ภาพรางๆของสมเด็จองค์นี้ส่งมาจากลำปาง พีๆเพื่อนๆว่าผมควรจะไปต่อมั้ยครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย เอ ลำปาง, 13 กันยายน 2015.

1. เอ ลำปาง

เอ ลำปาง เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2012
    ดูคล้ายๆบางขุนพรหม รึปล่าว

ไฟล์ที่แนบมา:

2. liverpool_Rak

liverpool_Rak เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าเลยคับ :)

3. เอ ลำปาง

ขอบคุณครับ ท่าน รักษ์
    ไหนๆก็ไหนๆดูด้านหลังกันหน่อย

4. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    ภาพไม่ชัด นะครับ

พระล้างมาหรือเปล่า =?
    แต่ดูฟอร์มแล้วน่าจะใช่ บางขุนพรหม

อย่าลืมว่า จ.ลำปาง เป็นกรุบางขุนพรหมที่ใหญ่
    อาจจะที่สุดในประเทศ ต้องสอบถามผู้รู้สายตรงดู ครับ

5. เอ ลำปาง

ขอบคุณครับ
    ท่าน Nirvanaผมจะลองบอกให้เค๊าถ่ายรูปที่ สตูดิโอ มาดูครับ(ไม่เสียหายอะไรมาก)

6. liverpool_Rak

liverpool_Rak เป็นที่รู้จักกันดี

ผมไม่ทราบว่าข้อมูลที่ท่าน Nirvanaบอกนี้หมายถึง กรุบางขุนพรหมที่ไปแตกที่ลำปาง หรือ จะหมายถึงกรุพระที่อยู่ในข้าราชการผู้ใหญ่ท่านหนึ่งในจังหวัดนั้นที่หาบางขุนพรหมที่หาได้ในระแวกนั้นรวบรวมไว้และทำหนังสือขึ้นมา หรือมีความเป็นมาอย่างไร ก็ช่วยบอกจะได้ชัดเจน เพราะไม่อยากทำให้เกิดความคลุมเครือในหมู่นักสะสมรุ่นใหม่ที่ปัจจุบันจะมีมากขึ้นและก็ตกเป็นเหยื่อทางความคิด เสียท่าให้กับพระสนาม เสียเงินเสียทอง ไปโดยไช่เหตุ.
    เพราะอย่างแรก “กรุบางขุนพรหมที่ไปแตกที่ลำปาง” นั้น ผมว่าไม่น่าจะไช่เพราะอย่างนั้นแล้วเค้าคงตั้งชื่อเป็นนาม หรือชื่อวัดของพื้นที่ที่ค้นพบ
    อย่างที่สอง นั้น พระที่นำมาและลงในหนังสือนั้น ยังงัยเนื้อหาก็ไม่ถึง ตรายางก็เป็นแบบที่ ท่าพระจันทร์เค้าทำกัน นั้นหละ ถ้าไม่มีตรายางคราบกรุก็ดูแปลกๆ บอกว่ากรุเดียวกัน แต่ เนื้อหาแต่ละองค์ต่างกันมาก ทั้งๆที่ค้นพบที่เดียวกัน ผมเคยคุยกับคนที่เค้าเอามาปล่อยที่ร้านผม ซักไปซักมาก็บอกว่าหลังปี 2500 บ้าง ปี 2517 บ้าง ของวัดใหม่พิเรนทร์ บ้าง. แต่เท่าที่รู้เค้าก็เล่นเป็นกลุ่มของเขา กลุ่มเป้าหมายเค้ามี ส่วนใหญ่ขายมากกว่าซื้อ แต่ก็ว่าเค้าไม่ได้ ถูกใจเค้าก็เล่นกัน เงินของเขา เราไม่เกี่ยว :)
    ยังงัยก็ขอรบกวนท่าน Nirvanaช่วยชี้แจงเรื่องนี้หน่อยผมก็ว่าดีนะคับ คงมีคนตามอ่านกันเยอะเลย :)

7. เอ ลำปาง

ผมเคยอ่านบทความๆนึงที่ว่ามีอยู่ช่วงหนึ่งกลุ่มที่มาลักโขมยพระเป็นกลุ่มช่างมาจากทางภาคเหนือแถมยังได้ไปซะเยอะเลย จำไม่ได้ว่าบทความจากใครผมก็จำไม่ได้เท็จจริงประการใดก็ไม่แน่ใจล่ะครับ(ผิดถูกก็ขออภัยด้วยครับ):boo:

8. paper_white

paper_white เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ใช่ครับ

เค้าอ้างว่าประธานเปิดกรุมีบ้านที่นี่ และได้นำออกมาก่อนและนำมาเก็บไว้ทีบ้านที่นี่ครับ ซึ่งผมก็ได้มาแล้ว ห่างไกลความจริงมากมายครับ เพราะต่างจากที่ได้ตอนเปิดกรุจริง ๆ อย่างชัดเจนครับ พยายามเขียนตำนานเพื่อขายของเปิด เหนื่อยจริง ๆๆๆๆ

9. liverpool_Rak

ตามที่พี่หมอเล่ามานั้นหละคับ คุณเอ ลำปาง.. สำหรับสมเด็จวัดระฆัง บางขุนพรหม กัลยาฯ ยันวังหน้า หนีไม่พ้นเรื่องเล่า สร้างตำนาน เขียนนิยาย พอๆกับพระตกรถ นั้นหละคับ.. แต่ที่แน่แท้แน่นอน คือ องค์พระต่างหากที่บอกเราว่า พระสมเด็จองค์นี้จริงหรือปลอม นิยายเขียนได้ แต่เนื้อหาพระโกหกไม่เป็น การพิจารณาสมเด็จ มีหลักการณ์ชัดเจนในการพิจารณา แต่ที่มันวุ่นวายอยู่ทุกวันนี้คือ ดูพระแล้วเข้าข้างตัวเอง หาเหตุผลเข้าตัว บิดเบือนจากความเป็นจริง เท่านั้นเอง คนอื่นเป็นอย่างไรผมก็ไม่รู้ แต่ส่วนตัวสำหรับผม พระแท้ต้องแท้ทุกตา และเล่นหาเช่าขายได้ คับ.

10. เอ ลำปาง

ใช่ครับ คิดจะเช่าหาเช่าพระก็ต้องดูที่พระครับส่วนตัวผมเองก็ไม่เคยคิดที่จะถามหาที่มาหรอกครับยิ่งพระหลักอย่างที่ว่าด้วยผมดูที่พระถ้าชอบและไม่แพงผมเอานะ555แต่ถ้าคุยเป็นแสนเป็นล้านผมขอถอยก่อนล่ะและอีกอย่างนะครับพระหลักถ้ามีวาสนาได้ครอบครองถ้าจะขายผมไปขายให้เซียนพันทิพย์โน่นแหละครับด้วยความสัตย์จริงผมไม่เคยคิดที่จะเอาพระมาขายในนี้เลยครับ ที่นี่ผมเอาไว้เป็นที่ปรึกษาและหาความรู้เท่านั้นครับ
    ด้วยความเคารพ

11. Nirvana

ก็คงได้ข่าวนี้มามีเนื้อหาใกล้เคียงกัน

แต่ผู้ที่มาบอกผมเป็นข้าราชการบำนาญ เป็นคนในพื้นที่
    เป็นกรรมการประกวดพระสมเด็จ กรุบางขุนพรหมมาไม่ต่ำกว่า 20 ปี
    เขียนตำราพระสมเด็จบางขุนพรหมแจกจ่ายกันในหมู่คนสนิท
    แบบไม่ปิดบังข้อมูล มีเครดิตพอสมควร

เรื่องนี้ต้องถามคนที่มีอายุเกิน 60 ปี ขึ้นไปที่เล่นหาพระบางขุนพรหมอยู่แล้ว
    ถ้ารู้จักว่า ป้าไสว เป็นใคร คงไม่ต้องสงสัยกันต่อไป

หวังว่าคงเป็นคำตอบให้ท่าน Liverpool_Rak ได้ นะครับ

12. smurf1

smurf1 เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2011

ท่าน Nervana ;
    ผมเพิ่งเข้ามาอ่านเล่นๆ เจอข้อมูลที่ท่านเขียนทำให้ผมรู้สึกสนใจ เรื่องพระกรุบางขุนพรหม ที่ลำปาง....ผมเคยได้ยินผ่านๆ ว่าขโมยเอาไปใส่โอ่งฝังใช้หญ้ารองพื้น ผมไม่ค่อยได้สนใจเรื่องข้อมูลเลยไม่ได้ติดตาม.....แต่เห็นว่าพระชุดนี้กำลังทำหนังสือกันด้วย.....ผมเองอาศัยจังหวะไว ประมูลได้มาจากประธานกลุ่ม คนที่เป็นเจ้าของเรื่องเล่า ผมได้มา 3 องค์...............แต่ไม่เคยส่องเลยครับเพราะดูไม่เป็น....พอมาอ่านเจอท่าน Nervana เขียนถึงเรื่องกรุที่ลำปาง ทำให้สนใจว่าใช่พระชุดที่ผมได้มาหรือเปล่าครับ

ขนาดไฟล์:
      151.3 KB
      เปิดดู:
      191
      ขนาดไฟล์:
      133.3 KB
      เปิดดู:
      164
      ขนาดไฟล์:
      113.4 KB
      เปิดดู:
      170
  13. Nirvana

คำตอบคือ ไม่ใช่ ครับ

พระที่โพสต์มานี่ไม่น่าจะมีในสารบบพระสมเด็จ
    คงมีการปล่อยข่าวแล้วสร้างมาสวม

แนะนำว่า ถ้าดุพระไม่เป็น....ศึกษาก่อน
    จากหนังสือที่เชื่อถือได้หรือผู้รู้ที่เปิดใจคุยกัน

มิฉะนั้นท่านะจะมีแต่พระเก๊เต็มบ้าน นะครับ

14. เอ ลำปาง

รบกวนสอบถามท่าน Nirvanaในนี้หน่อยนะครับ
    พระสมเด็จเก๊เวลาโดนเหงื่อเยอะๆจะหนึกนุ่มนวลตามั้ยครับ
    ขอบคุณครับ

15. Nirvana

คงยาก นะครับ

เพราะเนื้อหาและมวลสาร ตลอดจนอายุของพระไม่เหมือนกัน
    มวลสารใหม่จะดูดซึมเหงื่อไคลจนหมด
    แต่มวลสารเก่าจะเกาะบนผิวหน้าพระ เพราะมวลสารหนาแน่นกว่า
    และยุบตัวคงที่แล้ว จึงไม่ยอมดูดซึมง่ายๆ

แต่ถึงกระนั้นก็ยังมีเซียนเหนือเซียน สามารถทำผิวพระให้เก่าได้จริง
    แม้จะใช้ระยะเวลานานประกอบด้วยความอุตสาหะ
    ในวงการยอมรับ "เหมือนมาก"

นี่จึงเป็นคำตอบที่ต้องหาผู้รู้จริง รู้ซึ้ง รู้ลึก รู้ซอกซอนไปทั่วยุทธภพ งัยครับ

16. ภูธร99

ภูธร99 สมาชิก

ที่ขอนแก่น กำลังมี ครูบาองค์หนึ่ง กำลังดัง สุดๆ
    ต้องลองให้ครูบา นั่งสมาธิ หาพระสมเด็จในตำนานดูครับ
    ขนาด วัตถุโบราณ ครูบา ยังหาเจอเลย

ไม่แน่นะ พระสมเด็จ ...ต้องลองขอดู

17. pmorn3339

pmorn3339 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2007
    ผมดูพระสมเด็จไม่เป็น และไม่ค่อยเชื่อตำนานเรื่องเล่า

ถามทุกท่านจริงๆ
    ท่านๆๆ ยังเชื่อ ตำนานเรื่องเล่าที่ว่า..
    มีการใช้ดินเหนียว "ตกพระ" อยู่หรือครับ

บอกตรงๆ ผมมองว่า เป็นเรื่องตลกบรรลือโลกเลยแหละ

หากมีการขโมยพระด้วยการเจาะอุโมง
    มีความเป็นไปได้มากกว่าเยอะ

18. เอ ลำปาง

ถ้าถามผมๆดูแค่หน้าพระครับ
    ถ้าคุณ พมร ดูไม่เป็นก็ค่อยๆศึกษาไปเถอะครับไม่ต้องไปฟังนิยายตลกบันลือโลกนะ

19. pmorn3339

pmorn3339 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2007
    ศึกษาให้ตาย อ่านตำรากี่เล่มต่อกี่เล่ม ผมก็คงดูไม่เป็นหรอกครับ
    เพราะชั่วชีวิตนี้ คงไม่มีบุญวาสนาได้เห็นพระแท้ แม้แต่องค์เดียว
    ที่พอได้ดูได้เห็นบ้างก็ถึงแค่สมเด็จ 100 ปีเท่านั้น

รู้สึกว่า พระสมเด็จนี่ ไกลเกินเอื้มถึงจริงๆครับ

แต่ที่เข้ามาติดตามอ่าน เพราะสนใจเรื่องพระบางขุนพรหมกรุลำปาง
    ท่านใดมีข้อมูลชัดๆ เอามาร่วมศึกษาทีครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 ตุลาคม 2015
  20. เอ ลำปาง

คุณพมรก็พูดซะ
    เหมือนคนอกหักเลยนะเนี่ย(อิ อิ)
    จริงแล้วถ้าเราไม่เข้าข้างตัวเองเกินไปและใจเป็นกลางเมื่อได้เห็นผมว่าสมเด็จเนี่ยน่าจะจบง่ายนะ ของ150ปีเนี่ย(ปูนด้วย)ผมว่าคงจะยากที่จะทำให้เหมือนได้ พิมพ์ มวลสารไม่น่ามีปัญหาแต่ธรรมชาติจนตายก็ทำให้เหมือนไม่ได้หรอกครับ
    ด้วยความเคารพ
    ปล.ผมว่าเพราะเราไม่เจอมากกว่า
    กี่ตำราก็เขียนเหมือนกันหมด(สากล)
    ส่วนกรุลำปางผมก็พึ่งเคยได้ยินมาก็ตอนมาลงกะทู้นี้แหละครับ