ภาพติดพญานาค >> รอบนี้มาเป็นคลิป ใครอยากทราบว่าวัดแห่งนี้ตั้งอยู่ที่ใด .. เข้ามาดู!!!

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย ทิกเกอร์_ทิกเกอร์, 27 กันยายน 2013.

1. ทิกเกอร์_ทิกเกอร์

ทิกเกอร์_ทิกเกอร์ เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2005
    วัดนี้พึ่งจะได้ไปรู้จัก เพราะคนใกล้ชิดเค้าศรัทธา
    แต่ที่ไปวัดนี้ เพราะ ต้องการทำบุญ นั่นคือ เหตุผลที่ไป
    วัดที่พึ่งสร้าง มีอีกหลายส่วนที่ยังไม่เสร็จสมบูรณ์
    ถ้าหาก เราเป็นส่วนหนึ่งของการสร้างวัด .. เรายินดี

ส่วนมูลเหตุ เรื่องภาพ หรืออะไรก็แล้วแต่ ดังที่ปรากฎในภาพ
    เราจะได้มีสติ ในการทำบุญร่วมสร้างวัดแห่งนี้ เพื่อเป็นประโยชน์ส่วนรวม
    และพิจารณา ตามเหตุ ตามผล ที่ควรจะมีและควรจะเป็น

^__^

2. Broccocat

Broccocat เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นบุญตาที่ได้ชมสองภาพนี้นะคะ แล้วตรงประโยคที่ว่า...

"สองภาพที่เห็น มาจากล้องที่ถ่าย โดยพระที่วัดโดยตรง"

ทำให้เชื่อว่าเป็นภาพปาฎิหารย์จริงๆ เพราะเป็นถึงระดับพระแล้ว ท่านคงไม่โกหกแน่ๆ อ่ะ

3. Idarine

Idarine Active Member

24 ธันวาคม 2012
    โดยส่วนตัวเชื่อค่ะว่ามีจริง แต่ไม่เคยเห็นมาก่อนเลย เคยแต่ฝัน
    เพิ่งจะมาเห็นรอยที่วัดห้วยน้ำรินแถวแม่ริม เชียงใหม่ไม่นานมานี้เอง
    เป็นรอยเลื้อยอยู่ในวัดค่ะ ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าปรากฏขึ้นเมื่อไหร่

4. sirigul

sirigul เป็นที่รู้จักกันดี

ได้ชมคลิป ตื่นเต้นกว่าภาพนิ่งๆๆ ก็ยืนยันเหมือนเดิม ถ้าไม่ใช่ภาพทำขึ้นเองจริงๆๆ ก็ขอสาธุด้วย ที่จริงแล้วปู่พญานาคก็ปกปักรักษาองค์พระพุทธเจ้าตั้งแต่อดีตกาลแล้ว ท่านสร้างบารมีจวบจนปัจจุบันเลยทีเดียว แล้วจะปรากฏให้เหล่ามนุษ์ชื่นชมบ้างไม่ได้หรือ

5. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ดูคลิปแล้วชอบเสียงประกอบภาพมากเลยครับ.ต่อไปนี้ผมเล่าให้ฟังเล่นๆขำๆนะครับ.
    จะมีบางภาพนะครับ.เช่นภาพที่มีแสงธรรมจะมีหน้าคล้ายคน
    โผล่เป็นลักษณะหน้าตาของนาคทหารที่เคยเห็นมาเหมือนกันครับ
    แต่ว่าก็เห็นไม่เต็มหน้าอีกนะครับในภาพ.และก็ยังแตกต่างกัน
    ตรงที่การแต่งเครื่องทรง.ภาพที่เป็นควันจางๆลักษณ์ก็คล้ายๆพยานาคที่เคย
    เจอแต่ว่ายังไม่ชัดเจนเท่าไรเพราะเห็นแค่มิติเดียว.

ส่วนดวงจิตพระพุทธที่เคยเห็นจะเป็นวงกลมและมีความคมชัดโดยเฉพาะ
    บริเวนที่ขอบที่เป็นเอกลักษณะเฉพาะที่บอกได้ว่าไม่ใช่ฝุ่น.หรือการใช้เทคนิคต่างๆ
    ซึ่งประเด็นนี้คนที่เคยฝึกกสิณกลางแบบลืมตามาแล้วจะเข้าใจดี.
    ส่วนท้าวเวชฯ.คือยังไม่เคยเจอที่มาแบบนั่ง แต่ลักษณะก็คล้ายๆอยู่
    แต่จะเป็นพระมหาฤาษีมากกว่า.

.ถ้าการปรากฏแบบท่านั่ง ส่วนมากจะมหาเทพทางพราหม์
    ที่ท่านจะมาพร้อมพาหนะท่านแต่จะมาแบบนี้เฉพาะตอนที่กำลังส่ง
    เสริมเรื่องการใช้ฤิทธิ์ในแต่ละด้าน.เช่น ดิน น้ำ ไฟ หรือ ลม
    ถ้าไม่มีพาหนะก็จะมาท่ายืน..คือโดยรวมภาพก็ใกล้เคียง.
    แต่ถ้ามีคนถามแบบส่วนตัวจริงๆนะครับ..จะไม่อยากให้มีภาพที่มีการ
    เจตนาที่นำภาพพระสงฆ์มาแทรกในบางรูปเช่น ภาพปรากฏบัวฉัตรเลยครับ

คือไม่มีความรู้เรื่องการถ่ายภาพนะครับ เพียงสังเกตุจากมือที่แตกต่าง
    จากภาพพระสงฆ์องค์จริง.มันเลยทำให้สื่อได้ว่าคนที่นำภาพมาเผยแพร่
    ค่อนข้างมีความรู้เรื่องเทคนิคภาพพอสมควร.เพราะภาพได้ผ่านการตกแต่งมา.
    อาจส่อเจตนาหรือทำให้คนที่เห็นภาพคิดในทางแปลกๆได้.
    ว่าเป็นความพยายามส่วนหนึ่งที่โน้มน้าวบังคับทางอ้อมให้เชื่อ.
    หรือว่าควรจะเชื่อด้วยปัญญาตามหลักทางพุทธศาสนาครับ
    และยิ่งถ้าเป็นพระสงฆ์ด้วยแล้วยิ่งมิสมควรทำครับ.ถ้าเป็นลูกศิษย์
    ถ่ายได้แล้วอยากจะนำมาแสดงให้เราดู.เป็นอีกประเด็นหนึ่งครับ
    แต่ส่วนตัวไม่ได้มองประเด็นนี้ มองที่เจตนาในการบำรุงพระพุทธศาสนามากกว่า
    .คือถ้าภาพมีความคมชัด.จะน่าดูกว่านี้มากเลย.
    เอาว่าก็ขอดูๆเหมือนเดิมไม่ออกความเห็นชี้ชัดเช่นเดิม.
    .และการทำบุญเป็นเรื่องที่ดีอยู่แล้วครับ..จะยังไงก็ตามถ้าใจเรามีเจนตาที่ดี
    ยังไงก็ได้บุญครับ.ไม่ว่าจะทำมากน้อยเท่าไร.และก็ได้เรื่องการอุทิศส่วนกุศลและการเป็นส่วนหนึ่งในการช่วย
    บำรุงพระพุทธศาสนา.อีกอย่างการทำบุญยังช่วยตัดความตะหนี่ในใจเราได้ด้วยครับ.
    การอุทิศส่วนกุศบ่อยๆยังเป็นเหตุให้เป็นที่รักของ เทพ เทวดา และเพิ่ม
    ความเมตตาในจิตเราอีกด้วยครับ..
    ซึ่งเป็นเรื่องที่เราควรจะต้องปฏิบัติอยู่แล้ว.ซึ่งอย่าไปให้ความสำคัญมากกว่า
    สิ่งที่เห็นจะมีหรือไม่มี หรือว่าจะจริงหรือไม่จริงน่าจะดีกว่าครับ..

ปล.การเอาคลิปมาให้ดูครั้งนี้ยังไงก็ต้องขอขอบคุณครับ.​

6. ทิกเกอร์_ทิกเกอร์

ทิกเกอร์_ทิกเกอร์ เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2005
    ขอบคุณที่ได้แสดงความคิดเห็นมา...
    นี่คือสิ่งที่อยากได้ .. หลายๆคน คิดยังไง เห็นยังไง
    หลายคนก็ หลายความคิด แต่เราอยากเอา หลายๆ คนที่คิด
    มาประกอบรวมกัน เพื่อพิจารณา .. เราความรู้น้อยไม่ได้ปฎิบัติ
    สิ่งที่เห็น จะคิดเป็นวิทยาศาสตร์ไว้ก่อนเสมอ
    ((ถ้าคิดไปแง่อื่น กลัวตัวเอง สติกระเจิงไปก่อน))
    โลกปัจจุบัน หากินกันง่ายๆ หลอกลวงก็เยอะ
    เลยต้องขอความเห็น บางวัดก็เรียบง่าย บางวัดก็ยิ่งใหญ่อลังการ
    ดังที่เห็นในข่าว โดยส่วนตัวชอบวัดที่เรียบง่าย สงบ
    ทุกวันนี้ก็ ค่อยๆเรียนรู้เกี่ยวกับศาสนา รู้บ้าง ไม่รู้บ้าง
    ถือว่า สอนเด็กอนุบาลก็แล้วกัน ..

ด้วยความเคารพ