มาดูเหรียญกำลังมาแรงกันหน่อยครับ เสมา8รอบหลวงปู่ทิม

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย apiromsuk, 28 กรกฎาคม 2011.

1. apiromsuk

apiromsuk Active Member

เหรียญนวะลงยาสามสี&ทองแดงโค๊ดอุใหญ่แบบเต็มๆ ลองชมและศึกษาดูนะครับหรือจะติชมกันก็ได้นะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    เหรียญเสมาทองแดง ไม่เจาะหูเป็นรุ่นใหม่หรือเก่าครับกระผม

3. ธณต

ธณต เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2006
    นั้นซิผมพึ่งเห็นเหมือนกัน อยากทราบเช่นกันครับ

4. philpharm

philpharm เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2011
    เหรียญลงยาก็ต้องดูว่าลงยานั้นเก่าถึงยุคไหมอาทิสีสดใหม่หรือว่าสีจืดจางหรือหมองลงไปบ้างตามเวลาหรือเปล่า...ส่วนเหรียญทองแดงนั้นส่วนตัวว่ายังไม่แท้เพราะเคยเห็นไม่ได้สวยคมชัดอย่างนี้สักหน่อยอีกทั้งโลหะก็ยังใหม่เอี่ยมอยู่เลย...เป็นการแสดงความเห็นส่วนตัวไม่ถือเป็นข้อยุติ

5. apiromsuk

น้อมรับทุกความคิดเห็น เหรียญแท้ต้องคมชัดและไม่เบลอไม่ใช่เหรอครับเหรียญทองแดงอาจจะเป็นเพราะให้แสงมากไปหน่อยเหรียญจริงจะออกแดงส้มคล่ำๆ ส่วนเหรียญนวะมีอาจารย์มานิมนต์ไปแล้วก็ต้องขออนุญาตท่านเจ้าของ(ขอสงวนชื่อ) ไว้ด้วยนะที่นี้ ทองแดงนี้ตอนแรกผมก็คาใจกับห่วงและโค๊ดอุใหญ่เหมือนกันครับในตอนแรกผมก็ฟันธงว่าเก๊เพราะหูและโค๊ดแต่ก็คาใจที่เหรียญตำหนิความตึงผิวแม้กระทั่งตัวตัดขอบก็ใช่(อันนี้สำคัญครับถ้าเก๊ตัวตัดได้ถือว่าเหรียญรุ่นนี้จบไปเลย) และจากการที่เหรียญทองแดงนี่เคยผ่านมือผมมาแล้วตั้งแต่อยู่หลักพัน(ผ่านมาผ่านไป)ก็เลยตัดสินใจเอาไว้เพื่อหาคำตอบ และจากการสอบถามสายตรง(อ.นิลฯ)ทำให้ทราบครับว่ามีโค๊ดและหูห่วงแบบนี้บ้างเหมือนกัน(แต่น้อยมากๆ) ผมเลยนำมาลงให้พี่ๆได้ลองศึกษากันดูครับเผื่อว่าพบเจอจะได้ไม่พลาดเก็บมาดูครับ
    ผมเลยแถมให้ดูกันอีกองค์นะครับ ขุนแผนไข่ผ่าหลวงปู่แก้ว เกสโร เนื้อผงยาจินดามณีผสมผงพรายกุมารหลวงปู่ทิมเนื้อดำ เจอแล้วรีบเก็บได้เลยนะครับของดีจริงๆครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      808.5 KB
      เปิดดู:
      147
      ขนาดไฟล์:
      878 KB
      เปิดดู:
      132
  6. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าแท้ก็สวยมากครับ เมื่อวาน ผมเพิ่งเจอคนเช่าเหรียญรุ่นนี้ไป (เก๊)สองเหรียญ เหรียญละ หมื่นห้า เห็นแล้วน่าสงสาร

7. apiromsuk

ถ้าเหรียญหมื่นห้าก็ต้องตั้งการ์ดสูงๆหละครับ เป็นไปได้ยากแล้วครับเจ้าของถ้ามั่นใจเขาไม่ขายหลอกครับนอกจากจะโดนเีีซียนตีเก๊ แล้วให้จ็อกกี้มาส่อยอะครับแต่คงไม่ส่อยถึงหมื่นห้ามั่งครับ

8. narmja

ผมก็ไม่ทราบหรอกครับ ผมแค่ขอส่องหลังจากเช่ากันเรียบร้อยไปแล้ว ผมก็ได้แค่บอกว่า ไม่ดี ถ้าไม่ชัวก็โยนตู้ดู

9. supernitt

supernitt สมาชิก

9 พฤศจิกายน 2011
    ผมก็มีแบบนี้อยู่ครับ ได้มาจากอาแท้ๆ ซึ่งท่านก็ได้มาตั้งแต่ปี 18 แล้วครับ มีคนบอกว่า ขยักใต้เหรียญไม่มี เขาก็เลยว่าเหรียญไม่ดีน่ะครับ ผมก็น้อมรับความคิดเห็น เมื่อผมมาเจอภาพในโพสต์นี้ โดยส่วนตัว ผมว่าเป็นเหรียญที่สวยมากครับ โค้ดสวย อุ เต็ม เพราะผมเคยเห็นมาแล้วครับ ส่วนด้านล่างเหรียญก็เหมือนที่ผมมีเลยครับ เลยอยากสอบถามนิดนึงครับว่า ที่ขยักด้านล่างเหรียญหายไป เป็นเพราะการตัดขอบเหรียญหรือเปล่าครับ เพราะผมเคยเห็นพระปรกมะขามจ้อย บางองค์ก็ตัดขอบ(ปีก) ห่าง บางองค์ก็ตัดขอบชิด ทำให้ขนาดพระไม่เท่ากัน (แต่ไม่ถึงกับแตกต่างกันมาก) น่ะครับ รบกวนด้วยนะครับ

10. narmja

ต้องดูรวมๆครับ ความคมชัดองค์นี้ก็ยังขาดอยู่ ส่วนการตัดขอบ ผมตอบไม่ได้ครับว่ามีไหม ลองดูพี่ท่านอื่นครับ เหรียญน่ากลัวครับ บอกตรงๆ ถ้าไปเดินท่าพระจันทร์จะเห็น ............ มีทุกองค์