พิธีตัดอดีต

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย มานุษนา, 22 ตุลาคม 2020.

1. มานุษนา

มานุษนา สมาชิกใหม่

สอบถามผู้รู้
    ถ้าเรารู้ว่าชาติภพหนึ่งเคยอยู่ในพระราชวังและมีอาจารย์สอนกรรมฐานเคยจะทำพิธีตัดความเป็นคนในวังให้ แต่มีเหตุไม่สามารถทำพิธีนั่นได้
    จนล่วงเลยมา13ปีแล้ว รู้สึกทำสิ่งใดๆ คิดขัดไปตลอด
    ท่านผู้รู้ท่านใดมี พิธีที่สามารถทำเองแบสะดวก โปรดแนะนำ
    ขอขอบพระคุณ

2. Nelumbo

Nelumbo บัว เป็นดอกไม้น้ำชนิดหนึ่ง

สวดมนต์ทุกวันค่ะ ไม่ต้องตัดค่ะ ตัดความเป็นชาววังทำไมคะ? ตัดคำสัญญาอะไรนี่อีกเรื่องค่ะ เคยเกิดเป็นชาววังคือเคยเกิดไปแล้วเป็นอดีตไปแล้วค่ะ ปัจจุบันนะ อยู่กับปัจจุบันค่ะ แก้ที่ปัจจุบันได้ผลที่สุดคือสวดมนต์แผ่เมตตาทุกวันก็ไม่ติดขัดแล้วค่ะ แต่ต้องรักษาศีล5ด้วยนะคะ ถ้าสวดเฉยๆไม่รักษาศีล5นี่ก็อีกเรื่องนึงค่ะ แล้วใจเวลาสวดก็นิ่งๆ ตั้งใจสวดค่ะ ถ้ามีอะไรวุ่นวายในจิตเวลาสวดมนต์ก็โยนมันกองๆไว้ที่นึงก่อนแล้วค่อยหยิบมาพิจารณาหลังสวดมนต์แผ่เมตตาจบก็ได้

3. MUSAFA

MUSAFA MUFASA AL-AMYADH

24 สิงหาคม 2017
    การตัดกรรม,ดับกรรม ที่ได้ผลดีอีกวิธีการหนึ่ง คือ การสำนึกในบาป อย่างจริงใจ
    ที่ซึ่งความจริงใจนี้ จะเหมือนกับ ความเข้มข้น %เข้มข้น ของน้ำยาง ที่เมื่อทำยางแผ่นแล้ว
    จะประเมินกับราคา น้ำหนัก x ความเข้มข้น x ราคา น้ำหนักมา(สำนึกบ่อย) แต่เข้มข้นน้อย ก็ได้ราคาน้อย สำนึกมาก(น้ำยางมาก) x เข้มข้นมาก ก็ย่อมได้ราคามากกว่า