ฟ้ารักดิน : ชรินทร์-อรวี (Covered by Klangprai + panombe2013)

ในห้อง 'เพลงคู่และกลุ่ม' ตั้งกระทู้โดย panombe2013, 7 กุมภาพันธ์ 2018.

1. panombe2013

panombe2013 เป็นที่รู้จักกันดี

ฟ้ารักดิน

ศิลปินต้นแบบ : ชรินทร์-อรวี
    คำร้อง : ชาลี อินทรวิจิตร
    ทำนอง : สง่า อารัมภีร

ช.] อุ่นอารมณ์สมสุขอย่างนี้ มีแต่เราสอง
    ญ.] อกดินถวิลลำพอง คิดปอง ฟ้าไกลพาให้ตรม.
    ชวด ชมแล้วซมซานเศร้า

ช.] หวั่นกระไร ฟ้าดินใจตรงกัน
    ญ.] แต่กระนั้นยังพรั่นมิเบา
    ช.] ไม่ทำให้เจ้าเฉา ไม่ทำให้เจ้าช้ำ
    อก ดินถวิล ครวญคร่ำ

ญ.] อกฟ้า ระกำยิ่งกว่า
    ช.] ไหว้วอนขอพรเทวา ให้ดิน เสมอฟ้าที

ญ.] ถึงยามราตรี
    ช.] ฟ้ามีแสงจันทร์
    ญ.] ขอปันแสงจ้า เมตตาให้ฟ้าโลมดิน
    ช.] แอบจูบลูบไล้ยุพิน จูบดินด้วยแสงจันทร์ส่อง
    ญ.] เชื่อใจเพียงใคร่จะลอง ก็กลัวจะหมองมิวาย
    ช.] ทุกทิวา
    ญ.] ทุกราตรี
    ช.] สองชีวี
    ญ.] มิมีหน่าย
    พร้อม] ไม่สลาย คลายรักเอย

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 กุมภาพันธ์ 2018
  2. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230
    เคลิ้มก่อนนอน แวะมาตัดให้ค่ะ ฉับๆ..
    ช่วงนี้เหนื่อยๆค่ะพี่บี แต่ก็ไม่ลืมแวะมาตัดกระทู้ให้พี่ชายที่น่ารักนะคะ
    โดยตำแหน่งผู้จัดการของพี่เอ๋ กลางไพร จับคู่เพลงนี้ให้พี่เอ๋+พี่บี
    ผลออกมาปลื้มเปรมเป็นอย่างมาก ^-^
    เพลงนี้ได้มีโอกาสรับรู้โจทย์ของเพลงนี้ ที่พี่บีพยายามถ่ายทอดออกมา

ฟ้ารักดิน พี่เอ๋ถ่ายทอดด้วยน้ำหวานเศร้า วอนเทวา ให้ฟ้าเจอกับดิน คือ เปรียบดินคือ ผช เปรียบฟ้าคือ ผญ ทีนี้ ไม่รู้ว่า ดินในเพลงนี้ จะคอยปลอบฟ้า หรือจะพลอยวอนเทวาให้เจอฟ้าด้วยเช่นกัน เพราะอารมณ์ในการร้อง จะต่างกันไป พี่อ่าน เนื้อหาเพลง ยัง งงๆ อยู่ ไว้คืนนี้ ก่อนจะร้อง จะต้องทำความเข้าใจให้ถูกต้องอีกที

ศักดินาโดยธรรมชาติ ฮ่าๆ ฟ้าสูงดินต่ำต้อย จริงๆคิดได้อีกแบบคือความห่างไกล ไม่ใช่ต่ำสูง ตาอ่านข้อความพี่บี แล้วคิดขำๆอ่ะ อดหัวเราะไม่ได้

3. pporjai

pporjai เป็นที่รู้จักกันดี

:) เพราะมากๆ ค่ะ น้องบี คุณเอ๋ เพลงนี้ไม่ค่อยเคยได้ยินมากนักนะคะ ทำนองเศร้า ๆ
    น้องบีเสียงทุ้มน่าฟัง คุณเอ๋เสียงเพราะเหลือเกิน จะหวานไปไหนคะ ฟังแล้วนึกถึงละครผู้ชนะสิบทิศ จันทรารักจะเด็ดไหมคะ :oops:

4. klangprai

klangprai เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2009
    เพลงนี้มีความไพเราะในตัวเองจริงๆจ๊ะ พี่ว่ามันเป็นการปลอบใจกันมากกว่านะ คือในขญะที่มีความสุขกับความรัก แต่ก็แอบมีหวั่นใจเล็กๆ ในความแตกต่างก็เลยขอพึ่งสิ่งศักสิทธิ์ซะเลย อิอิ

5. klangprai

เป็นเพลงที่มีความไพเราะซึ่งเอ๋ได้ยินครั้งแรกก็ชอบเลยค่ะพี่ใจ แต่ก็ไม่เข้าใจว่าทำไมไม่ค่อยมีใครนำมาร้องกันค่ะ มีอีกหลายเพลงที่มีความไพเราะนะคะ ไว้ว่างๆค่อยๆทยอยร้องมาค่ะ ขอบคุณที่พี่ใจให้กำลังใจเอ๋นะคะ ส่วนมากถ้าได้ร้องเพลงที่ชอบอารมณ์มันก็จะพาไปเองค่ะพี่ ไม่ได้คิดว่าจะปั้นความหวานอะไรเลยค่ะ :)

6. tangOAH

tangOAH เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2011
    พี่บีก้อนะ เสียงหล่อตลอดกาลจิงจิ๊งงงง....ที่พี่บอกฟังจนก้องในหัวน้องเชื่อแล้วค่า เพราะพี่ถ่ายทอดอารมณ์ออกมาได้ดีจัง
    สรุปคือนี่คือคู่ขวัญอีกคู่ของบอร์ดสินะ (จะร้องเพราะกันไปถึงไหนเนี่ย ^^)
    ส่วนพี่เอ๋น่ะ ร้องหวานเพราะถนัดแนวพี่เค้าอยู่แล้วเชื่อหนมทานได้ได้หมดร้านจ๊ะ
    สรุปเพราะมากค่า^^

7. panombe2013

panombe2013 เป็นที่รู้จักกันดี

ยอมรับว่าไม่ค่อยคุ้นกับเพลงนี้สักเท่าไหร่อ่ะครับ
    ครั้นพอจะมาร้องก็เลยต้องตีความกันหน่อย แหะแหะ :D:D:D:D:D
    ยิ่งมาได้ร้องคู่กับพี่เอ๋อีกครั้งหนึ่ง หลังจากมีผลงานเพลงร่วมกันเมื่อ 2 ปีที่แล้ว
    โดยที่น้องตา ส่งเสียงร้องหวานนนน ปนเศร้า ของพี่เอ๋ มาให้ก่อนเลย
    ยิ่งต้องทำการบ้านให้หนัก ครั้นอ่านเนื้อเพลงแค่ผิวเผิน ก็เลยงงๆ
    อย่างที่ได้เล่าให้น้องตาฟังไป ว่าจะเศร้าไปด้วย หรือจะคอยปลอบให้หายเศร้า

8. panombe2013

ขอบคุณซุปเปอร์กำลังใจ จากพี่ใจ พี่สาวใจดีของน้องๆทุกคน มากๆเลยครับ
    ก่อนที่จะได้เสียงน้องบีออกมาทุ้มน่าฟังแบบนี้
    ผมมิกซ์เสียงออกมา แหลมกว่านี้เยอะครับ :p:p:p:p:p
    ก็เพราะว่า เสียงพี่เอ๋ที่ร้องมานั้น บางใสแจ๋วซะขนาดนี้
    ก็เลยลงมือมิกซ์ เหลาเสียงของผม จนแหลมเปี๊ยบ
    ไว้กะว่า จะให้เข้ากับเสียงใสๆของพี่เอ๋ :cool::cool::cool::cool::cool:
    แล้วจึงรบกวนน้องตา ช่วยส่งเพลงให้พี่เอ๋ฟังก่่อน

พี่เอ๋ >>>>> พี่ว่าเสียงนักร้องชายแหลมไปหน่อย อิอิ
    พี่เอ๋ >>>>> ให้เสียงกลมกว่านี้นิดนึงน่าจะโอนะ
    พี่เอ๋ >>>>> ลองดูละกัน แต่ถ้าน้องๆชอบแล้ว พี่ก็ไม่มีปัญหา

ต้องขอบคุณคำแนะนำของพี่เอ๋อย่างที่สุด ที่ช่วยให้ผมหลุดจากอาการ
    มโน..เข้าข้างตัวเอง ว่าเหลาเสียงแหลมแบบนั้น ฟังเพราะดีแล้ว
    ถอยออกมาจากจุดนั้น มาฟังอีกที เสียงแหลมไปจริงๆด้วย แฮ่ :(
    จึงแก้ไขใหม่ จนออกมาเป็นเสียงทุ้ม เสียงธรรมชาติของผมเอง แบบนี้หล่ะครับ

9. panombe2013

เห็นด้วยกับพี่เอ๋ ล้านเปอร์เซ็นต์ เลยคร้าบบบ
    ผมก็เลยร้องเพลงนี้ ในแนวปลอบใจกัน ระคนหวั่นใจ

ดีใจที่มีโอกาสได้ร้องคู่กับพี่เอ๋อีกนะครับ
    (เพลงปาริชาต ผมยังเปิดฟังอยู่ตลอดเลยครับ)

ปล. ถึงแม้ว่าเสียงของผมจะทุ้มๆอยู่แล้ว
    แต่คีย์เพลงนี้ ค่อนข้างต่ำสำหรับผม
    ขึ้นมาคำแรก " อุ่น " ก็ต่ำสุดๆ
    ร้องยากใช้ได้เลยอ่ะครับ :eek::eek::eek:

10. panombe2013

คู่ขวัญกับพี่เอ๋เลยเหรอครับ พี่รู้สึกเป็นเกียรคิอย่างยิ่งเลยอ่ะครับ น้องโอ๋
    งั้นต้องขอให้ ผจก.ส่วนตัวพี่เอ๋ ช่วยเป็นโปรโมเตอร์
    จัดเพลงคู่ให้พี่บีได้ร้องกับพี่เอ๋อีกนะครับ ;););););)

11. klangprai

จริงๆแล้ว เราร้องแบบเป็นธรรมชาติ ปรับไมค์ไม่ต้องให้มันเสียงแหลมนัก มันไม่แปลกที่ผู้ชายจะเสียงทุ้มนะ พี่คิดว่าน้องบีไม่จำเป็นต้องปรับเสียงให้มันแหลมตามเสียงพี่ เพราะเสียงพี่ไม่ได้แหลมหรือบางเพราะการปรับแต่ง แต่มันเป็นธรรมชาติแบบนี้เอง เพลงหน้าลองใหม่นะจ๊ะ ปรับเสียงน้องบีให้มันกลางๆ ฟังสบาย อาจจะนุ่มนวลกว่านี้จ๊ะ

12. klangprai

ขอบคุณมากนะคะ

13. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

1,230
    ยาวไป..ๆ
    น่าจะทั้งอัลบั้มเลยอ่า อิอิ คู่ฮิตคู่ขวัญประจำบอร์ดตลอดกาล (อมตะ)
    อาทิตย์นี้เดี๋ยวปล่อยมาอีกเพลง เน๊าะพี่บี ไหวมั๊ยคะ ^-^

14. ษิตา

1,230
    เอิ่บ! ตาจัดโจรปล้นจูบ ให้พี่เอ๋คู่กับพี่เบิ้ม
    แล้วพี่เบิ้มก็ร้องส่งมาเลยตั้งแต่วันแรกที่ตาส่งเสียงพี่เอ๋ไปให้
    เดี๋ยวตาจัดส่งให้พี่บีมิกซ์เลยนะคะ.. ^-^

15. klangprai

ยังไงก็ได้ ถ้าไม่ว่างก็รออีกสักพักก็ได้จ๊ะ เดี๋ยวคนฟังจะเบื่อ 555

16. klangprai

ดีจ๊ะ รอฟังด้วย

17. ษิตา

1,230
    อันนี้ก็หนีเที่ยว ยังไม่กลับ..(รึเปล่า)

18. klangprai

37620E90-88A7-492B-A4DE-F9A725862B96.jpeg เฝ้าบ้าน ;)

19. klangprai

พี่ฟังจากโทรศัพท์ไม่ได้เลยแปะคลิปในยูทูบไว้ค่ะ