พุทธคุณพระผงบรมมหาจักรพรรดิของ พระเดชพระคุณหลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญและหลวงตาม้า

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Wisdom, 6 มกราคม 2007.

1. Wisdom

Wisdom ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

16 กรกฎาคม 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    11

พุทธคุณแห่งพระผงมหาจักรพรรดิ์
    สูตรหลวงปู่ดู่ หลวงตาม้า

<TABLE cellSpacing=3 cellPadding=0 border=0><TBODY><TR ondblclick=edit_attachment_name_169346();><TD>www.watthummuangna.com</TD><TD></TD></TR></TBODY></TABLE>

(f) (f) (f)

---------------------------​

เกี่ยวกับวัดพุทธพรหมปัญโญ(วัดถ้ำเมืองนะ)

[​IMG] [​IMG]

(i) การเดินทาง

วัดพุทธพรหมปัญโญ ตั้งอยู่ที่ ต.เมืองนะ
    อ.เชียงดาว จ.เชียงใหม่

แผนที่ไปวัดถ้ำเมืองนะ​

การเดินทางไปสำหรับผู้ที่อยู่ในเชียงใหม่

ระยะเวลาจากตัวเมืองเชียงใหม่ไปวัดนั้น
    ใช้เวลาประมาณ 2 ชั่วโมง

ถ้ำใหญ่วัดถ้ำเมืองนะ(วัดพุทธพรหมปัญโญ)

เรื่องที่พักสำหรับฆราวาสนั้นสะดวกสบายท่านหลวงตาท่านสร้าง
    ตึก4ชั้นไว้ สำหรับให้ญาติโยมมาภาวนาปฎิบัติธรรมได้สะดวก
    โดยมีแบ่งเป็นห้องๆไว้ในตึกและมีห้องน้ำในตัวตึกทุกชั้นๆละหลายห้อง
    นอกจากนั้นยังมีกุฎิที่สร้างไว้เป็นหลังๆให้อยู่ด้วย​

หรือหากใครอยากนอนในถ้ำใหญ่ที่วัด(ที่เป็นอุโบสถในถ้ำ)
    ก็ได้เช่นกันนอกจากถ้ำใหญ่แล้วยังมีถ้ำอื่นๆอีกมากประปราย
    ไปทั่วทั้งเขาหากใครสะดวกและอยากมาฝึก
    กรรมฐานหรือภาวนาปฎิบัติธรรมนั้นมาได้ทุกเวล
    าและไม่จำกัดระยะเวลาโดยกิจวัตรประจำวันนอกจาก
    การภาวนาแล้วยังมีสวดมนต์ใหญ่ประจำวัน
    ทุกคืนด้วยที่พระอุโบสถในถ้ำใหญ่โดยท่านหลวงตาม้าท่าน
    จะเป็นประธานในการสวด​

สมเด็จองค์ปฐมบรมมหาจักรพรรดิองค์ใหญ่มาก ณ ศาลาปฎิบัติธรรม ที่วัด หลวงตาม้า

การเดินทางไปวัดหากมาจากตัวเมืองเชียงใหม่
    ให้มาขึ้นรถบัสสีแดงที่ไปเชียงดาวที่ขนส่งช้างเผือกแล้ว
    ไปลงแถวๆคิวรถเหลืองสาย2 ที่
    อ. เชียงดาว (บอกกระเป๋ารถเขาจะรู้)
    จากนั้นบอกรถสองแถวสาย2ที่เชียงดาวว่า
    ไปวัดหลวงตาม้าเขาจะรู้เลยครับ​

การเดินทางหากมาจากต่างจังหวัด

หากนำรถมาเองให้โทรสอบถามเส้นทางที่คุณศิวกรเลยครับ
    081-8178827 (หรือดูตามแผนที่)​

ส่วนหากนั่งรถทัวร์มา
    พอรถทัวร์ลงที่ขนส่งอาเขตให้จ้างรถสามล้อเครื่อง
    หรือมอไซค์รับจ้าง(ประมาณ 50-60 บาท) บอกให้มาขนส่ง
    ช้างเผือกพอมาถึงแล้วก็ให้มาขึ้นรถบัสสีแดงที่
    ไปเชียงดาวที่ขนส่งช้างเผือกแล้วไปลงแถวๆคิวรถเหลืองสาย2 ที่
    อ. เชียงดาว (บอกกระเป๋ารถเขาจะรู้)
    จากนั้นบอกรถสองแถวสาย2ที่เชียงดาวว่า
    ไปวัดหลวงตาม้าเขาจะรู้เลยครับ​

วัดพุทธพรหมปัญโญทีอานาเขตกว้างขวาง เป็นสัปปายะที่สงบ
    แบ่งฝั่งพระและฆราวาสไว้ชัดเจนมีโรงครัวสำหรับฆราวาส
    และสิ่งอำนวยความสะดวกจำเป็นอย่างอื่น
    อากาศเย็นสบาย สดชื่น ไร้มลพิษเหมาะแก่การมาฟื้นฟูธาตุหรือฟอกปอด
    เหมาะแก่การฝึกจิตเป็นอย่างยิ่ง วัดตั้งอยู่เชิงภูเขา มีความร่มรื่น
    และพลังงานที่วัดดีมากๆเหมาะแก่การภาวนา เชิญชวน
    ผู้ที่มีเวลาหรือกำลังหาสัปปายะเพื่อการปฎิบัติธรรมไม่ว่า
    เดี่ยวหรือหมู่มาที่วัดได้ทุกเมื่อครับ มากราบท่านหลวงตาม้า
    ขอคำชี้แนะการปฎิบัติครับท่านเมตตามากๆ​

(กำลังมีการเตรียมการสร้างวิหารจักรพรรดิ
    ที่วัดถ้ำเมืองนะด้วย ลงเสาเข็มเอกเริ่มสร้าง
    หลวงตาท่านว่าประมาณ พฤศจิกายน 2550 นี้)

<!-- / message --><!-- sig -->
    เวบวัดถ้ำเมืองนะ-พระเดชพระคุณหลวงปู่ดู่-หลวงตาม้า
    การปฎิบัติธรรมะ-วิชาเปิดโลก-กระแสพลังงาน-พระผงจักรพรรดิ
    www.watthummuangna.com

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 กุมภาพันธ์ 2012
  2. buddha bless

buddha bless เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ.........
    ขอชื่อ และ ธรรม ของหลวงปู่ดู่
    จักอยู่ตราบสิ้นพระศาสนา
    แห่งองค์พระตถาคต ด้วยเทอญ
    ......สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 มกราคม 2007
  3. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    23
    สุดยอดเลยครับ ! ผมก็ว่าจะpmบอกให้คุณนิค พิมพ์เผยแพร่เกี่ยวกับพุทธคุณของพระผงจักรพรรดิพอดี พอเข้าเน็ตมาก็เจอเลย เยี่ยมครับ

4. jobnt

jobnt เป็นที่รู้จักกันดี

โททนาบุญกับการมอบพระผงจักรพรรดิในรอบ 6 มกราคม ถึง 15มกราคม 2550 โดยคุณ Wisdomนี้ด้วยครับ และโมทนาบุญกับผู้ที่ได้รับมอบและนำไปบูชาทุกท่าน

5. Attawat_Rx

Attawat_Rx เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2005
    ถ้าเพียงแค่ฟัง อาจดูจะ over ไปหน่อย แต่ถ้าละมานะ มาทดลองดูจะรู้ว่าทำได้จริง ๆ ของแบบนี้เป็นปัจจัตตัง ต้องลองดูเอง อย่างเมื่อก่อนผมใช้กำลังตัวเองปรับภพภูมิที่กองบินมาเป็นปี ยังทำได้ส่วนน้อยเอง แต่เดี๋ยวนี้ใช้กำลังพระจักรพรรดิ ไปทางไหนก็เรืองรองด้วยแสงเทพเต็มไปหมด....

6. pong-sit

pong-sit เป็นที่รู้จักกันดี

1
    สาธุ สาธุ สาธุ กราบขอโมทนากับพี่นิคและหมวดอัถฯด้วยครับ

7. ศักดิ์

ศักดิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2005
    ขออนุโมทนาบุญด้วยคนครับ...สาธุ สาธุ สาธุ...นโมพระโพธิสัตว์กวนอิม...

8. chart2k

chart2k เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2006
    อนุโมทนาบุญกับจิตอันเป็นกุศลของทุกท่านด้วยครับ สาธุ สาธุ

9. thaiput

thaiput เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2006
    - ผมขออนุโมทนากับคุณ Wisdom ด้วยนะครับ สาธุๆๆๆ / thaiput007@hotmail.com

10. Nar

Nar เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านรายระเอียดแล้วเกิดศรัทธาน่าสนใจขึ้นมาแล้วละครับ

11. jDaiJaiDee

jDaiJaiDee เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาด้วยคนนะครับ ตอนนี้กำลังรอพระที่ได้มาแล้ว แต่ก่อนพระจะมาถึงก็ขอสวดสวดมหาจักพรรดิ ไปก่อนแล้วกัน .. ขอบคุณ คุณ nokolass ที่ส่งพระให้นะคับ

12. symbian

symbian Active Member

[​IMG][​IMG]

หลวงตาม้า

ได้ทราบมาว่า อันหลวงตาม้านั้น ท่าน"สื่อญาณ"กับ"หลวงปู่ทวด เหยียบน้ำทะเลจืด" และ"หลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ" ได้ทุกเวลา นับเป็น"หน่อพุทธภูมิ" บารมีสูงอีกองค์หนึ่งที่เคารพกราบไหว้ได้อย่างสนิทใจ

สาธุๆๆๆ กราบพระพุทธพระธรรมพระสงฆ์ครูบาอาจารย์หลวงปู่ดู่หลวงตาม้าแทบเท้า

13. RedLotus

RedLotus เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2006
    รบกวนถามคุณนิคนะคะว่า คาถาเปิดโลกนี้ควรจะสวดหลังจากสวดบทพระจักรพรรดิ ก่อนนั่งสมาธิ แล้วค่อยตามด้วย บทอัญเชิญพระเข้าตัวและแผ่บุญ ไม่ทราบว่า เรียงลำดับถูกหรือเปล่าคะ

14. Wisdom

Wisdom ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

11
    ได้ครับ คาถาเปิดโลกจริงๆแล้วเป็นคำบริกรรมที่ใช้ระหว่าง
    เราทำสมาธิตามที่ได้แนะนำไปตั้งแต่หัวกระทู้

แต่ว่าเราจะใช้คำบริกรรมอื่นก็ได้ตามจริตแต่ละคน เช่น

พุทโธ (เฉยๆ) หรือจะเป็น พุทธโธ ธัมโม สังโฆ (ก้อได้)

หรือพุทธังสาระณังคัจฉามิ ธัมมังสาระณังคัจฉามิ สังฆังสาระณังคัจฉามิ

และก้อสามารถใช้คำบริกรรมอื่นๆได้ตามความถนัดเช่นกันที่เป็นพุทธคุณธรรมะคุณสังฆคุณ

แต่ใครสามารถนำบทสวดคาถาจักรพรรดิมาบริกรรมคณะทำสมาธิได้ยิ่งดีครับเพราะหลวงตาท่านว่าจะได้เร็วอีกอย่างใจเราเมื่อเป็นหนึ่งกับบทสวดขณะนั่งสมาธิเมื่อไรก็เยี่ยมมากๆและเราก้อจะค่อยๆก้าวหน้าต่อไปยังไงแนวการนั่งแบบละเอียดก็กลับไปอ่านได้ที่หัวกระทู้นะครับ

=====================================================

ถ้าจะกล่าวถึงวิธีการนั่งแบบสรุปย่อๆและง่ายๆแล้วขอนำแนวการ
    นั่งที่หลวงปู่ท่านให้แนวมาและท่านให้บันทึกไว้ตั้งแต่สมัยวัดสะแก(หลวงตาม้ามอบให้มาครับ)

วิธีปฎิบัติสมาธิภาวนา

นั่งขัดสมาธิ ขาขวาทับขาซ้าย มือขวากำพระ วางบนมือซ้าย
    ให้นิ้วหัวแม่มือทั้งสองจรดกัน วางบนหน้าตักพอสบายๆ ปรับกายให้ตรง ดำรงสติให้มั่น
    น้อมจิตเข้าหาพระ (นึกถึงหลวงปู่) แล้วตั้งใจภาวนาคาถาไตรสรณคมน์ ดังนี้

พุทธังสะระณังคัจฉามิ
    ธัมมังสะระณังคัจฉามิ
    สังฆังสะระณังคัจฉามิ

ขณะภาวนาให้หายใจเหมือนปกติ ไม่ต้องคำนึงถึงลมหายใจ
    เมื่อบริกรรมภาวนาจบแล้ว ให้วกกลับมาเริ่มต้นใหม่ยังนี้เรื่อยไป

ก่อนจะเลิก ให้อาราธนาพระเข้าตัวโดยว่า

สัพเพพุทธา สัพเพธัมมา สัพเพสังฆา
    พะลัปปัตตา ปัจเจกานัญ จะยังพลัง
    อรหันตานัญ จะ เตเชนะรักขัง พันธามิ สัพพะโส

(สวด 3 จบ หรือ 5 จบได้)
    พุทธัง อธิษฐามิ ธัมมัง อธิษฐามิ สังฆัง อธิษฐามิ
    แล้วแผ่ออกไปโดนกำหนดไปยังภพภูมิที่เราจะแผ่บุญให้
    โดยว่า

พุทธังอนันตัง ธัมมังจักรวา สังฆังนิพพานะปัจจโยโหตุ

เสร็จแล้วอธิษฐานเอาถ้าใครมีโอกาสสวดเอาได้นะครับ
    เป็นการสร้างบารมีอย่างนึง(ระหว่างวันสวดคาถาจักรพรรดิในจิตไว้
    เป็นบุญใหญ่วิมาแก้วครอบเรา)

=================================================

ขอโมทนาบุญและขอให้เจริญในธรรมนะครับ....
    ธรรมะสวัสดีครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 มกราคม 2007
  15. ธรรมนูญ

ธรรมนูญ เป็นที่รู้จักกันดี

ตามหาแนวทางหลวงปู่ดู่มาหลายวันแล้ว ในที่สุดก็เจอ ขออนุญาตน้อมนำไปปฏิบัติตั้งแต่คืนนี้เลยครับ ขอขอบคุณคุณ wisdom เป็นอย่างสูง

16. Wisdom

11
    <DIR>
    โมทนาสาธุด้วยครับ

หลวงปู่ดู่ท่านเคยกล่าวไว้ว่า "แกนึกถึงข้า ข้าก็นึกถึงแก แกไม่นึกถึงข้า ข้าก็ยังนึกถึงแก"

แล้วตอนนี้คุณนึกถึงท่านอยู่ไหม.......

นั้นละตอนนี้ท่านก็นึกถึงคุณอยู่...ท่านเมตตามากกๆ

ขอโมทนาสาธุบุญและเจริญในการปฎิบัติธรรมครับ

ธรรมะสวัสดี
    </DIR>

17. Nikom15

Nikom15 เป็นที่รู้จักกันดี

27 กุมภาพันธ์ 2006
    ขออนุโมทนาด้วยครับที่ท่านจะแจกพระอีกรอบ
    ขอจอง 3 องค์ครับ แล้วจะส่งซองตามไป

18. RedLotus

RedLotus เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2006
    ขอบคุณคุณนิคที่กรุณาให้อธิบายอย่างละเอียดค่ะ ขออนุโมทนาให้คุณนิคเจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปค่ะ

19. tanach

tanach เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาครับ ขอจองไว้ก่อน 3 องค์นะครับแล้วจะส่งซองไปให้ภายในวันที่ 15 ครับ
    ธนัช บุญจันทร์

20. BROSNAN

BROSNAN เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2006
    อนุโมทนาครับ ขอจอง 3 องค์ครับ วันจันทร์จัดส่ง ซองให้ครับ