใดๆในโลกทั้งหมด โดยที่พระองค์มิได้รุกรานประเทศใดๆเลย พระองค์จะมีพระโอรสมากกว่า1000 พระองค์ ทุกพระองค์ล้วนกล้าหาญ มีสติปัญญา เฉลียวฉลาด รอบรู้วิชาการด้านต่างๆ มากมาย ช่วยดูแลปกครองประเทศแทนพระองค์ มิให้พระเจ้าจักรพรรดิ์ต้องลำบากพระวรกายเลย
    การประพฤติพระองค์เมื่อทรงพระชนม์อยู่

• ทรงสละทรัพย์ เพื่อเป็นมหาทาน
    • ทรงรักษาศีล 8 ในวันพระ
    • ทรงเคารพ พระรัตนตรัยอย่างยิ่ง
    • ทรงประพฤติธรรม ปฏิบัตธรรม
    • ทรงสั่งสอน ปวงประชาให้มีความประพฤติดีงาม
    ตามข้อความที่มีกล่าวในพระไตรปิฏก การบังเกิดขึ้นของพระเจ้าจักรพรรดิ์ในโลกมนุษย์ จะมีสิ่งที่เรียก แก้วรัตนะ7ประการ บังเกิดขึ้นดังนี้

1. จักรแก้ว ขึ้นมาจากมหาสมุทร แล้วเหาะมาหาพระองค์ มีอิทธิฤทธิ์มาก
    2. ช้างแก้ว ช้างฉัททันต์ เหาะมาจากป่าหิมพานต์ เมื่อพระองค์ระลึกถึง
    3. ม้าแก้ว ม้าพลาหกอัศวราช ม้าคู่บุญของพระเจ้าจักรพรรดิ์ เหาะมาเมื่อพระองค์ระลึกถึง
    4. แก้วมณี เหาะมาทางอากาศ บังเกิดขึ้น เมื่อพระองค์ระลึกถึง
    5. นางแก้ว พระมเหสีคู่บารมีพระองค์ มีความงดงามกว่าหญิงใดๆในเมื่องมนุษย์
    6. ขุนคลังแก้ว ขุนคลังที่มีตาทิพย์ หูทิพย์ ได้ด้วยบารมีของพระเจ้าจักรพรรดิ์
    7. ปริณายกแก้ว ขุนนางคู่พระบารมี ค่อยจัดการงานราชการต่างแทนพระองค์เป็น บุคคลที่มีปัญญามาก
    นับได้ว่าเป็นสิ่งที่อัศจรรย์อย่างสิ่ง ที่จะมีสิ่งต่างๆเหล่านี้เกิดขึ้น เพราะโลกของเรานี้เป็นเมื่องมนุษย์อีกอย่าง รัตนแก้วทั้ง7 เป็นสมบัติของพระองค์ จะมีได้ก็ด้วย การที่พระเจ้าจักรพรรดิราชยังทรงพระชนม์ชีพอยู่ หากพระทรงเสด็จสรรคตไป แก้วรัตนะ7ประการก็จะหายไป
    ผมเรียนท่านผู้อ่านตามตรงว่าตัว ผมเองเมื่ออ่านและฟังพระสูตรนี้ยังมิได้เชื่อ ตั้งแต่แรกครับ ผมมีข้อสงสัยมากว่าจะจริงหรือไม่ว่า จะมีเหตุการณ์อัศจรรย์ ต่างๆเหล่านี้เกิดขึ้นได้ในโลกมนุษย์ แต่เมื่อศึกษาและสอบถามจากท่านผู้ศึกษาพระสัทธรรม ทำให้ผมได้ เข้าใจว่า ในกาลเวลานั้น เป็นกาลที่ผู้มีบุญอันยิ่งใหญ่มาเกิด คล้ายกับกาลที่ พระปัจเจกพุทธเจ้า ท่านทรงเสด็จมาบังเกิดเพื่อตรัสรู้ เราท่านทั้งหลายมิได้เห็น หลักฐานอะไรเลย ที่จะทำให้รู้ถึงเรื่องราวของพระองค์ สิ่งที่มีหลักฐาน ปรากฏอยู่มี แต่ในพระไตรปิฏกเท่านั้น และเมื่ออ่านพิจารณาพระมหาปรินิพานสูตร ทำให้ผมเชื่ออย่าง ไม่มีข้อสงสัยใดๆอีกครับ
    พระพุทธเจ้าทรงกล่าวไว้ในพระมหาปรินิพานสูตรว่า หากบุคคลใดได้กราบไหว้พระสถูปเจดีย์ ที่บรรจุพระอัฏฐิธาตุ ของบุคคลทั้ง4นี้คือ

• พระพุทธเจ้า
    • พระปัจเจกพุทธเจ้า
    • พระอรหันตเจ้า
    • พระเจ้าจักรพรรดิ์
    สุคติภูมิและบุญเป็นอันมากย่อมเกิดกับบุคคลนั้น พระพุทธเจ้าทรงกล่าวอย่างชัดเจน อย่างนี้แสดงถึงความสำคัญและ การบังเกิดขึ้นในโลกของพระเจ้าจักรพรรดิ์

14. kritsada587

พระเจ้าจักรพรรดิ์
    นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ
    ขอนอบน้อม แด่พระผู้มีพระภาคอรหันต สัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์นั้น
    ความสำคัญของพระเจ้าจักรพรรดิ์ในพระพุทธศาสนา
    พระเจ้าจักรพรรดิ์ ที่กล่าวถึงนี้ ไม่ใช่ เจ้าจักรพรรดิ์ที่เราเคยรู้จักจาก การอ่านหนังสือ หรือชมภาพยนตร์ พระเจ้าจักรพรรดิราช ในที่จะกล่าวถึงนี้ มีปรากฏอยู่ในพระไตรปิฏก จากการศึกษาพระสัทธรรมทำให้ทราบว่า พระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ ทรงได้เคยเกิดเป็น พระเจ้าจักรพรรดิราชมาแล้วทั้งสิ้น เนื่องจากกุศลกรรมที่ กระทำไว้อย่างยิ่งใหญ่ พระพุทธเจ้าทุกๆประองค์ทรงกล่าวสรรเสริญ พระเจ้าจักรพรรดิ์ ว่าเป็นผู้ที่มีความประพฤติที่ดีงามและ ทรงเป็นผู้ที่มีบุญมากในฝ่ายมนุษย์ การบังเกิดขึ้นของพระองค์เป็นสิ่งที่ยากยิ่งนัก ถ้าพระองค์บังเกิดขึ้น พระองค์จักได้เป็นผู้ครองครองแผ่นดินโดยมีมหาสมุทรทั้ง4 เป็นขอบเขต มีราชอนาจักรที่ยิ่งใหญ่มากกว่าพระราชาใดๆในโลกทั้งหมด โดยที่พระองค์มิได้รุกรานประเทศใดๆเลย พระองค์จะมีพระโอรสมากกว่า1000 พระองค์ ทุกพระองค์ล้วนกล้าหาญ มีสติปัญญา เฉลียวฉลาด รอบรู้วิชาการด้านต่างๆ มากมาย ช่วยดูแลปกครองประเทศแทนพระองค์ มิให้พระเจ้าจักรพรรดิ์ต้องลำบากพระวรกายเลย
    การประพฤติพระองค์เมื่อทรงพระชนม์อยู่

• ทรงสละทรัพย์ เพื่อเป็นมหาทาน
    • ทรงรักษาศีล 8 ในวันพระ
    • ทรงเคารพ พระรัตนตรัยอย่างยิ่ง
    • ทรงประพฤติธรรม ปฏิบัตธรรม
    • ทรงสั่งสอน ปวงประชาให้มีความประพฤติดีงาม
    ตามข้อความที่มีกล่าวในพระไตรปิฏก การบังเกิดขึ้นของพระเจ้าจักรพรรดิ์ในโลกมนุษย์ จะมีสิ่งที่เรียก แก้วรัตนะ7ประการ บังเกิดขึ้นดังนี้

1. จักรแก้ว ขึ้นมาจากมหาสมุทร แล้วเหาะมาหาพระองค์ มีอิทธิฤทธิ์มาก
    2. ช้างแก้ว ช้างฉัททันต์ เหาะมาจากป่าหิมพานต์ เมื่อพระองค์ระลึกถึง
    3. ม้าแก้ว ม้าพลาหกอัศวราช ม้าคู่บุญของพระเจ้าจักรพรรดิ์ เหาะมาเมื่อพระองค์ระลึกถึง
    4. แก้วมณี เหาะมาทางอากาศ บังเกิดขึ้น เมื่อพระองค์ระลึกถึง
    5. นางแก้ว พระมเหสีคู่บารมีพระองค์ มีความงดงามกว่าหญิงใดๆในเมื่องมนุษย์
    6. ขุนคลังแก้ว ขุนคลังที่มีตาทิพย์ หูทิพย์ ได้ด้วยบารมีของพระเจ้าจักรพรรดิ์
    7. ปริณายกแก้ว ขุนนางคู่พระบารมี ค่อยจัดการงานราชการต่างแทนพระองค์เป็น บุคคลที่มีปัญญามาก
    นับได้ว่าเป็นสิ่งที่อัศจรรย์อย่างสิ่ง ที่จะมีสิ่งต่างๆเหล่านี้เกิดขึ้น เพราะโลกของเรานี้เป็นเมื่องมนุษย์อีกอย่าง รัตนแก้วทั้ง7 เป็นสมบัติของพระองค์ จะมีได้ก็ด้วย การที่พระเจ้าจักรพรรดิราชยังทรงพระชนม์ชีพอยู่ หากพระทรงเสด็จสรรคตไป แก้วรัตนะ7ประการก็จะหายไป
    ผมเรียนท่านผู้อ่านตามตรงว่าตัว ผมเองเมื่ออ่านและฟังพระสูตรนี้ยังมิได้เชื่อ ตั้งแต่แรกครับ ผมมีข้อสงสัยมากว่าจะจริงหรือไม่ว่า จะมีเหตุการณ์อัศจรรย์ ต่างๆเหล่านี้เกิดขึ้นได้ในโลกมนุษย์ แต่เมื่อศึกษาและสอบถามจากท่านผู้ศึกษาพระสัทธรรม ทำให้ผมได้ เข้าใจว่า ในกาลเวลานั้น เป็นกาลที่ผู้มีบุญอันยิ่งใหญ่มาเกิด คล้ายกับกาลที่ พระปัจเจกพุทธเจ้า ท่านทรงเสด็จมาบังเกิดเพื่อตรัสรู้ เราท่านทั้งหลายมิได้เห็น หลักฐานอะไรเลย ที่จะทำให้รู้ถึงเรื่องราวของพระองค์ สิ่งที่มีหลักฐาน ปรากฏอยู่มี แต่ในพระไตรปิฏกเท่านั้น และเมื่ออ่านพิจารณาพระมหาปรินิพานสูตร ทำให้ผมเชื่ออย่าง ไม่มีข้อสงสัยใดๆอีกครับ
    พระพุทธเจ้าทรงกล่าวไว้ในพระมหาปรินิพานสูตรว่า หากบุคคลใดได้กราบไหว้พระสถูปเจดีย์ ที่บรรจุพระอัฏฐิธาตุ ของบุคคลทั้ง4นี้คือ

• พระพุทธเจ้า
    • พระปัจเจกพุทธเจ้า
    • พระอรหันตเจ้า
    • พระเจ้าจักรพรรดิ์
    สุคติภูมิและบุญเป็นอันมากย่อมเกิดกับบุคคลนั้น พระพุทธเจ้าทรงกล่าวอย่างชัดเจน อย่างนี้แสดงถึงความสำคัญและ การบังเกิดขึ้นในโลกของพระเจ้าจักรพรรดิ์