มาอัดเสียงด้วยโปรแกรม Adobe Audition 3.0 กันครับ

ในห้อง 'Music & Karaoke' ตั้งกระทู้โดย kolopsky, 30 มกราคม 2010.

1. kolopsky

kolopsky เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2007
    เตรียมตัวก่อนอัดเสียง

ก่อนแนะนำนโปรแกรม ขออนุญาตแนะนำสิ่งที่เราจำเป็นต้องมีก่อนการอัดเสียงนะครับ
    1. ไมโครโฟน แน่นอนครับจะร้องคาราโอเกะก็ต้องมีไมโครโฟน ซึ่งแล้วแต่กำลังเงินละครับ สำหรับกี้ใช้ไมค์ตัวละ 80 บาท เอาแค่ว่า ไมค์ตัวนั้นสามารถเสียงกับช่องไมค์ของพีซีได้เป็นพอครับ หรือจะใช้ไมค์ที่ติดมากับหูฟังอย่างภาพข้างล่างก็สะดวกดีครับ

2.หูฟัง ถ้าจะให้สะดวกก็ตามภาพข้างบนละครับ ถามว่าไม่มีได้มั๊ย ตอบว่า ได้ครับ
    แต่ถ้ามี จะสะดวกคือ เวลาเราร้องเพลงต้องเปิดดนตรี ซึ่งการใช้หูฟังจะช่วยให้ระหว่างที่เราร้องเพลง เสียงดนตรีจะดังเข้าหูฟัง ทำให้ไมโครโฟนรับแต่เสียงร้องของเราอย่างเดียว ไม่ติดเสียงดนตรีมาด้วย อันนี้จะช่วยให้ง่ายต่อการปรับแต่ง(Edit)หรือผสม(Mix)เสียงในภายหลังครับ
    ถ้าไม่มี ผลที่ได้คือ เวลาเปิดดนตรีเพื่อร้อง ไมค์จะรับเสียงเสียงดนตรีเข้าไปด้วย ซึ่งจะมีผลให้เสียงร้องของเรามีเสียงดนตรีผสม ซึ่งยากต่อการแก้ไข(Edit) หรือผสม(Mix)เสียงร้องเข้ากับเสียงดนตรี

แนะนำโปรแกรม
    เนื่องจากโปรแกรม Adobe Audition มีจุดเด่น คือ สามารถทำงานแบบหลายแทร็กเสียง(Multitrack) นั่นคือเราสามารถทำงานแยกแทร็กได้อย่างอิสระ เช่น แทร็กสำหรับเสียงดนตรี, แทร็กเสียงร้อง 1, แทร็กเสียงร้อง 2, แทร็กเสียงร้อง 3, เป็นต้น
    ซึ่งจะช่วยให้
    - เราสามารถแยกร้องทีละท่อนได้ ไม่ต้องร้องที่เดียวจบ แถมการร้องทีละท่อนยังช่วยให้แก้ไข ปรับปรุงไฟล์ได้ง่าย
    - ช่วยประหยัดเวลา ท่อนที่ร้องซ้ำ เราสามารถ copy แล้วนำไปวาง โดยไม่ต้องร้องใหม่
    - สามารถปรับแต่งได้สะดวก เช่น ปรับ volume เสียงดนตรี เสียงร้องให้สมดุลย์กัน ไม่ดัง หรือเบาจนเกินไป
    - บางท่อนเราร้องช้าหรือเร็วไป สามารถตัดช่วงเวลาออก หรือเพิ่มช่องว่างเวลาเข้าไป เพื่อให้ตรงจังหวะดนตรีพอดี
    - สามารถปรับแต่ง ใส่ Effect ได้หลากหลาย
    มีข้อดีเยอะขนาดนี้ ใช้เถอะครับ ข้อร้อง อิ อิ พอแระ รู้สึกว่าหน้าเริ่มยาวแล้ว
    มาดูหน้าตากันเลยครับ หล่อเหลาขนาดไหน.....

2. ขั้นต่อไปเป็นการปรับโปรแกรมให้บันทึกเสียงจากไมโครโฟนครับ
    ไปที่ >Edit > Audio Hardware > Setup > คลิกที่ Control Panel > คลิกเลือกช่อง Microphone จนขึ้นเครื่องหมายกากบาท > คลิก Ok > คลิก OK อีกครั้ง ......ตามภาพเลยครับ

<O:p[​IMG]
    ...</O:p
    <O:p</O:p
    <O:p[​IMG]

<O:p</O:p<O:p[​IMG]</O:p
    <O:p

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กุมภาพันธ์ 2010
  2. kolopsky

ต่อไปเป็นการนำเข้าไฟล์ดนตรีครับ.....

ภาพข้างล่างเป็นการคลิกเพื่อเลือกแทร็กที่เราต้องการให้เป็นแทร็ดดนตรีครับ สังเกตว่าเมื่อคลิกแล้ว แทร็กนั้นจะเป็นสีเหลือง(สีเหลืองเป็นการแสดงว่าเรากำลังทำงานตามคำสั่งของเราครับ).....

ที่นี้ก็คลิกที่รูปโฟลเดอร์ตามภาพ แล้วก็ไปที่โฟลเดอร์ที่เราเก็บไฟล์ดนตรีเอาไว้ตามภาพ

เมื่อเรานำไฟล์ดนตรีเข้ามาแล้ว ต่อไปจะเป็นการนำไฟล์เสียงดนตรีเข้าไปยังแทร็กที่เราคลิกให้เป็นสีเหลืองไว้แล้วก่อนหน้านี้

ถ้าเรายังไม่ได้บันทึก(Save) โปรเจ็คมาก่อน โปรแกรมจะดำเนินการให้เราเซพโปรเจ็คก่อนดังภาพครับ ทั้งนี้ เพื่อให้เราสามารถกลับมาแก้ไขโปรเจ็คที่เราบันทึกเอาไว้ได้ในภายหลัง ทำนองเดียวกับการบันทึกไฟล์เวิร์ดเพื่อกลับมาแก้ไขในภายหลังได้นั่นแหละครับ แล้วอย่าลืมหละว่าตัวเองเซพไว้ที่ไหน.....

ทีนี้ พร้อมแล้วก็เริ่มอัดเสียงโดยการกดปุ่มรูปวงกลมสีแดง ดังภาพได้เลยครับ

ของกี้อัดเสร็จแล้วเป็นอย่างที่เห็นละครับ สังเกตุว่า กี้จะไม่ร้องที่เดียวจบ แต่จะร้องเป็นท่อนย่อยๆหลายท่อน ซึ่งมีข้อดี คือ

- ท่อนไหนเราไม่พอใจ เราสามารถลบแล้วร้องใหม่ได้
    - ง่ายต่อการแก้ไข(Edit)ไฟล์แต่ละไฟล์แยกกัน โดยไม่ส่งผลต่อท่อนอื่นๆที่เราร้อง เช่น บางท่อนเราร้องช้าหรือเร็วกว่าจังหวะดนตรี เราสามารถปรับให้พอดีกับดนตรีได้
    -บางทีเราที่เป็นนักร้องแบบบ้านๆ ไม่ใช่มืออาชีพที่ผ่านการฝึกฝนระบบการหายใจหรือมีปอดใหญ่ การร้องที่ละท่อนทำให้เราร้องง่ายขึ้น ไม่ต้องกังวลเรื่องการเก็บลม.....

ทีนี้มาดูวิธีบันทึกโปรเจ็คที่เราดำเนินการเรียบร้อยแล้วครับ ทำตามภาพเลยนะครับ.....

อย่าเพิ่งงงนะครับ ทำตามหมายเลขตามภาพเลยครับ.....

ถือว่า เป็นการแนะนำโดยสังเขปนะครับ ความจริงโปรแกรม Adobe Audition นะกี้ว่าดีมากๆ สามารถใช้ได้ตั้งแต่อัดเสียงแบบบ้านๆ ไปจนถึงทำงานในสตูดิโอบันทึกเสียงเลย ขึ้นอยู่กับว่า ผู้ใช้มีความรู้ความสามารถในการใช้มากแค่ไหน กี้เองรู้มานิดหน่อยๆก็เอามาแบ่งเพื่อนๆครับ กี้เองจะได้ฟังเพลงเพราะๆจากเพื่อนๆเป็นรางวัลตอบแทนงัย อิ อิ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กุมภาพันธ์ 2010
  3. MelodyViolin

MelodyViolin เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤษภาคม 2007
    ว้าว ขอบคุณพี่กี้ครับ

4. DARIS

DARIS เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2008
    อนุโมทนาครับ เป็นประโยชน์อย่างมากเลย
    เพราะผมเองยังงมโข่งกะเวอร์ชั่น1.5อยู่เลยครับ

5. new_mansum

new_mansum เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับพี่กี้

ผมเพิ่งใช้เป็นก็วันนี้ล่ะ

6. kolopsky

ทิปเด็ดเคล็ดไม่ลับ Adobe Audition 3.0 ตอนที่ 1
    ร้องเพลงไม่ตรงจังหวะเหรอ Adobe Audition ช่วยได้

เพื่อนๆเคยใช่มั๊ยครับ เวลาร้องเพลงแล้วปรากฏว่า เร็วหรือช้ากว่าจังหวะดนตรี เรื่องนี้ Adobe Audition ช่วยได้ง่ายๆครับ วิธีการทำได้ 3 วิธีครับ คือ

1. เลื่อนไฟล์เสียงให้ตรงกับดนตรี
    2. ลบช่องว่างเพื่อให้เสียงร้องตรงกับดนตรี
    3. เพิ่มช่องว่างเพื่อให้เสียงร้องตรงกับดนตรี
    วิธีการแรกค่อนข้างจะหยาบนะครับ อาจเหมาะกับกรณีที่ไฟล์เสียงกับดนตรีห่างกันมากๆ ต้องอาศัยการเลื่อน จากนั้นอาศัยการปรับแต่งแบบละเอียด ตามข้อ 2 และ ข้อ 3 ลองมาดูกันเลยครับ

วิธีที่ 1 การเลื่อนไฟล์เพลงให้ตรงกับดนตรี

ที่นี้มาดูผลลัพธ์ครับ สังเกตว่าเส้นกี้ได้เลื่อนไฟล์เสียงมาทางซ้ายให้ไกล้กับเส้นสีเหลืองมากขึ้น....

วิธีการที่ 2 ลบช่องว่างเพื่อให้เสียงร้องตรงกับดนตรี
    วิธีการเป็นการปรับแบบละเอียดนะครับ เนื่องจากโปรแกรม Adobe Audition สามารถให้เราขยายไฟล์เสียงและทำงานได้ถึงระดับมิลลิวินาที(hms)มาเริ่มกันเลยนะครับ
    1. ดับเบิลคลิกที่ไฟล์ที่เราต้องการ โปรแกรมจะเปลี่ยนไปยังโหมด Edit(แก้ไข)ดังภาพครับ

2. เลื่อนปุ่มกลางของเม้าส์ เพื่อซูมเข้า-ออกเลือกความถี่เวลาตามต้องการครับ

ต่อไปให้เลือกระยะเวลาที่เราต้องการลบหน้าท่อนเพลงที่เราต้องการร่นเข้ามาให้ตรงกับดนตรี ด้วยการคลิกเม้าส์ซ้ายค้างไว้แล้วเลื่อนไปทางซ้ายหรือขวาเพื่อเลือกช่วงเวลาที่เราต้องการดังภาพ จากนั้นคลิกเม้าส์ขวาแล้วเลือกคำสั่งCut ผลที่ได้คือช่วงเวลานั่นจะถูกตัดออกไปทำให้ท่อนร้องของเราตรงกับจังหวะดนตรีมากขึ้น ถ้ายังไม่ตรงก็ทำซ้ำจนกว่าจะตรงได้นะครับ....

วิธีที่ 3 คือ กรณีที่เราร้องเพลงก่อนถึงจังหวะดนตรี กรณีนี้เราต้องหาช่องเวลาที่ไม่มีเสียงมาวางลงข้างหน้าท่อนเพลงเพื่อให้เสียงร้องของเราขยับไปทางขวาจนกว่าจะตรงกับจังหวะดนตรี มาดูขั้นตอนตามภาพเลยครับ

1.จะเป็นการทำแถบระบายเพื่อเลือกช่วงเวลาซึ่งควรจะเป็นช่วงเวลาว่างๆ ที่ไม่มีเสียงร้องของเรา ส่วนจะสั่นจะยาวมากแค่ไหนั้นขึ้นอยู่กับว่าเราต้องการขยับท้อนเสียงร้องของเรามากแค่ไหน ถ้าต้องการขยับน้อยก็ Copyแต่เพียงน้อยนะครับ
    อันนี้แล้วแต่ความต้องการของแต่ละท่าน
    2.จากนั้นคลิกปุ่มขวาของเม้าส์เลือกคำสั่ง Copy เพื่อคัดลอก
    3.จากนั้นคลิกที่บริเวณช่อว่างหน้าท่อนเสียงร้องที่เราต้องการขยับนะครับ
    4.จากนั้นวางข้อมูลลงไปครับ จากนั้นก็ลองเปิดฟังดูครับ ถ้ายังไม่พอก็ทำซ้ำ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 มกราคม 2010
  7. kolopsky

ทิปเด็ดเคล็ดไม่ลับ Adobe Audition 3.0 ตอนที่ 2
    เสียงร้องดังไป เบาไป Adobe Audition ช่วยได้

เพื่อนๆคงเคยเจอว่า บางครั้งที่เราอัดเสียงแล้วเจอปัญหา
    1.เสียงร้องดังกว่าเสียงดนตรี หรือเสียงดนตรีดังกว่าเสียงร้อง
    2.เสียงร้องบางท่อนเบาไป อยากปรับให้ดังขึ้นอีก

มาดูวิธีแก้ไขกันเลยครับ

กรณีที่ 1 เป็นกรณีที่เราต้องการปรับทั้ง Track ซึ่งแต่ละTrack อาจมีไฟล์ได้หายไฟล์ซึ่งเราต้องการปรับทั้งหมดในคราวเดียวกัน

หรือสลับมาที่แผงMixer แล้วปรับแต่งก็ได้เช่นกันครับ......

กรณีที่ 2 คือ กรณีที่บางท่อนที่เราร้องเสียงเบาไปหรือดังไป และเราต้องการปรับให้ท่อนนั้นสมดุลย์กับท่อนอื่นๆ มาดูวิธีการปรับกันครับ

มาดูผลลัพธ์กันเลยครับ....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กุมภาพันธ์ 2010
  8. Tawee gibb

Tawee gibb เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    ยอดเลยครับ อ่านแล้วเข้าใจไม่ยาก อธิบายละเิีอียดดีครับ

9. Ray of loneliness

Ray of loneliness Active Member

เล่ย์ก็ใช้หูฟังแบบมีไมโครโฟนด้วยนะคะแต่ตอนเซ็ตไมค์ ของเล่ย์มันเป็นอย่างนี้งี้อ่ะ

มันไม่ยอมให้หนูร้องอ่ะ :'(

10. kolopsky

มองภาพไม่เห็นเลยครับ เลยไม่รู้จะช่วยยังงัย.....

11. Ray of loneliness

Ray of loneliness Active Member

กรรม!!ทำไมเล่ย์เห็นอ่ะ

12. fermamente

fermamente สมาชิกใหม่

15 ธันวาคม 2009
    คือแบบว่า มันมองไม่เห็นไมโครโฟนน่ะค่ะ
    ทั้งที่ต่อไว้แล้ว ทำยังไงดีคะ ?

กับโปรแกรมอื่น ไมค์สามารถใช้ได้ค่ะ
    แต่กับโปรแกรมมันมองไม่เห็นเลย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 เมษายน 2010
  13. pacharacheep99

pacharacheep99 เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2007
    ว้าว...ขอบคุงพี่กี้มากๆคะ ได้ประโยชน์ดี เพราะหนูก็ยังงมๆเป็นบ้างไม่เป็นบ้าง

14. yeansxxo

yeansxxo สมาชิกใหม่

16 กันยายน 2010
    ขอบคุณมากครับ ได้ความรู้ประดับสมองอีกเยอะเลย :cool:

15. gonippan

gonippan สมาชิก

เป็นแนวทางในการศึกษาได้อย่างดี ขอบคุณครับ

16. noisoadnam

noisoadnam สมาชิกใหม่

ผมอยากได้โปรแกรม Adition 3

กระผมขอความอนุเคราะห์ท่านด้วยครับ ขอบพระคุณครับ...

17. akkaraboot

akkaraboot สมาชิกใหม่

30 กรกฎาคม 2012
    เยี่ยมครับ ขอบคุณมากครับ

18. เพ็ชรแก้ว

เพ็ชรแก้ว สมาชิกใหม่

15 สิงหาคม 2012
    อยากถามเรื่องการใส่ echo หรือ dlay ค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ เป็นความรู้อย่างมากค่ะ

คือว่าต้องการให้เสียงมี ลักษณะ hello ello llo lo

เหมือนกับทำสปอร์ต โฆษณาค่ะ

เข้าไปปรับตรง fx แล้ว แต่ปรับค่าไม่ถูก

ไม่รู้ว่าจะ ปรับ ตัวไหนค่ะ รบกวนหน่อยค่ะ

19. ชาชุเกะ

ชาชุเกะ Active Member

27 กันยายน 2009
  20. Tawee gibb

Tawee gibb เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    คว้ามั่บเข้าให้
    ขอบคุง!