มีข้อสงสัยขอสอบถามครับ

ในห้อง 'พระไตรปิฎก' ตั้งกระทู้โดย มะบอม, 13 กุมภาพันธ์ 2018.

1. มะบอม

มะบอม เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ พอดีว่าผมได้ฟังเรื่องคำบอกเล่าหนึ่งจากผู้ใหญ่ซึ่งคาดว่าข้อมูลน่าจะมาจากพระสูตรหรือชาดกครับ แต่ชื่อของเรื่องหรือบุคคลนี้ ทางผู้เล่าเองก็อาจจะลืมหรืออย่างไรก็ไม่ทราบครับเพราะเล่าสั้นๆว่า . . .

มีอานิสงส์ของคนผู้หนึ่งคือประมาณว่า "ยิ่งเขาจำแนกแจกทานออกไปเท่าไหร่ ยิ่งจะได้รับทรัพย์กลับคืนมาเป็นเท่าตัวด้วยเหตุอัศจรรย์มากเท่านั้น" เหมือนเป็นบุญที่ท่านสร้างและอธิษฐานมาอย่างนั้น

ต้องการสอบถามว่า มีท่านอาจารย์หรือสมาชิกท่านไหนบ้างที่คุ้นๆว่ามีเรื่องนี้อยู่ในพระสูตรหรือชาดกบ้างแล้วพอจะทราบไหมครับว่าเป็นเรื่องอะไรครับ ขอบคุณครับ