มหาอุตห์ แคล้วคลาด หลวงปู่นาควัดมะม่วง ตราด แบ่งรูปหล่อรุ่น๑ มี๔องค์ หน้า 11

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย nutemu, 21 มกราคม 2013.

1. nutemu

nutemu เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2007
    ประวัติวัดมะม่วง ต.นนทรีย์ อ.บ่อไร่ จ.ตราด ๒๓๑๔๐
    เดิมเป็นสำนักสงฆ์วัดป่าเล็กๆ ชื่อ ซอก
    เวลาต่อมา เมื่อปี พ.ศ.๒๕๒๗
    สมเด็จพระศรีนครินทราบรมราชชนนี ( สมเด็จย่า )
    ได้ทรงปลูกต้นมะม่วงไว้ในบริเวณสำนักสงฆ์ ซอก จำนวน ๒ ต้น และทรงพระราชทานนามให้กับสำนักสงฆ์ ซอก ใหม่ว่า " วัดมะม่วง "
    ตามมติคณะสงฆ์ พ.ศ. ๒๕๐๕ อนุญาตให้สร้างวัดมะม่วงตั้งแต่ปี พ.ศ.๒๕๒๗ - พ.ศ.๒๕๓๒ เจ้าอาวาสวัดมะม่วงองค์แรก ( องค์ที่ ๑ ) คือ พระอธิการนาค จันทิโม ( องค์ปัจจุบัน )

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      145.3 KB
      เปิดดู:
      680
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มิถุนายน 2013
  2. nutemu

ประวัติพระอธิการนาค จันทิโม
    ประวัติพระอธิการนาค จันทิโม
    เดิมชื่อ นาค นามสกุล ฉัตรหัสถ์ เกิดวันที่ ๒ มกราคม พ.ศ. ๒๔๘๔ โยมบิดาชื่อ นายแก้ว โยมมารดาชื่อ นางเวก มีพี่น้องร่วมท้อง ๓ คน โยมพี่ชาย โยมพี่สาว ปัจจุบันเสียชีวิตแล้ว พระอธิการนาค จันทิโม เป็นบุตรคนสุดท้อง

พระอธิการนาค จันทิโม ได้บวชเรียนพระคาถาอาคมกับพระอาจารย์ชาวกัมพูชา ( พระสายป่า ) ในประเทศกัมพูชา มีวิชาอาคมด้านคงกระพัน

ชาตรีและด้านเมตตามหานิยมสูง พระอธิการนาค ท่านมีความเชี่ยวชาญเกี่ยวกับภาษาขอมโบราณ โดยเฉพาะยันต์มหาอุต ยันต์ครอบจักรวาล ซึ่งเป็นภาษาขอมโบราณ

ขนาดไฟล์:
      183.4 KB
      เปิดดู:
      404
  3. nutemu

ประสบการณ์จากเหรียญรุ่นแรก ( รุ่น ๑ )
    เหรียญรุ่นแรก ( รุ่น ๑ ) มีประสบการณ์เกิดขึ้นถึง ๔ ครั้งคือ

ครั้งที่ ๑,
    เด็กหนุ่มในหมู่บ้านเกิดการทะเลาะวิวาทในกลุ่มวัยรุ่นด้วยกัน เหตุเกิดเมื่อปี พ.ศ.๒๕๕๒ เด็กหนุ่มผู้นั้นถูกจ่อยิงในระยะประชิดตัว ด้วยอาวุธปืนสั้น กระสุนด้าน ไม่ออก

ครั้งที่ ๒, เดือนธันวาคม พ.ศ.๒๕๕๓
    ผู้ใหญ่ประยงค์ เจียมสะอาด ผู้ใหญ่บ้านมะม่วง ได้ถูกกลุ่มมือปืน ซุ่มยิงในบ้านพัก เวลาประมาณ ๒๐.๐๐ น. โดยกลุ่มมือปืน ใช้อาวุธปืนสั้น ลูกซองยาว อาก้า ยิงถล่มเข้าใส่ร่างผู้ใหญ่ประยงค์ เจียมสะอาด หวังให้เสียชีวิต แต่คมกระสุนไม่ถูกร่างผู้ใหญ่แม้แต่นัดเดียว ด้วยห่ากระสุนจำนวนมาก คมกระสุนทำให้ถูกเสาวิทยุมือถือขาด ซึ่งผู้ใหญ่ได้ถือวิทยุมือถือไว้ สอบถามผู้ใหญ่ประยงค์ เจียมสะอาด ได้ความว่า ช่วงที่ถูกยิง ได้ปรากฏม่านสีดำและตัวอักขระขอมโบราณสีทองลอยเป็นม่านบังห่ากระสุนอยู่ที่ด้านหน้าผู้ใหญ่ ซึ่งเป็นหตุการณ์น่าอัศจรรย์ ผู้ใหญ่ประยงค์ เจียมสะอาด แขวนสร้อยคอมีเพียงเหรียญพระอธิการนาค เพียงองค์เดียว คดีอยู่ที่พนักงานสอบสวน สภ.บ่อไร่ จ.ตราด พ.ต.ท.รชตฯ 039-591021

ครั้งที่ ๓, ต้นเดือนมกราคม พ.ศ.๒๕๕๔
    นายรักษ์ พร้อมภรรยา ออกไปทำธุระนอกบ้าน ขากลับให้เส้นทาง ถนนบ่อไร่ - เขาสมิง โดยใช้รถยนต์ปิคอัพเป็นพาหนะ เมื่อมาถึงที่เกิดเหตุ ถูกกลุ่มมือปีนไม่ทราบจำนวน ใช้อาวุธสงครามยิงถล่มในระยะใกล้ตัวรถมาก จึงเป็นเหตุให้รถยนต์คันดังกล่าวตกไหล่ทาง ทำให้นายรักษ์ เสียชีวิตทันที กลุ่มมือปืนได้กระหน่ำยิงใส่รถคันดังกล่าวอีกชุดใหญ่ โดยหวังให้ผู้ที่อยู่ในรถเสียชีวิตทั้งหมด แต่ปรากฏว่า ภรรยานายรักษ์ตกใจกลัวแค่สลบ คมกระสุนเฉี่ยวศรีษะเป็นรอยถลอกเล็กน้อยเท่านั้น ที่คอภรรยานายรักษ์ มีเพียงเหรียญพระอธิการนาค เพียงองค์เดียว เหตุการณ์ที่เกิดขึ้น ทำให้ภรรยานายรักษ์กลัวมาก ไม่กล้าให้รายละเอียดกับบุคคลอื่น และเบอร์โทรฯ สอบถาม แต่เหตุการณ์ทั้งหมด สามารถสอบถามกับพนักงานสอบสวน สภ.บ่อไร่ พ.ต.ต.ศิลายุตท์ฯ และชาวบ้านมะม่วงได้โดยละเอียด

ครั้งที่ ๔, เดือนกุมภาพันธ์ พ.ศ.๒๕๕๔
    รถยนต์ชนเด็กปฐมวัยโรงเรียนบ้านมะม่วง เป็นเด็กชายโดยถูกรถชนแล้วลากตัวไปกับถนนประมาณ ๑๐ เมตร เด็กชายผู้นั้นไม่ได้รับอันตรายแม้แต่รอยถลอก บาดเจ็บแม้แต่เล็กน้อยก็ไม่มี

เหตุการณ์ที่เกิดขึ้นทั้งหมด เป็นเพราะพุทธคุณจากเหรียญ พระอธิการนาค จันทิโม ซึ่งชาวบ้านมะม่วงต่างหวงแหนนัก ต่างเก็บสะสมห้อยคอให้บุตรหลานตนเองแทบทุกคน

เรื่องราวทั้งหมดที่ได้กล่าวมาในข้างต้น ไม่ได้โฆษณษเพราะอยากให้เหรียญดัง แต่เหตุการณ์ทั้งหมดเป็นเรื่องจริง และสามารถตรวจสอบได้ซึ่งหาได้ยากในสมัยนี้ เบอร์โทรฯ ผู้ใหญ่ประยงค์ เจียมสะอาด ผู้ใหญ่บ้านมะม่วง 082-2119940 ซึ่งเป็นผู้ประสบเหตุการณ์มากับตัวเอง และสามารถให้รายละเอียดได้ทุกอย่างกับเหตุการณ์ในข้างต้น

4. nutemu

ตอนนีัเหรียญรุ่นแรกที่วัดได้หมดไปนานแล้วครับ มีแต่วัตถุมงคลรุ่นอื่นๆ ซึ่งก็ไม่แพ้กับรุ่นแรก ตอนนี้วัดมะม่วงกำลังระดมทุนสร้างอุโบสถให้แล้วเสร็จซึ่งยังขาดปัจจัยอีกมากครับ

ซึ่งวัตถุมงคลของท่านแต่ละรุ่นจะออกไม่มาก ผนวกกับทางวัดไม่มีเงินทุนจัดสร้าง เลยต้องอาศัยการสร้างแบบยอดต่อยอดครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มกราคม 2013
  5. nutemu

สวัสดีครับทุกๆท่าน คือผมตั้งใจว่าผมจะเป็นสะพานบุญให้กับทุกๆท่านที่มีใจศรัทธาในพระพุทธศาสนาให้ดำรงสืบไป ได้ร่วมบุญสมทบทุนสร้างอุโบสถ ณ วัดมะม่วง อ.บ่อไร่ จ.ตราดในครั้งนี้ ผนวกกับผมตอนได้ไปกราบหลวงปู่นาครู้สึกว่าศรัทธาหลวงปู่มากครับ หลวงปู่ท่านเรียบง่าย เป็นกันเองครับ โดยบุญนี้ข้าพเจ้าตั้งใจที่จะเป็นสะพานบุญโดยแท้จริง โดยจะให้ทุกท่านได้บูชาวัตถุมงคลของหลวงปู่ครับ ซึ่งทางวัดเป็นผู้จัดสร้างเองครับ นอกจากจะได้อานิสงค์ในครั้งนี้แล้ว ยังได้วัตถุมงคลชั้นเยี่ยมไปบูชาอีกครับ (ในราคาที่ทุกวัยร่วมได้)
    ผมตั้งใจมากครับโดยผมจะไม่คิดมูลค่าเพิ่มใดๆทั้งสิ้น ทุกราคาจะเป็นราคาวัดครับผมโดยจะบวกเพิ่มค่าจัดส่ง 60 บาท ทุกรายการครับ
    โดยวัตถุมงคลชิ้นแรกที่ข้าพเจ้าตั้งใจจะเป็นสะพานบุญให้คือ สมเด็จพระเจ้าห้าพระองค์ครับ
    ร่วมบุญองค์ละ 100 บาทครับ ราคาวัดแท้จริง

ท่านที่ร่วมบุญ เลขที่บัญชี 206 2131 912 ไทยพาณิช ชวัลพัฒฑ์ พลอยศิริภูริช
    081-9320432

โดยรายละเอียดคือว่า อยากให้ท่านที่จะร่วมบุญจริงๆจองกันได้เลย โดยผมจะไปที่วัด โดยสรุปหากมีผู้ศรัทธาจริงๆมากขึ้น ผมจะนำยอดแล้วไปเอาของที่วัดทุกอาทิตย์ สรุปคือ จะส่งของให้ทุกๆท่านในทุกๆวันจันทร์ครับ

บอกก่อนนะครับ ของทีีผมไม่มีตอนนี้ จะเป็นสะพานบุญให้ แล้วจะรวมยอดทุกอาทิตย์ไปเอาของที่วัดให้ครับ อยากจะให้ทุกท่านร่วมบุญและได้วัตถุมงคลดีๆกันครับ

@@@ เพิ่มเติม วัตถุมงคลที่วัดมีหลายรายการ แต่รายการแรกที่จะเป็นสะพานบุญให้คือ. สมเด็จพระเจ้าห้าพระองค์ก่อน เหตุผลคือ 1.ง่ายต่อการนำยอดรวบรวมมาให้ทำบุญ 2. พิธีดี มวลสารดี อื่นๆ 3. ผมไม่ทราบว่าผลตอบรับจะเป็นอย่างไร แต่ท้ายสุดหากไม่มีใครสนใจ คงต้องล้มเลิกไปครับ เพราะว่าผมได้ทำสิ่งที่ตั้งใจแล้วครับ ทำดีโดยไม่นั่งมองเฉยๆครับ

เพิ่มเติมนะครับ เรื่องของสีขององค์พระ ไม่ว่าจะเป็นเนื้ออะไร ผมขอสงวนเลือกให้เองนะครับ เนื่องจากผมไม่ทราบว่าที่วัดเหลือเนื้ออะไรบ้าง ขออภัยนะครับ

ขนาดไฟล์:
      173.8 KB
      เปิดดู:
      505
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มกราคม 2013
  6. nutemu

พระพุทธคุณแรงๆ ดีๆ และได้ร่วมบุญอยากให้ทุกท่านไดัร่วมกันครับ

7. sayank

sayank เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมทำบุญด้วยครับ 2 องค์

8. Somja

Somja เป็นที่รู้จักกันดี

.....เหรียญ ไม่มีบ้างหรือครับ...

9. nutemu

ที่วัดตอนนี้มีเรียญรุ่น2ซึ่งผมยังไม่ทราบราคาครับ

10. kiati_sak

kiati_sak เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

23 ธันวาคม 2009
    ร่วมทำบุญด้วย 2 องค์ ครับ ถ้ามีรายการอื่นด้วยก็จะดี แล้วต้องโอนยังไงครับ

11. pinu

pinu เป็นที่รู้จักกันดี

12 กุมภาพันธ์ 2007
    ขอร่วมทำบูญด้วย 2 องค์

12. nutemu

ภาพในขณะนีัที่วัดมะม่วงกำลังระดมทุนสร้างอุโบสถให้แล้วเสร็จ ร่วมกันทำบุญคนละไม้ละมือนะครับ

ขนาดไฟล์:
      102.9 KB
      เปิดดู:
      88
  13. nutemu

เชิญบูชาวัตถุมงคล พร้อมร่วมทำบุญด้วยกันนะครับ

14. nu_wa

nu_wa เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2007
    ร่วมบุญด้วย 3 องค์ครับ

15. nutemu

สรุปรายการบุญ ผู้ร่วมบูชา สมเด็จพระเจ้า 5 พระองค์ สมทบทุนสร้างอุโบสถ วัดมะม่วง
    1.sayank 2 องค์ 260 บาท
    2.kiati_sak 2 องค์ 260 บาท
    3.pinu 2 องค์ 260 บาท
    4.nu_wa 3 องค์ 360 บาท

ยังร่วมบุญกันได้เรื่อยๆนะครับ จะตัดรวมยอดอาทิตย์ต่ออาทิตย์ ส่งของทุกวันจันทร์ครับ

รบกวนโอนก่อนวันเสาร์นะครับ เพราะว่าจะรวมยอดไปเอาของที่วัดครับ
    206 2131 912 ไทยพาณิชย์ ชวัลพัฒฑ์ พลอยศิริภูริช 081 9320432

16. nutemu

ร่วมบุญคนละไม้ละมือ. และได้รับวัตถุมงคลดีๆกันครับ

17. kiati_sak

kiati_sak เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

23 ธันวาคม 2009
    โอนเงินร่วมบุญให้แล้วนะครับ 260 บาท วันนี้ เวลา 09.22 น. ขอโมทนาบุญด้วยครับ ที่จัดส่งทาง pm ครับ

18. ในนภา

ในนภา เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2011
    ร่วมบุญ 1 องค์ครับ โอนช่วงปลายสัปดาห์ละจะแจ้งอีกที

19. อดีต อนาคต

อดีต อนาคต Active Member

รอดูเหรียญครับช่วยเช็ดราคาให้ด้วยนะคับ

20. pinu

pinu เป็นที่รู้จักกันดี

12 กุมภาพันธ์ 2007
    โอนร่วมบุญให้แล้วครับ วันนี้เวลา13.13 น.จำนวนเงิน 260 บาทครับที่อยู่จะส่งไปให้ทาง PM