ภาวนา"โสตัตตะภิญญา" จะเริ่มมีผลเรียกอภิญญาเก่ากลับมาเมื่อถึงสมาธิระดับใด ?

ในห้อง 'หลวงพ่อเล็ก วัดท่าขนุน' ตั้งกระทู้โดย tamsak, 7 มีนาคม 2016.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    22
    ถาม : คำภาวนา "โสตัตตะภิญญา" จะเริ่มมีผลเรียกอภิญญาเก่ากลับมา เมื่อถึงสมาธิระดับใดครับ ?
    ตอบ : ตั้งแต่อุปจารสมาธิขึ้นไป

ถาม : อุปจารสมาธิได้อภิญญากลับมาแล้วหรือครับ ?
    ตอบ : ได้นิดหนึ่ง ก็คุณถามว่าได้ตั้งแต่เมื่อไร ก็ได้ตั้งแต่อุปจารสมาธิสมาธิขึ้นไป จะได้มากได้น้อยขึ้นอยู่กับความมั่นคงของสมาธิเรา

ถาม : คือถ้าทรงสมาธิในกำลังที่สูงขึ้นไปก็... ?
    ตอบ : ได้มากกว่านั้น

ถาม : เคยอ่านเจอว่า พอเห็นแสงแล้วให้นึกมารวมกันไว้ในอก จนเต็มแล้วตัวจะลอยได้ แต่ไม่ทราบว่าตอนที่ตัวลอยได้นั้นหรือไปได้ดังใจนึกนั้น เป็นสมาธิระดับฌานใดครับ ?
    ตอบ : ระดับอุปจารสมาธิ

ถาม : ตัวลอยเลยนะครับ ?
    ตอบ : เออ..!

ถาม : เป็นปีติหรือครับ ?
    ตอบ : ใช่..ยังดีที่เป็นอุปจารสมาธิ

ถาม : ทำไมละครับ ?
    ตอบ : มัวแต่สงสัย สมาธิเลยตก อาจจะได้น้อยกว่านั้นอีกก็ได้

เก็บตกจากบ้านวิริยบารมี ต้นเดือนตุลาคม ๒๕๕๗
    โดย พระครูวิลาศกาญจนธรรม (พระอาจารย์เล็ก สฺธมฺมปญฺโญ),ดร.

.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้